ผู้เขียน หัวข้อ: ไปสักมาแล้วกลุ่มใจ ใครช่วยบอกที  (อ่าน 4957 ครั้ง)

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
พอดี ได้ไปสักกับหลวงพี่อนัน มา ได้ เก้ายอด กับ สาริกา แต่ปัญหาก็คือข้อห้าม
ข้อที่ว่าห้ามผิดลูกผิดเมียเขา เรื่องเมียคนอื่นน๊ะผมไม่ยุ่งอยู่แล้ว แต่ตอนนี้มีกิ๊กอยู่ 4 คน จะทำไงดี
คือผิดลูกคนอื่นน๊ะ ผมยังงง เพราะทุกคนที่ผมมีอยู่ พ่อ แม่ พี่น้องเขารับรู้กันหมด อย่างนี้ถือว่าผิดลูก คนอื่นหรือป่าว
และก็มีตอนนี้อยู่ 4 คน ต้องให้เลือกเหลือคนเดียวหรือป่าว ใครกระจ่างเรื่องข้อห้ามข้อนี้รบกวนบอกที่ กลุ้มใจจัง เพราะกำลังจะไปลงเพิ่ม

ออฟไลน์ monnaq

• ตติยะ
  • The GooD Guy ^.~
ตอบ: ไปสักมาแล้วกลุ่มใจ ใครช่วยบอกที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 02:01:38 »
มันก็ชัดเจนอยู่แล้วนี่ค่ะ......ไม่ต้องเป็นห่วงเดี๋ยวรุ่นพี่ศิษย์วัดบางพระเค้าก็เข้ามาแนะนำให้เองค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะทำตามที่รุ่นพี่แนะนำได้หรือป่าว โชคดีค่ะ
ปล.ถ้าได้ของดีก็ต้องรักษา...และก็ต้องถือศีลสวดมนต์ภาวนาบ่อยๆค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ไปสักมาแล้วกลุ่มใจ ใครช่วยบอกที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 02:13:13 »
ทำในสิ่งที่คิดควรทำครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 04:08:52 »
ทำในสิ่งที่ควรครับ
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 04:22:49 »
มีแฟนหลายคนไม่ผิด ผิดที่ว่าไม่ถ้ารับผิดชอบเขาอันนี้ผิดแน่
ขุนแผนยังมีเมียหลายคนเลย  :095:
แต่เล่นไปเป็นชู้กะเมียชาวกับผัวชาวบ้านทั้งรู้  อันนี้โดนเต็มๆแต้ม
ถามถึงผิดศิล ข้อ 3 มันลึกซึ้งครับ คนสมัยนี้เวลาไปมีอะไรกับแฟน เคยบอกแม่-พ่อเขาก่อนยังหละ  55+ (ส่วนมากไม่บอกหลอก)ก็ผิดเต็มๆในเรื่องของศิลข้อ 3

แต่สำหรับเรื่องข้อห้าม
เอาเป็นว่าทำใจล่มๆ มีหลายคนได้ไม่ผิดแต่ต้องรับผิดชอบละกันนะครับ ที่สำคัญอย่าไปเล่นชู้กับผัวใครเมียใครเด็ดขาดแค่นั้นพอ

(มีหลายคนปวดหัวแย่เลย  05;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2553, 04:26:12 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 04:51:41 »
อย่าคิดมากเลยครับผมคบหญิง12คนในเวลาเดียวกัน
มันอยู่ที่เจตนาของเราต่างหากล่ะ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 07:55:25 »
อ่ะคับ พี่เอ็ม แนะนำให้และเน้อ

สงสัย สาริกา จะแรง อิอิ  มีตั้ง 4 คน

เลือกสักคนคงจะดีกว่า เอาคนที่รักเราจิงๆๆ  มีเยอะปวดหัวนะ

ออฟไลน์ จูล่ง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 08:21:22 »
ตามความเข้าใจผม

ที่ว่าผิดลูกผิดเมียนี้ น่าจะหมายถึงการมีเพศสัมพันธ์กันโดยที่ยังไม่ได้แต่งงาน หรือโดยที่ผู้ใหญ่ของทั้งสองฝ่ายยังไม่ตกลงยินยอม

