ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ...สงสัย...เรื่องข้อห้ามพระเครื่องของพระอาจารย์แต่ละสำนักครับ  (อ่าน 1453 ครั้ง)

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
 สงสัย...เรื่องข้อห้ามพระเครื่องของพระอาจารย์แต่ละสำนักครับ เช่น

พระเครื่องของพ่อท่านเส้ง วัดแหลมทราย จ.สงขลา เป็นที่รู้ ๆ กันอยู่ครับว่าพ่อท่านเส้ง วัดแหลมทราย ท่านเก่งกาจเพียงไรโดยเฉพาะในสมัยสงครามอินโดจีนและสงครามโลกครั้งที่ 2 วัตถุมงคลของพ่อท่านเส้ง ได้แสดงอิทธิฤทธิ์ในด้านแคล้วคลาด มหาอุต คงกระพันชาตรี เพียงไรประสบการณ์จากสงครามต่าง ๆ เป็น เครื่องยืนยันได้ โดยเฉพาะในสงครามโลกครั้งที่ 2 เครื่องบินรบได้มาทิ้งระเบิดในเมืองสงขลาแต่ไม่มีระเบิดลูกใดเลยที่จะทำอันตรายวัดแหลมทรายได้ .....ถ้าตกในบริเวณวัดและรอบ ๆ วัด    "ด้านทุกลูก"    ในสมัยสงครามอินโดจีนและสงครามโลกครั้งที่ 2 นั้น พ่อท่านเส้งได้สร้างพระเครื่องขึ้นเพื่อนแจกจ่ายทหารหาญติดตัวออกรบ ในการใช้พระเครื่องของท่านนั้นให้ภาวนา
"พุทธังอารธนานัง ธรรมังอารธนานัง สังฆังอารธนานัง พุทธังแคล้วคลาด ธัมมังแคล้วคลาด สังฆังแคล้วคลาด พระพุทธเจ้าย่างบาท อิติปิโสภควา” แล้วเอาพระแขวนคอ หรืออม เดินภาวนา นอนภาวนา เข้าศึกสงคราม ท่านภาวนาพระคาถานั้นไปต้องกลัว

แต่ท่านจะมีข้อห้ามเด็ดขาดอยู่ 3 ข้อ

1.ห้ามสังวาลย์กับมาตุคาม
2.ห้ามด่าแม่ผู้ใดเด็ดขาด
3.ห้ามนำพระผูกคอสัตว์หรือต้นไม้และทดลอง

ที่ผมสงสัยคือ ถ้าเรากระทำในสิ่งที่ส่วนใหญ่เขาไม่ทำกันในการแขวนพระเครื่องเช่น รอดใต้ราวผ้า เป็นต้น แต่ไม่ได้มีระบุในข้อห้ามของสำนักนั้น พระเครื่องจะยังคงขลังอยู่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

ที่ผมสงสัยคือ ถ้าเรากระทำในสิ่งที่ส่วนใหญ่เขาไม่ทำกันในการแขวนพระเครื่องเช่น รอดใต้ราวผ้า เป็นต้น แต่ไม่ได้มีระบุในข้อห้ามของสำนักนั้น พระเครื่องจะยังคงขลังอยู่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  :054: :054: :054:

ขลังอยู่ครับ แต่ทางที่ดีควรหลักเลี่ยงครับ แต่ผิดไปก็ไม่เป็นไรครับ ขึ้นอยู่ที่เจตนากับความจำเป็น
เช่นหากเราจำเป็นจะต้องเดินทาง โดยตลอดทางมีสะพานลอยที่เราต้องรอด ยังไงเราก็ต้องรอดครับอันนี้ไม่เป็นอะไร อย่าไปคิดมาก
หากเจตนาเราไม่ได้จงใจที่จะลบหลู่ดูหมิ่นหรือท้าทายลองของแล้ว ไม่เป็นไรครับผม
หมั่นทำบุญ สร้างกุศลถือศิล อันนี้สำคัญกว่าครับ อย่าไปคิดมาก อิอิ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
รับรองสำเนาถูกต้อง ตามที่ท่านเอ็มคอมเม้นต์ครับ

ถือตามที่ครูบาอาจารย์ ท่านสั่งไว้ ส่วนกรณีอื่นๆ  พิจารณาตามความเหมาะสม เวลา สถานที่ เจตนา ครับ

มีหลัก ๒ อย่าง ที่ต้องคิดไปด้วยกัน

ถูก หรือ ผิด

กับ

ควร หรือ ไม่ควร

ใช้ควบคู่กันไปครับผม

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถูกหรือผิด กับควรหรือไม่ควร :058: ใช้ควบคู่กัน    :053: ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าเพื่อความสบายใจ นะครับ
ครูท่านห้ามแค่ไหน ทำเพียงแค่นั้นครับ
ส่วนการกระทำอย่างอื่น ถ้าเห็นว่าสิ่งใดไม่สมควรก็อย่าทำ
ทองแท้ ยังไงก็คือทองอยู่วันยังค่ำ เพียงแต่คนใส่ต้องรู้จักในคุณค่า
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
เคยได้ยินมาจากผู้เฒ่าผู้แก่ว่าพระของพ่อท่านคล้าย วัดสวนขันธ์ ท่านห้ามลอดรูเข็มอย่างเดียว นอกนั้นท่านไม่ห้าม ก็เป็นปริศนาน่าขบคิดนะครับ
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