ผู้เขียน หัวข้อ: ฤกษ์มหามงคล เสาร์๕ มหาเศรษฐี 100 ปี มีครั้งเดียว...พรุ่งนี้แล้วครับ  (อ่าน 4712 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ตามโบราณกาลมีมา เราถือว่าเป็นวันแรง และวันที่แข็ง บุคคลที่เกิดในวันเสาร์นั้น จะมีเทพพระเสาร์พิทักษ์คุ้มครองและรักษา เทพพระเสาร์นั้น เกิดจากพระศิวะ นำเอาเสือสิบตัวมาป่นให้เป็นผง แล้วห่อด้วยผ้าสีม่วง สีดำ ประพรมด้วยน้ำอมฤต
วันเสาร์ห้า คือ วันเสาร์ ขึ้นหรือแรม 5 ค่ำ เดือน 5 ซึ่งโอกาสที่จะเกิดวันเสาร์ห้า นั้นเกิดได้ยาก ตามคติความเชื่อของโบราณเชื่อว่า ดาวเสาร์เป็นดาวแห่งความเข้มแข็ง และมีพลังมาก หากมีการประกอบพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลในวันเสาร์ห้า จะมีพุทธคุณด้านคงกระพัน และแคล้วคลาด มากกว่าวันปกติ
“ฤกษ์มหามงคลเสาร์ห้า มหาเศรษฐี 100 ปี มีครั้งเดียว” ในวันที่ 20 มีนาคม ที่จะถึงนี้ ตรงกับวันเสาร์ ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 5  100 ปีมีครั้งเดียว ถือว่าเป็นวันธงไชยกฐินวัน เป็นฤกษ์งามยามดี มีดาวบนท้องฟ้าโคจรในตำแหน่งที่สวยงาม เป็นวันที่ควรจะได้มีกิจกรรมอันเป็นมหามงคลร่วมกัน หรือได้ไปอยู่ในพิธีอันเป็นมงคลจะได้อำนวยอวยสุข อำนวยอวยพรให้เกิดสุข และผล เป็นมิ่งมงคลแก่ท่านทั้งหลาย
ตามโบราณกาลมีมา เราถือว่าเป็นวันแรง และวันที่แข็งที่สุด

จะเห็นได้ว่า ชีวิตของท่านที่เกิดในวันเสาร์ มักจะเหนื่อยยากมีภารกิจ หรือกิจการงานต่างๆ ที่ผ่านมาให้ได้รับผิดชอบอยู่ตลอดเวลา แต่นั่นแสดงถึงคุณูปการ หรือ บารมี ที่สามารถรับเรื่องราวต่างๆ เหล่านั้น และสร้างให้เป็นสิ่งที่ประจักษ์แก่คนโดยทั่วไปว่า มีความเป็นผู้มีบุญวาสนาบารมี
ความสำคัญของวันเสาร์ห้าแต่โบราณกาลมา พระเกจิอาจารย์มักจะปลุกเสกเครื่องรางของขลัง ทำพิธีอันเป็นมงคลในวันนั้น เพื่อเสกของ เสกคนคือ ศิษย์ยานุศิษย์ ประชาชนที่ร่วมในพิธี ให้มีความศักดิ์สิทธิ์ ให้เกิดความเป็นสิริมงคล

ดังเช่น ที่วัดบางพระในวันพรุ่งนี้ เวลา 06.00 น. เป็นต้น

ถ้าว่าง...ก็ขอเรียนเชิญศิษยานุศิษย์ทุกๆท่านนะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำข้อมูลดี มาให้พี่ๆน้อง ได้รับทราบครับ  :054:

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีที่ได้นำมาให้ศึกษา...........พรุ่งนี้เจอกัน....... :005: :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2553, 12:28:43 โดย "zeedzeza" »
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่ธรรมมะรักโขมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆเกี่ยวกับวันเสาร์ 5 ในวันที่ 20 มีนา ที่จะถึงนี้

พรุ่งนี้ไปแน่นอน ครับ  :001:

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
 :054: ขอบคุณนะค่ะ สำหรับข่าวสาร อยากไปจังแต่ต้องทำงาน ทำไงดีค่ะ  :070:
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เจอกันครับพี่น้อง

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับผม  :054:...พรุ่งนี้ผมกับภรรยาและลูกๆ + คุณแม่ยายไปกันครบเลยครับ ยิงยาวจากศรีราชาเลยครับ  :004:

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ธรรมมะรักโขมากครับ เสาร์ 5 ร้อยปีมีครั้งเดียว ในวันที่ 20 มีนา ที่จะถึงนี้

พรุ่งนี้ไปแน่นอน ครับ 

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
ขอบพระคุณครับ
พรุ่งนี้คงได้ไปที่วัดบางพระ ประมาณเที่ยงครับ 
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณครับ ที่นำข้อมูลมาให้อ่านชมกันนะครับ พรุ่งนี้แล้วสินะ ...  :016:

ออฟไลน์ schecter3

• ปัญจมะ
    • อีเมล
อยากไปอ่ะ แต่ไปไม่ได้ ติดงาน วัยรุ่นเซ็งงง ;'((   :073: :073: :073: :073:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
อยากไปครับ แต่แฟนใกล้คลอดเต็มทน

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ลูกเกิดพรุ่งนี้ครับ จะได้ดวงแข็งๆ  :016:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ดังเช่น ที่วัดบางพระในวันพรุ่งนี้ เวลา 06.00 น. เป็นต้น

ถ้าว่าง...ก็ขอเรียนเชิญศิษยานุศิษย์ทุกๆท่านนะครับ

สนองคนวันเสาร์ได้อย่างดีเยี่ยม... งั้นก็ต้องไปเอาเสือนนะพี่จ๋า :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2553, 10:46:10 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อีกสองสามชั่วโมงข้างหน้าพบกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
 :054: :054: :054:ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล แต่ แงๆๆ ต้องทำงาน :063: :063:เสียดายจัง
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับไม่ไปเลยครับ เสียดายเอาไว้เดือนเมษาดีกว่าครับเป็นวันเสาร์ 5 อีกวันครับ :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
วันนี้ ที่วัดคนเยอะมากเป็นพิเศษ  เลยไม่ได้สัก
เดินทั่ววัดเลยครับ แวะทุกกุฏิ  นมัสการ พระอาจารย์ทุกท่านแล้วก็กลับครับ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันนี้ ที่วัดคนเยอะมากเป็นพิเศษ 
กุฏิหลวงพี่หมี...ลูกศิษ์ได้สัก นะเสาร์ห้า ทุกคนครับ