ส่วนการมีกิ๊ก หรือแฟน ถ้าไม่ได้มีอะไรกัน ก็คงไม่ผิดศีลครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 08:37:48 »

ชัีดเจนครับน้องเอ็ม...อันนี้ประสบการณ์ตรงจากตัวน้องเอ็มเลยใช่ปะครับยังไงพี่เอก็ขอเป็นอีก1กำลังใจช่วยให้สับรางให้ทันนะครับเอ็มมี่....(ถึงว่าวันไหว้ครูไม่พาน้องเท็นไปแหมเสน่ห์แรงจริงๆ :095:)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 08:46:25 »

ชัีดเจนครับน้องเอ็ม...อันนี้ประสบการณ์ตรงจากตัวน้องเอ็มเลยใช่ปะครับยังไงพี่เอก็ขอเป็นอีก1กำลังใจช่วยให้สับรางให้ทันนะครับเอ็มมี่....(ถึงว่าวันไหว้ครูไม่พาน้องเท็นไปแหมเสน่ห์แรงจริงๆ :095:)

นัดกับน้อง...  ขี่ฟีโน่สีชมพูไว้นี่เอง.... :095:

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 09:11:36 »
ได้กลิ่นอะไรไหม้ๆ สงสัย กลุ่มควันเริ่มเต็มบ้านซะแล้วครับ:113:
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 09:54:01 »

(มีหลายคนปวดหัวแย่เลย  05;)

ชัีดเจนครอบน้องเอ็ม...อันนี้ประสบการณ์ตรงจากตัวน้องเอ็มเลยใช่ปะครับยังไงพี่เอก็ขอเป็นอีก1กำลังใจช่วยให้สับรางให้ทันนะครับเอ็มมี่....(ถึงว่าวันไหว้ครูไม่พาน้องเท็นไปแหมเสน่ห์แรงจริงๆ :095:)

นัดกับน้อง...  ขี่ฟีโน่สีชมพูไว้นี่เอง.... :095:

ครับครัวเป็นสิ่งสำคัญของเรานะเพื่อน คิดสิจะมีใครดีเท่าครอบครัวของเรา

จากสมาคมคนรักครับครัว นำทีมโดยพี่เอประธานกลุ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2553, 05:21:16 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 10:12:49 »

นัดกับน้อง...  ขี่ฟีโน่สีชมพูไว้นี่เอง.... :095:

ครับครัวเป็นสิ่งสำคัญของเรานะเพื่อน คิดสิจะมีใครดีเท่าครอบครัวของเรา

จากสมาคมคนรักครับครัว นำทีมโดยพี่เอประธานกลุ่ม

เหอๆๆๆ อะไรกันนี่  ไม่จริงครับ ผมไม่เคยเลยอะ
เป็นคนรักครอบครัว อิอิ   11;
ฟีโน่ไหนอะพี่เอ็กซ์ ไม่เห็นมีเลย

ออฟไลน์ Aoffy

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 10:16:05 »
ครับทุก อย่างมันอยู่ที่ใจพี่ และ เจตนา ครับ ถ้าพี่คิดว่าทำแล้วสบายใจก้อทำไปเถอะครับพี่ ไหว้พระสวดมนต์ บ่อยๆ ก้อจะช่วย ทำให้ใจพี่สงบ ลงได้เยอะคับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มี.ค. 2553, 10:37:02 »
ครับทุก อย่างมันอยู่ที่ใจพี่ และ เจตนา ครับ ถ้าพี่คิดว่าทำแล้วสบายใจก้อทำไปเถอะครับพี่ ไหว้พระสวดมนต์ บ่อยๆ ก้อจะช่วย ทำให้ใจพี่สงบ ลงได้เยอะคับ

อ่าวพี่ครับ กระทู้เก่าไปเครียร์ด้วยนะครับ สรุปหลังนั้นใช่หลังพี่ป่าว ครับ
คนเขารอรู้ความจริงกันเพียบเลย อิอิ

:095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2553, 01:20:28 โดย gottkung »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 12:21:20 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ก็คงเป็นอย่างที่ท่านบอก คับ เพราะดูแลทุกคน ไม่ขาดตกบกพร่อง ขนาดวันไปสักเขายังไปด้วยเลย 1 แล้ววันนี้ก็โทรมาขอไปสักบ้าง เลยบอกให้ 25 ก่อนค่อยสัก

