ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าของพ่อ  (อ่าน 1913 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
เรื่องเล่าของพ่อ
« เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 01:23:58 »

ผมได้รับมาจาก Mail ส่วนตัว คิดว่าน่าอ่านครับ จากคนไม่เลือกสี เพราะผมรักพ่อหลวง

เริ่มเรื่องเลย

วันที่ในหลวงเสด็จกลับวังสวนจิตรลดา เรากะพ่อนั่งดูทีวีกัน
ภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเราทอดพระเนตรสายน้ำเจ้าพระยาเบื้องหน้า
ข้างพระองค์มีคุณทองแดงสุนัขทรงเลี้ยงที่แสนซื่อสัตย์
ภาพนั้นเราจะจำไม่ลืม...พลันก็มีเสียงพ่อพูดเบาๆ เล่าเรื่องบางเรื่องที่ทำให้เราอยากส่งต่อ

พ่อเล่าถึงเรื่องของเพื่อนรักคนหนึ่งที่นั่งคุยกันระหว่างจิบเบียร์ในคืนที่ฝนตกพรำๆ
เพื่อนรักของพ่อคนนั้นเล่าว่า...

วันหนึ่งนั่งรถแท็กซี่ แท็กซี่ก็พูดเรื่องราวต่างๆ มากมายอย่างที่แท็กซี่สมัยนี้ชอบพูดกัน
เพื่อนพ่อนั่งฟังอยู่สักพักก็บอกกับคนขับว่า ขอพูดอะไรสักอย่างได้ไหม
ผมไม่ใช่สีอะไร หรือเสื้อสีอะไรทั้งนั้น แต่แค่สงสัยว่าคนไทยเป็นอะไรกัน..

ครั้งหนึ่งมีคนกลุ่มหนึ่งไปแย่งอำนาจการปกครองมา
มีครอบครัวเล็กๆ ครอบครัวหนึ่งที่แสนจะธรรมดาหลบหลีกความวุ่นวายขณะนั้น
ไปใช้ชีวิตเรียบง่ายสมถะ ณ แดนไกล
อาศัยอยู่ตามอัตภาพในประเทศเล็กๆ ประเทศหนึ่ง
จากนั้นเมื่อคนกลุ่มที่ได้อำนาจตกลงกันไม่ได้ก็ตามให้ครอบครัวนั้นกลับมา
แล้วคนในครอบครัวเล็กๆ ธรรมดานั้นก็ทำงานให้คนไทยมาตลอดทั้งชีวิต อย่างทุ่มเท
แล้วพอวันเวลาผ่านไป...จู่ๆ ก็มีคนมาไล่คนๆ นั้นที่ทำงานอย่างไม่เคยอยากได้อะไรตอบแทน
คุณจะให้เขาไปอยู่ที่ไหน เมื่อเขามีอายุมากขนาดนี้
ถ้าเป็นผมครบ 60 ก็ไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องมาตรากตรำทำงานอีก
ผมเองนี่ก็ใกล้แล้ว นอนอยู่บ้านเฉยๆ ไม่ดีกว่าหรือ
คุณจะให้เขาไปอยู่ไหน...
คนไทยเป็นอะไรกันไปแล้ว...

ความคิดที่ไม่ซับซ้อนของเพื่อนพ่อ และการเล่าเรื่องที่ฟังง่ายๆ
แต่เราว่ามันลึกซึ้งเหลือเกินในความรู้สึก

เราคิดว่าคงไม่ใช่แค่คนขับแท็กซี่หรอกที่นิ่งอึ้งไป
เราก็รู้สึกเหมือนมีก้อนสะอื้นอะไรสักอย่างอยู่ในลำคอ
คุณก็คงเหมือนกัน...ถ้าคุณยังพอมีความทรงจำเกี่ยวกับท่านอยู่บ้าง
ท่านที่ทรงงานหนักเพื่อคนไทย
ท่านที่ใครมาบอกว่าร่ำรวยที่สุดในเอเชียอะไรนั่น (คุณคิดเช่นนั้นหรือ)
ท่านผู้ทรงไม่เคยใช้ชีวิตอย่างเศรษฐีเหมือนที่หลายคนทำ
ท่านที่ทรงเป็นพระผู้ให้คนไทยมากว่า 60 ปี
ท่านผู้ทรงมีพระชนมายุกว่า 80 พรรษา
คุณอยากได้อะไรจากท่านอีกหรือ
คุณเคยทำอะไรให้ใครเท่าท่านผู้นี้หรือไม่...

