ผู้เขียน หัวข้อ: มีดใหม่ไม่ทราบที่รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 2255 ครั้ง)

ออฟไลน์ EMO

• @นะมะพะธะ@
  • ทุติยะ
  • **
  • คิดมากไปปวดใจเปล่า
    • อีเมล

เป็นมีดใหม่ครับ

ภาพอาจไม่ค่อยชัดนะครับ

ด้านนี้ถ่ายอย่างไรก็ไม่ชัดครับ

ท่านผู้ใดรู้ที่มาก็รบกวนด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นของดีหรือเปล่า กรุณาด้วยนะครับ
สุขใดๆไม่เท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์^ ^

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: มีดใหม่ไม่ทราบที่รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 07:36:55 »
มีดหมอ เป็นลายนาคสมพงศ์ หรือพญานาคคู่ ซึ่งศิลป์แบบนี้มีด้วยกันหลายสำนักครับ เช่นหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ ท่านก็ทำ ลูกศิษย์ของท่านอย่างหลวงพ่อกัน วัดเขาแก้ว ท่านก็สร้าง หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม ท่านก็สร้าง หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่น นครสวรรค์ ท่านก็สร้าง แต่ดูจากมีดเล่มนี้และศิลป์ต่างๆแล้ว ไม่น่าจะทันทั้ง 4 ท่านที่เอ่ยมา น่าจะเป็นของพระเกจิอาจารย์ ยุคหลังๆครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: มีดใหม่ไม่ทราบที่รบกวนผู้รู้ด้วยค&
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 08:23:52 »
เคยเห็นมาเหมือนกันลายลายนาคสมพงษ์หรือนาคเกี้ยว

สร้างหลายเกจิครับ ลายแบบนี้ไม่กล้าฟันธง

ผิดถูกก็ขออภัยด้วยครับ คนความรู้น้อย   :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2553, 08:32:26 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: มีดใหม่ไม่ทราบที่รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 10:50:04 »
แวะเ้ข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ

มีดหมอ เวลาจะใช้ท่องคาถาให้มั่น นึกถึงครูบาอาจารย์ ก็พอจะคุ้มตัวได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มี.ค. 2553, 08:36:25 »
โอ่ว ตอกลายนาคเกี้ยวเสียด้วยซิ :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ EMO

• @นะมะพะธะ@
  • ทุติยะ
  • **
  • คิดมากไปปวดใจเปล่า
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มี.ค. 2553, 01:25:38 »
เป็นมีดใหม่ที่ไม่ทราบที่ทำให้ไม่กล้าพกอะครับ เศร้าเลยครับ