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 01:20:53 »

อ่าวพี่ครับ กระทู้เก่าไปเครียร์ด้วยนะครับ สรุปหลังนั้นใช่หลังพี่ป่าว ครับ
คนเขารอรู้ความจริงกันเพียบเลย อิอิ

งานนี้มีเคลียกันยาวล่ะครับ.............. :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 07:43:05 »
ถ้าเยอะมากก็แบ่งมาทางนี้ก็ได้นะครับ อิๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 09:21:42 »
มีแฟนหลายคนไม่ผิด ผิดที่ว่าไม่ถ้ารับผิดชอบเขาอันนี้ผิดแน่
ขุนแผนยังมีเมียหลายคนเลย  :095:
แต่เล่นไปเป็นชู้กะเมียชาวกับผัวชาวบ้านทั้งรู้  อันนี้โดนเต็มๆแต้ม
ถามถึงผิดศิล ข้อ 3 มันลึกซึ้งครับ คนสมัยนี้เวลาไปมีอะไรกับแฟน เคยบอกแม่-พ่อเขาก่อนยังหละ  55+ (ส่วนมากไม่บอกหลอก)ก็ผิดเต็มๆในเรื่องของศิลข้อ 3

แต่สำหรับเรื่องข้อห้าม
เอาเป็นว่าทำใจล่มๆ มีหลายคนได้ไม่ผิดแต่ต้องรับผิดชอบละกันนะครับ ที่สำคัญอย่าไปเล่นชู้กับผัวใครเมียใครเด็ดขาดแค่นั้นพอ

เรื่องแนวนี้ ให้ท่านเอ็มมิลี่ ตอบชัดเจนแล้วละครับ  ผู้มีประสบการณ์ช่ำชอง

กิ๊กเด็ก ม.ปลาย  กิ๊ก มหาวิทยาลัย   บลาๆ ๆ    ท่านเอ็มตอบได้แน่นอน

ส่วนผมเข้ามาแซวขำๆ ดีกว่า  คอมเม้นมาก เข้าตัวเปล่าๆ  :095: :095:

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 09:24:04 »
ผู้ชายมีภรรยาหลายคน หรือมีกิ๊กหลายคนคงห้ามยากครับ
แต่ที่ควรเว้นก็คือของที่เค้ามีเจ้าของหวงแหนครับ
แค่ขอเบอร์โทรกันเค้ายังตีหัวแตกเลย ถ้าแย่งเค้ามาจะขนาดไหน ผมว่าเหตุนี้แหละครู อาจารย์ท่านถึงห้ามไว้
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 12:38:23 »
ทำในสิ่งที่ควรทำ ผิดหรือถูกท่านรู้อยู่แก่ใจ..............ผิดถูกขออภัยไว้ ณ ที่นี้....... :043: :043: :043:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 02:39:04 »
พอดี ได้ไปสักกับหลวงพี่อนัน มา ได้ เก้ายอด กับ สาริกา แต่ปัญหาก็คือข้อห้าม
ข้อที่ว่าห้ามผิดลูกผิดเมียเขา เรื่องเมียคนอื่นน๊ะผมไม่ยุ่งอยู่แล้ว แต่ตอนนี้มีกิ๊กอยู่ 4 คน จะทำไงดี
คือผิดลูกคนอื่นน๊ะ ผมยังงง เพราะทุกคนที่ผมมีอยู่ พ่อ แม่ พี่น้องเขารับรู้กันหมด อย่างนี้ถือว่าผิดลูก คนอื่นหรือป่าว
และก็มีตอนนี้อยู่ 4 คน ต้องให้เลือกเหลือคนเดียวหรือป่าว ใครกระจ่างเรื่องข้อห้ามข้อนี้รบกวนบอกที่ กลุ้มใจจัง เพราะกำลังจะไปลงเพิ่ม