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ตอบ: เรื่องเล่าของพ่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 02:03:24 »
ขอให้พระองค์  ทรงพระเจริญ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf161

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 03:11:50 »
ขนลุกเลยพี่

สุดยอด

ขอให้พระองค์  ทรงพระเจริญ

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 03:25:49 »
ขอบคุณครับ เราคนไทยก่อนจะทำอะไรก็ควรคิดถึงพ่อหลวงของเราสักนิดก็ยังดี ประเทศจะได้ไม่วุ่นวายเหมือนปัจจุบัน

ขอ ให้พระองค์ทรงพระเจริญ

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 06:43:08 »
รักกันไว้นะครับ คนไทยทั้งนั้น รักพ่อที่สุดเลยครับ :070:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ harachi1

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 06:55:48 »
ถ้าคนในชาติสามัคคีกัน ประเทศชาติจะเจริญกว่านี้แน่ครับ
...คนเราเวลามาก็มาตัวเปล่า เวลาไปก็ไปตัวเปล่าเหมือนกัน

สิ่งเดียวที่เหลือไว้ข้างหลังก็คือคุณความดีที่ได้ทำไว้...

ออฟไลน์ kantongza07

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 07:27:11 »
 เรืองเสื้อสีไม่ขอออกความเห็นแต่ รักพ่อหลวง มากมายเลยครับ :090: :090:
จะหาคน  มีดี  โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว  เสาะหา  สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา  หนวดเต่า  ตายเปล่าเลย
ฝึกให้เคย  มองแต่ดี  มีคุณจริง

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 07:28:17 »
... :058:..ดีมากๆเลยครับพี่ดอน... 25; .....:047:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มี.ค. 2553, 10:20:03 »
คนไทย ด่วยกันนะครับ อย่ารบลาฆ่าฟันกันเลย

จงพิจรณาใหม่นะครับ ลองมองไป รอบๆตัวเราสิครับ ปัจจุบรรณ พม่า ลามัญ ได้เข้ามาอยู่ในประเทศไทยมากแล้ว
ถ้า วีรชน บรรนพระบุรุส เรารู้เรื่องแบบนี้ ท่านคงเสียใจแย่ เราอย่าทะเลอะกันเองเลยครับ อาย พวกพมา ลามัญ มันบ่าง

ทุกวันนี้ เคยลองมองไหม ว่า เวลาพวกท่านๆ ไปกินข้าวตามร้าน ลองดูสิครับ บางร้านๆนั้นแทบจะไม่มีคนไทย ทำ
ยิ่งเราทำกันแบบนี้ พวกนี้มั่นยิ่งสะใจนะครับ ลองคิดๆดู กว่าที่บบรนพระบุรุส เราจะตีเมือง มาได้ถึงขนาดนี้ กว่าจะได้เป็น เอกราชขนาดนี้
อย่าเลยครับ อย่าให้ไคร ชาติใด เมืองอื่นใดมาดูถูก เมืองไทย ของเราอีกเลยครับ

ความคิดเล็กน้อยๆ จากมุมหนึ่ง

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 03:13:51 »
คนไทยเราโชคดีที่สุดในโลกที่มีพระมหากษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกคอยดูแลมาตลอดระยะเวลาชั่วชีวิตของพระองค์ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 06:13:39 »
"พอวันเวลาผ่านไป...จู่ๆ ก็มีคนมาไล่คนๆ นั้นที่ทำงานอย่างไม่เคยอยากได้อะไรตอบแทน
คุณจะให้เขาไปอยู่ที่ไหน เมื่อเขามีอายุมากขนาดนี้"(ตัดทอนออกมา)

ผมว่านัยะของข้อความนี้ ไม่มีออกมาจากความคิดของใคร หรือสีใดสีหนึ่งแน่นอนครับ และผมก็เชื่อว่าไม่มีแท็กซี่ท่านใด มีความคิดเยี่ยงนี้หรอกมั๊งครับ รบกวนขอให้เข้าใจเจตนารมณ์ของแต่ละสีให้ชัดเจนนะครับ เกรงว่าจะเป็นเหยื่อคนหนึ่งที่ถูกบิดเบือนอ่ะครับ
                                                    ด้วยความเคารพครับ

สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 09:01:30 »
"พอวันเวลาผ่านไป...จู่ๆ ก็มีคนมาไล่คนๆ นั้นที่ทำงานอย่างไม่เคยอยากได้อะไรตอบแทน
คุณจะให้เขาไปอยู่ที่ไหน เมื่อเขามีอายุมากขนาดนี้"(ตัดทอนออกมา)

ผมว่านัยะของข้อความนี้ ไม่มีออกมาจากความคิดของใคร หรือสีใดสีหนึ่งแน่นอนครับ และผมก็เชื่อว่าไม่มีแท็กซี่ท่านใด มีความคิดเยี่ยงนี้หรอกมั๊งครับ รบกวนขอให้เข้าใจเจตนารมณ์ของแต่ละสีให้ชัดเจนนะครับ เกรงว่าจะเป็นเหยื่อคนหนึ่งที่ถูกบิดเบือนอ่ะครับ
                                                    ด้วยความเคารพครับ

คงไม่ได้บิดเบือนหรอกครับ มันมีจริงๆคนอัปปรีย์ที่คิดเเบบนั้น ด้วยความเคารพ...........
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 09:04:13 »
ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