ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง การสมัครทำงานของคนที่สักยันต์  (อ่าน 5747 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือ ผมอยากรู้ ว่า ถ้าเกิดเราสักเนี่ย แล้วจะไปสมัครทำงาน เค้าจะรับเราหรือไม่ครับ

เห็น มีแต่คนบอกว่า ไม่รับอะครับ ยังกังวลใจอยู่เลย

ในความคิดอันน้อยนิดของผมนะครับ บางคนบางท่านที่รับการสักยันต์ เค้าเป็นผู้อยู่ในศีลในธรรมซะมากกว่าคนที่ไม่ได้สักยันต์ แต่ทำไม

คนพวกที่สักยันต์นั้นจึงถูกมองว่าเป็นนักเลงบ่าง โจรนบ่าง ต่างๆนาๆ รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยไว้่ ณ ที่นี้ครับ

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
ตอบ: เรื่อง การสมัครทำงานของคนที่สักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 07:49:19 »
เพื่อนผม
ไปสมัครงาน เค้าก็ถามว่ามีรอยสักหรือเปล่า
เพื่อนผมก็ตอบว่า มีเต็มหลังเลย
แล้วเค้าก็ได้งานทำ

**เรื่องรอยสักนี่ แล้วแต่งาน , วิจารณญาณของผู้สัมภาษณ์ครับ

ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: เรื่อง การสมัครทำงานของคนที่สักยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 07:56:14 »
เรื่องการรับคนเข้าทำงานในองค์กรของเอกชน แต่ละแห่งจะมีหลักเกณฑ์ที่แตกต่างกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของผู้ที่สัมภาษณ์งานด้วย ตอนผมสมัครเข้าทำงาน ผมก็สักเต็มตัวทั้งด้านหน้าและด้านหลังแล้วครับ ซึ่งผมก็ได้เข้าทำงานที่สมัครและก็ไม่มีปัญหา ทั้งตอนสอบใบอนุญาตทนายความผมก็ผ่านมาได้ด้วยดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ อย่ากังวลเลยครับเรื่องการทำงาน เพราะเค้าไม่ได้ให้เราถอดเสื้อผ้าออกนี่ครับ มีเพียงบางองค์กรเท่านั้นที่ไม่รับคนที่มีรอยสัก และหน่อยงานราชการบางแห่ง ก็ไม่รับคนมีรอยสัก แต่ถ้าเข้าเป็นเจ้าหน้าที่ราชการแล้วสักได้ครับ ผมเห็นทหาร ตำรวจ สักกันเต็มเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2553, 07:56:43 โดย tuxky »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 09:37:13 »
อย่างที่หลายๆท่านข้างบนกล่าวมานะครับ
ผมทำงานคุมโรงงานในอุตสาหกรรม ที่ระยอง ลูกน้องที่อยู่กับผม หลายคนก็มีครู มีรอยสัก กันเต็มแผ่นหลัง ทั้งชาย ทั้งหญิง
เค้าก็ทำงานกันขยันขันแข็งดี ใจสู้ดีด้วย  :016: ผู้จัดการฝ่ายบุคล และนายจ้างชาวญี่ปุ่นเค้าก็ชอบ เพราะอดทนและรับผิดชอบการทำงานได้ดี
ผมมองว่าคนที่สักยันต์นั้น ทุกคนจะต้องรักษากฎต่างๆที่แต่ละสำนักกำหนดเพื่อให้ศิษย์แต่ละสำนักเป็นคนดี มันก็น่าจะดีกับบริษัทนะ
แต่ก็อย่างว่าครับ แล้วแต่มุมมองผู้บริหารแต่ละที่  :027:

ออฟไลน์ ketchan

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - ketchan@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 10:15:43 »
ผมทำงานดูแลระบบ Network พวก Server ต่างๆ
ห้องทำงานผม พระเต็มห้อง สัักยันต์เต็มหลัง
นายญี่ปุ่นเข้ามา เขายังยกมือไหว้หิ้งพระผมเลย

เขาบอกว่าเรื่องความเชื่อ เรื่องศาสนา เรื่องส่วนตัว แล้วยังทำให้คนเป็นคนดีด้วย  :054:
คุณพระฤาษีผู้ประสิทธิ์ประสาท ครูผู้รู้สมเวทและสมยา สรรพยา
สรรพคาถา สรรพมนต์ตรา มหายันต์ และอาคมเธอเสด็จทุกสถาน
ข้าพเจ้าจะขอนมัสการกร