ขอวินิจฉัยดังนี้นะ
   ก่อนอื่นศีลข้อที่ ๓ คือเว้นจากการประพฤติผิดในกาม มีองค์ประกอบอยู่ ๔ ประการ คือ
๑. วัตถุที่ไม่ควรล่วงละเมืด
๒. จิตคิดจะเสพในวัตถุที่ไม่ควรล่วงละเมิดนั้น
๓. ความพยายามในการเสพ
๔. การยังมรรคให้ถึงกัน
   ถ้าทำผิดครบองค์ทั้ง ๔ นี้ ถือว่าศีลขาด

ดังนั้น จากที่เล่ามา ศีลข้อที่ ๓ จะขาดก็ต่อเมื่อส่วงละเมิด หรือได้ร่วมประเวณีกับหญิงต้องห้าม*
แต่ถ้า แค่คบกับทั้ง ๔ คน โดยไม่ได้มีอะไรกัน ก็ถือว่าไม่ขาดจาดศีลข้อที่ ๓

..................................................................
*ลักษณะของหญิงต้องห้าม มี ๓ จำพวก
   ๑. หญิงที่มีสามี คือหญิงที่อยู่ในฐานะอยู่ร่วมกับชายอื่นในฐานะที่เป็นภรรยา (หญิงที่แต่งงานแล้ว หรือ หญิงที่ยังไม่แต่งงาน แต่อยู่กินกับชายอื่นอย่างเปิดเผย หรือ หญิงที่รับทรัพย์จากชายแล้วยอมอยู่กับเขา หรือ หญิงที่เขาเลี้ยงเป็นภรรยา) ยกเว้นหญิงที่สามีเสียชีวิต หรือหย่าขาดจากสามีแล้ว
   ๒. หญิงที่ญาติรักษา คือ หญิงที่อยู่ในการปกครองดูแลของพ่อแม่ หรือญาติ (ชายใดประพฤติสมสู่อยู่ หรือลักพาเอาไปเพื่อเป็นภรรยา เป็นการผิดศีลข้อนี้)
   ๓. หญิงที่ธรรมรักษาหรือหญิงที่จารีตประเพณี กฎหมายบ้านเมืองรักษาคุ้มครองอยู่

แต่ถ้าจะให้ดี เลือกคบแค่คนเดียวดีกว่านะ อิอิ

ขอเจริญพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2553, 02:40:32 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 02:42:20 »
 รักเผื่อเลือก........ยุคสวยเลือกได้ หล่อฟาดเรียบ
(บางส่วนจากหนังสือ ธรรมะ Dalivery ..... ของพระมหาสมปอง  ตาลปุตฺโต)

"โลกนี้ไม่มีอะไนสมบูรณ์แบบ " ไม่ว่าจะเป็นสิ่งของหรือแม้แต่มนุษย์ก็ไม่มีใครสมบูรณ์แบบหมดุทกอย่าง  บางคนหน้าตาไม่ดีแต่จิตใจงดงาม  บางคนพูดจามารยาทดีแต่จิตใจแย่ก็มีฉะนั้นการจะหาแฟนด้วยวิธีรักเผื่อเลือก  เพื่อหวังว่าจะได้คนดีที่สุด  ก็ไม่อาจการันตีได้ว่า  คนที่เราเลือกนั้นจะเป็นคนสมบูรณ์แบบที่สุดและเหมาะกับเราที่สุด......ล้ำลึกมาก  ใส่ดอกจันเน้นความสำคัญไป ๕oo  ดอกได้เลยคุณโยม

น่าเสียดายนะคุณโยม  ถ้าเราจะปล่อยให้ความรักแบบจับปลาสองมือ  มาบดบังทัศนวิสัยในการเลือกคู่ที่แท้จริงของเรา  จนหมดโอกาสที่จะใช้เวลา  สติ  และปัญญาของตัวเองพิจารณาคนที่อยูตรงหน้าอย่างจริงจัง

วันนี้ต้องไปเที่ยวกับคนนั้น  แป๊บๆ ก็ต้องไปกับอีกคนหนึ่งต่อ  ปุ๊บๆ ก็ต้องไปกินข้าวเย็นกับอีกคนหนึ่ง  แล้วจะเอาเวลาที่ไหนมาศึกษากันอย่างจริงใจ  จะเอาโอกาสที่ไหนมาแชร์ความคิด  ความรู้สึกกัน

