ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องสัก  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ gu_boom12

• ทุติยะ
  • **
ขอสอบถามเรื่องสัก
« เมื่อ: 22 มี.ค. 2553, 09:57:41 »
ผมอยากรู้ว่า คนจะเริ่มสัก ต้องไปวันในดี
 :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ขอสอบถามเรื่องสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2553, 10:02:05 »
ถ้าเอาแบบ คนยุคนี้ สมัยนี้ วันไหนที่เราพร้อมและว่าง มั่นใจว่ารักษาของดีไว้กับตัวได้แน่นอน  ก็เป็นวันดี 

เพราะพระอาจารย์ท่านสักให้ทุกวันอยู่แล้ว 

แต่ถ้าโบราณๆ หน่อย เริ่มวันพฤหัส หรือหาวันลอย ก็เป็นวันดีครับ

แล้วแต่จะพิจารณา ตามความเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ golf161

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 2553, 11:29:16 »
ตามสะดวกอะครับ

ตามพี่อชิตะครับ

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 2553, 01:41:37 »
วันว่างครับ ไม่ได้กวนครับ ว่างคือพร้อมที่จะรอได้นานๆ รอเมตตาจะพระอาจารย์ อาจจะนานนิดนึงก็ทำใจสบายๆ เดินเล่นรอบๆวัดให้ใจเย็นๆ ประมาณว่ามีธุระแล้วแวะมาสัก ทำธุระให้เสร็จก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยมาใหม่ พระอาจารย์สักให้ทุกวันแหละครับ แต่ถ้าให้แนะนำก็มาวันธรรมดาก็ได้ครับ คนน้อยหน่อย แต่ก็ไม่เสมอไปนะ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 08:59:24 »
ผมอยากรู้ว่า คนจะเริ่มสัก ต้องไปวันในดี

:001: สวัสดีครับ...

:059: วันที่ท่านนั้นพร้อมด้วย...
1.ร่างกาย
2.ศรัทธา
3.ปัจจัย

:048: วันนี้แหละ....ท่านจะได้สิ่งที่ท่านต้องการ....

:080: สวัสดีครับผม...

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 06:25:04 »

:059: วันที่ท่านนั้นพร้อมด้วย...
1.ร่างกาย
2.ศรัทธา
3.ปัจจัย

:048: วันนี้แหละ....ท่านจะได้สิ่งที่ท่านต้องการ....

:080: สวัสดีครับผม...
ส่วนตัวผม.สักครั้งแรกวันพฤหัสบดี
ช่วงหลังว่างเมื่อไรไม่มีธุระอะไร ก็มาที่วัดบางพระนี่ล๊ะครับ
วันไหนก็ได้ครับ(วันที่สะดวก)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 08:54:56 »
หากเอาตามโบราณ อังคาร พฤหัส เสาร์ ถือว่าเป็นวันแข็งครับ

แต่ตามเอายุคตามสมัยปัจจุบัน ก็เอาสะดวกดีที่สุดครับ
ตามพี่ๆ ที่ตอบมากัน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:18:28 »
ขอบคุณคับพี่ๆๆ
--------------
แล้วอิสลามสักได้ปะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 09:23:33 »

ก็แล้วแต่ตัวของคุณล่ะครับ ว่าเคร่งในศาสนาอิสลามมากแค่ไหน
แต่ส่วนมาก คนที่มาสักส่วนมากนับถือศาสนาพุทธ
แต่ทางวัดก็ไม่ได้ห้ามหรือกีดกันศาสนาอื่น
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 12:33:25 »

ก็แล้วแต่ตัวของคุณล่ะครับ ว่าเคร่งในศาสนาอิสลามมากแค่ไหน
แต่ส่วนมาก คนที่มาสักส่วนมากนับถือศาสนาพุทธ
แต่ทางวัดก็ไม่ได้ห้ามหรือกีดกันศาสนาอื่น

:054: โชคดีจริงๆที่เกิดมาได้อยู่ภายใต้ร่ม " บวรพระพุทธศาสนา"  :054:

:080:สวัสดีครับผม..

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 08:54:21 »
ผมก็มีเชื้ออิสลามครับแต่ไม่ได้นับถือครับก็ลายเต็มตัวแล้วครับ (ทุกๆศาสนาสอนให้เป็นคนดีครับ) :002:
รักและศรัทธา

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 09:31:26 »
อิสลามอายุ16สักน้ำมันหรือหมึกเลยละ
----------------

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 10:02:10 »
อิสลามอายุ16สักน้ำมันหรือหมึกเลยละ
----------------
พูดถึงผมหรือครับผมอายุ 30 กว่าๆครับหมึกครับล้วนๆครับ :058:

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 12:46:57 »
ตามความคิดผมนะครับ

วันอังคาร กับ ศุกร์ จะเมตตา รุนแรง

วัน พฤหัสบดี วันนี้ ตามโบราณท่านว่า เป็นวัน ครู

วันเสาร์ วันนี้เป็นวัน แข็ง อยู่ยงคงกะพัน ดีนักแล

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มี.ค. 2553, 03:25:43 »
คนเหนือเขาจะมีวันเสียด้วยนะครับ
แต่ผมดูไม่เป็น
ไว้หาความรู้ของคนเหนือมาให้ครับ

ออฟไลน์ apicha

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 03:43:28 »
thank