ออฟไลน์ dubleblue

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 11:10:43 »
ผมเป็นฝ่ายบุคคลเองยังสักเต็มหลังเลยครับ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เรื่อง การสมัครทำงานของคนที่สักยัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 11:17:09 »
เอกชนบางที่เขาก็รับครับ   แต่ทำงานข้าราชการ หมดสิทธิ์เลยครับ  :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2553, 11:17:24 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 12:19:49 »
ผมก็สมัครเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 01:52:30 »
เอกชนก็แล้วแต่ที่ครับ ผมว่านะ

แต่ตำรวจ ทหารนี้หมดสิทธิ์แน่นอนครับ ถ้าสักหมึก ส่วนราชการอื่นๆ ถ้าไม่มีตรวจร่างกายน่าจะผ่าน

ส่วนตัวผมสักหมึกที่หลัง หน้าอก แขนทั้งสองข้าง แต่ไม่เลยแขนเสื้อ ตอนไปตรวจร่างกายก็ไม่เห็นว่าอะไรครับ ตรงนี้ผมว่าแล้วแต่ผู้ตรวจครับ ถ้าใจดีก็อาจให้ผ่าน แต่ในใบสมัครไม่มีข้อห้ามรับคนที่มีรอยสักนะครับ ลืมบอกไป...ผมเป็น พนง.รัฐวิสาหกิจครับ

แต่ทางที่ดี...ควรมีงานทำก่อนครับ แล้วค่อยสัก เพื่อที่ว่าจะไม่เป็นการเสียโอกาสในอนาคตครับ

แต่ถ้า จขกท.สักหมึกแล้ว ก็เป็นกำลังใจให้นะครับ ตาม คห.ข้างบนแหละครับ แล้วแต่วิจารณญาณของผู้สอบสัมภาษณ์ เพราะในระเบียบส่วนมาก ไม่มีข้อห้ามเรื่องรอยสัก ยกเว้น ตำรวจ และทหาร

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 05:35:33 »
งานราษฎร์ คงสบายๆ  ดูที่ความสามารถมากกว่า

ราชการงานแผ่นดิน  คงต้องว่าไปตามระเบียบครับ

สักน้ำมัน น่าจะเป็นทางเลือกที่เข้าได้ทั้งสองทาง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 06:27:04 »
ขอบพระคุณ ทุกๆความเห็น ทุกๆคำแนะนำ ขอรับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 08:05:40 »
ผมก็เคยไปสมัครงานมาครับมาพี่เขาก็ถามว่าสักมาหรือเปล่าผมก็บอกสักยันต์มาครับผมก็บอกต่อว่าโดนประสบการณ์มาครับเลยสักพี่เขาก็ถามผมอีกว่าสักมาที่ไหนผมก็บอกว่าหลวงปู่เปิ่นครับผมสักมาผมไม่ได้เป็นนักเลงหรือโจรครับสักมาก็คุ้มครอง พี่เขาก็รับผมเข้าทำงานเลยแต่ผมไม่ไปทำเลยครับคือพี่เขาจะให้ผมถอดตะกรุดข้อมือและสร้อยพระครับพี่เขาคงกลัวลงไปในเครื่องสำอางค์มั้งครับผมเลยจึงไม่ทำเลย :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 08:59:35 »
ผมทำงานอยู่ที่บริษัทเบียร์มีชื่อแห่งหนึ่ง เขาก้อไม่ได้ว่าอะไรน่ะคับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 09:10:12 »
ผมสมัยนี้เรื่องสักเป็นเรื่องปกติในยุคสังคมนะครับ โดยเฉพาะสักกราฟฟิก

แต่สักยันต์ยังไม่ค่อยยอมรับในวงกว้างเท่าไร

บางคนมองก็ยังรู้กลัวๆ บางคนก็เฉยๆ + สนใจด้วย

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 01:23:43 »
การสอบเข้า ตำรวจ และ ทหาร ทุกหน่วย ห้ามสักหมึกนะครับ เพราะตอนสัมภาสณ์ มีการตรวจร่างกายครับ แนะนำครับ ถ้าจะสักหมึก อย่าให้ออกนอกร่มผ้าดีกว่าครับ อาจจะทำให้คุณมีงานให้เลือกมากกว่าเดิมนะครับ  :053: :015:
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 08:17:21 »
ใช่ ครับ