เหมือนเราอ่านหนังสือกองหนึ่ง  อ่านเล่มนี้ได้สองหน้าก็เปลี่ยนไปอ่านเล่มโน้นอีกสามหน้า  แล้วก็ไปอ่านเล่มนู้นอีกสองหน้า  แบบนี้จะไม่มีวันเข้าใจหรอกว่าหนังสือเล่มนี้จะให้อะไรกับเราได้

แต่ลองเลือกหนังสือมาสักเล่มสิ  เราอาจจะเลือกเพราะปกสวย  ออกแบบดี  ชื่อเรื่องน่าสนใจ  พออ่านจนจบ  เราก็อาจจะชอบหรือไม่ชอบเลยก็ได้  แต่อย่างน้อยขอให้เชื่อเถอะว่าเราจะได้รับสิ่งดี ๆ จากการอ่านแน่นอน  เช่นเดียวกับแฟน  เจอหน้าถูกใจถึงลองคบลองศึกษากันด้วยความซื่อสัตย์และจริงใจ  ถ้าเข้ากันได้ก็เป็นโชคดีของเรา  แต่ถ้าต้องเลิกกันก็ถือเป็นบทเรียนที่ดีที่จะสอนตัวเอง......มันจะเสียเวลาซักแค่ไหนเชียว

และแม้ว่าอาตมาจะเชื่อว่าการเลือกก็มักจะทำให้เราได้ค้นหาสิ่งดี ๆ เพื่อตัวเอง  แต่อาตมาก็เชื่ออีกเช่นกันว่าคงไม่มีคุณโยมคนไหนยิ้มแฉ่งได้แน่  ถ้ารู้ว่าตัวเองกลายเป็นตัวเลือกของใคร  และคงไม่มีใครอยากเป็นตัวเลือกเช่นกัน  เพราะเมื่อไหร่ที่เราทำให้คนอื่นดูด้อยค่า  ตัวเราเองก็จะกลายเป็นคนที่ไม่มีค่าพอที่จะได้เจอคนดี ๆ เช่นกัน   

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 02:56:23 »
........................ :058:...กราบนมัสการหลวงพี่ครับ..... :054:
...สุดยอดเลยครับหลวงพี่..

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 06:31:37 »
นมัสการหลวงพี่เก่งครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 11:10:51 »
ขอกราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ :054: :054: :054:  ผมโชคดีจังเลยยังไม่มีครอบครัวครับ สบายๆไปไหนไปกันครับโสดสนิท 13; :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 09:45:17 »

ขอวินิจฉัยดังนี้นะ
   ก่อนอื่นศีลข้อที่ ๓ คือเว้นจากการประพฤติผิดในกาม มีองค์ประกอบอยู่ ๔ ประการ คือ
๑. วัตถุที่ไม่ควรล่วงละเมืด
๒. จิตคิดจะเสพในวัตถุที่ไม่ควรล่วงละเมิดนั้น
๓. ความพยายามในการเสพ
๔. การยังมรรคให้ถึงกัน
   ถ้าทำผิดครบองค์ทั้ง ๔ นี้ ถือว่าศีลขาด

ดังนั้น จากที่เล่ามา ศีลข้อที่ ๓ จะขาดก็ต่อเมื่อส่วงละเมิด หรือได้ร่วมประเวณีกับหญิงต้องห้าม*
แต่ถ้า แค่คบกับทั้ง ๔ คน โดยไม่ได้มีอะไรกัน ก็ถือว่าไม่ขาดจาดศีลข้อที่ ๓

..................................................................
*ลักษณะของหญิงต้องห้าม มี ๓ จำพวก
   ๑. หญิงที่มีสามี คือหญิงที่อยู่ในฐานะอยู่ร่วมกับชายอื่นในฐานะที่เป็นภรรยา (หญิงที่แต่งงานแล้ว หรือ หญิงที่ยังไม่แต่งงาน แต่อยู่กินกับชายอื่นอย่างเปิดเผย หรือ หญิงที่รับทรัพย์จากชายแล้วยอมอยู่กับเขา หรือ หญิงที่เขาเลี้ยงเป็นภรรยา) ยกเว้นหญิงที่สามีเสียชีวิต หรือหย่าขาดจากสามีแล้ว
   ๒. หญิงที่ญาติรักษา คือ หญิงที่อยู่ในการปกครองดูแลของพ่อแม่ หรือญาติ (ชายใดประพฤติสมสู่อยู่ หรือลักพาเอาไปเพื่อเป็นภรรยา เป็นการผิดศีลข้อนี้)
   ๓. หญิงที่ธรรมรักษาหรือหญิงที่จารีตประเพณี กฎหมายบ้านเมืองรักษาคุ้มครองอยู่