บางคนก้อมองเราเป็นคนไม่ดีบ้าง ขี้คุกบ้าง  สมัยนี้เค้าไม่ค่อยเชื่อเรื่องกันแล้ว

ไม่เหมือนเมื่อสมัยก่อน

-*-

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 08:44:44 »
ครับขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันครับ

:001:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 10:32:43 »
ถามตัวเองก่อนว่าอยากเป็นอะไรน่ะครับ ถ้าไม่ใช่รับราชการคงไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง เพราะถ้าสักในที่ไม่เปิดเผยก็คงไม่มีใครเห็นหรอกครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 10:58:10 »
คนที่ไม่รู้จักคนสักยันต์จริงๆ เค้าไม่รู้หรอกครับว่าพวกเราเป็นยังไง

ผมเชื่อว่าซักวันนึง ผู้คนจะยอมรับคนที่สักยันต์นะครับ

ถ้าเราทำดีซะอย่าง ผมว่ายังไงครูอาจารย์ท่านก็ไม่ทิ้งเราครับ

ท่านต้องช่วยเราอย่างแน่นอนครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 11:15:16 »
ขึ้นอยู่ดุลพิดิจของผู้ที่จะสัมภาษณ์และลักษณะของงานครับ ว่าเป็นลักษณะอย่างไร ราชการหรือเอกชนบางครั้งก็จะไม่ถามเรื่องสักจะถามเรื่องประสบการณ์ในการทำงานซะมากกว่าครับ :001:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 11:40:03 »
ขอบคุณครับ !  :054:

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 01:29:08 »
ผมอยู่ กศน. ยันต์เต็มหลังเลยครับ ผอ. ชอบใจ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 01:45:03 »
   ศรัทธาในครูบาอาจารย์ ประพฤติตนดี หลวงปู่ไม่ให้ลูกศิษย์ตกงานและลำบากนานหรอกครับ แต่ท่านจะนำพาเราไปในสู่ที่ๆเหมาะสมกับตัวเราอย่างแน่นอนครับ สมัยนี้ Visions ของผู้บริหารหลายๆท่านถูกเปิดหมดแล้วครับ แล้วหากเราชี้แจงความชัดเจนและดีงามของรอยสักและเชิดชูบูรพาจารย์ ให้ผู้สัมภาษณ์ได้รับฟัง อย่างไรก็เสร็จ "สาลิกา"เราแน่ครับที่เหลือก็คือความมานะของคุณแล้วครับ.....(ผมเองก็ผู้จัดการโครงการครับ) เต็มหลังและจะไปเรื่อยๆครับ แต่ไม่ถอดโชว์ครับ เกรงใจน้องๆ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 03:49:59 »
ครับพี่ Tiger Number NINE  :054:

ออฟไลน์ pay_yala

• ทุติยะ
  • **
  • รอยสักจากแรงศัทธา
    • MSN Messenger - pay_wisit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 04:17:38 »
ผมช่วยยืนยันอีกคน ...ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สักเต็มหลังแล้วก็สอบเข้าทำงาน...เป็นอาจารย์สอนในมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง ด้านเกษตร  ก็ทำงานได้ตามปกติคับ ...ไม่ได้มีปัญหาอะไร อีกประการ ผมสักในร่มผ้าไม่ได้โชว์อะไรมากมาย เขาไม่ได้จับเราแก้ผ้าดูหลอกคับ ...ก็ทำงานได้คับ....คนหลังลายเมืองโอ่งเหมือนกันคับ........

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 05:03:32 »
ครับพี่ pay_yala คนบ้านเดียวกันครับ ผมค่อยมีกำลังใจขึ้นมามากมายครับ จากคำยืนยันของทุกคน ขอบคุณครับ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2553, 05:03:55 โดย ตั้นคนเมืองโอ่ง »

ออฟไลน์ area

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 11:07:05 »
ขอบอกว่าพี่ทำงานบริหารระดับสูงของบริษัทยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่งก็สักเต็มหลัง  เมื่อสักยันต์มาแล้วเราต้องระลึกเสมอว่าเราต้องทำความดีเพราะเราอยู่กับครูบาอาจารย์ครับ

ออฟไลน์ alibaba

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 09:56:15 »
ทุก คห. ดีมากเรยครับ ทำให้ผมรู้สึกว่าเราก้อยังเป็นคนที่มีความสามารถในการทำงานอยู่ครับ ตอนนี้ผมเริ่มสักได้ 2 ยันต์แร้วครับ