แต่ถ้าจะให้ดี เลือกคบแค่คนเดียวดีกว่านะ อิอิ

ขอเจริญพร

ข้อมูลรายละเอียดที่เมตตานำมาแสดงให้ได้ทราบกัน  ชัดเจนมากครับ

หญิงแบบไหนต้องห้าม ลูกเขา เมียใคร ..ชัดมากเลย ครับผม

จะเลี่ยงบาลีไปจีบเด็กกำพร้า น้องเขาก็มีผู้ปกครอง  :095: :095:

ศีลจัดระเบียบใจได้ละเอียดดีจริงๆ

ถือข้อห้ามได้มั่นคง แก้ปัญหามีเพศสัมพันธ์ก่อนวัยอันควร ได้แน่นอน  :095: :095: :095: :095:

น่าภูมิใจครับ ที่คนสัก เป็นกลุ่มนำ ในแนวทาง  "รักจริงต้องรอได้"   "แต่งแล้วค่อยอร่อยกัน"  :005: :005:

กราบขอบพระคุณครับ 

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 04:37:48 »

อย่างนี้เรียกว่า จับได้โดยละม่อมครับ "สายตาเหยี่ยว เชี่ยวทุกเรื่อง เอ็มเมืองไร่ขิง"
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 09:08:29 »
ขอกราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ

คำสอน ข้อคิดดีจริงๆนะครับ

เอาให้ได้คบคิดกันอีกแล้ว
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ keng_inter

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 09:12:25 »
ตามที่เพื่อนๆแนะนำละครับ เลือกไว้สักคนที่คิด หรือ รู้สึกว่าเหมาะกับเราที่สุดครับ (ที่เหลือผมรับเองครับ อิอิ) :005: :005:
คิดดี ทำดี ได้ดีแน่นอน (แต่ไม่รู้เมื่อไร) อิอิ

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 01:30:04 »
สี่คนครบบาทพอดี

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 มี.ค. 2553, 03:14:50 »
"ผิดลูกยังพอ ทุเลา เพราะว่าเราไม่รู้ได้ว่าเค้าลูกใคร แต่ผิดเมียนี้แสนเข็ญใจ แก้ไขไม่ได้จริงๆ" ประโยควลี ของ พลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ ครับ ด้วยความเคารพครับ  :095:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 มี.ค. 2553, 11:24:34 »
ผมเองที่เป็นเจ้าของปุจฉา และที่ได้ความกระจ่าง จากหลวงพี่เก่ง วันนี้ ในข้อที่ว่า
หญิงที่ญาติรักษา คือ หญิงที่อยู่ในการปกครองดูแลของพ่อแม่ หรือญาติ (ชายใดประพฤติสมสู่อยู่ หรือลักพาเอาไปเพื่อเป็นภรรยา เป็นการผิดศีลข้อนี้)
แต่ผมขอประดับความรู้อีกสักนิด และถ้าเป็นหญิงที่ญาติรักษา แล้วญาติหรือพ่อแม่เขายอมรับในตัวเราว่าจะดูแลหญิงนั้นได้ จะผิดศีลข้อ 3 หรือป่าวครับ และการที่เราปฏิเสธการเลี้ยงดู โดยเลือกเพียงใคร คนใดคนหนึ่ง จะไม่ถือว่าเป็นสิ่งผิดในข้อ 3 หรือครับ

แล้วการที่ผมได้ไปสักมาแล้ว ถ้ายังดูแลทุกคนอยู่โดยไม่มีเพิ่ม ถือว่าผิดคำครูหรือป่าวคับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 มี.ค. 2553, 11:32:53 »
การยังมรรคให้ถึงกัน
ผมอยากทราบความหมายจากหลวงพี่เก่งด้วยคับ
แล้วทั้ง 4 คน ได้ร่วมฯแล้วทุกคน แต่อยู่คนละ จังหวัด