ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ อยากสอบถามเรื่องสัก  (อ่าน 1883 ครั้ง)

ออฟไลน์ herojak

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่เว็บนี้ พอดีมีความเลื่อมใสในตัวหลวงพ่อเปิ่นนครับ หลังจากที่ได้อ่านประวัติท่านและฟังจากคำบอกเหล่าของญาติพี่น้องที่ไปสักมาแล้วแคล้วคลาดจากภัยอันตราย

ผมจึงอยากสอบถามว่า ถ้าจะเดินทางไปสักที่วัดบางพระต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ ค่าครูกับค่าสักราคาประมาณเท่าไรครับ? ตัวผมอยากจะลงพระพิฆเนศ ส่วนแฟนผมอยากจะลงนะ อยากถามราคาของทั้งสิ่งนะครับ

อ่อ ตัวผมอายุ 22 แล้ว สักแล้วไม่ระทบหน้าที่การงานครับ เพราะทำงานอยู่สำนักข่าวต่างประเทศประจำประเทศไทย เจ้านายฝรั่งเขาลายเยอะกว่าตัวผมอีก หุหุ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ  :053:

ออฟไลน์ KRIDTIGHA

• ศีรษะของข้าพเจ้านี้ ถวายแด่พระเจ้าอยู่หัวของแผ่นดิน
  • ตติยะ
  • ซื่อสัตย์และเคารพต่อแผ่นดินเกิด
    • MSN Messenger - kasama_l@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: น้องใหม่ครับ อยากสอบถามเรื่องสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 11:40:17 »
เรียน คุณ herojak,

ยินดีต้อนรับเข้าสู่สมาชิกเว็ปบางพระค่ะ และกำลังเป็นเตรียมตัว ตัวใจเข้าสู่ศิษย์วัดบางพระนะค่ะ
การเดินทางไปสัก ไม่ต้องเตรียมอะไรมากเลยค่ะ นอกจากแรงใจและศรัทธาต่อบูรพาคณาจารย์ทุกท่านที่เราเคารพนับถือ
สมัย 10 ปีที่แล้ว ค่าครูค่าสักขึ้นอยู่ตามกำลังศรัทธาของใจเราเองค่ะ หลวงพ่อ หลวงพี่ หลวงน้าท่านไม่เรียกเก็บว่าต้องเท่านั้นเท่านี้  ณ ตอนนั้นที่ไปเมื่อ10ปีที่แล้วมีถาดบูชาครูใส่ดอกไม้ ธุปเทียน (ทางวัดจัดให้แล้ว แต่เราจะเอาไปเพิ่มเองก็ได้) ก็จะมีเพิ่มบุหรี่กรองทิพย์ 1ซอง (ไม่ได้โปรโมตยี่ห้อนี้นะค่ะ แต่เห็นศิษย์รุ่นพี่ท่านอื่นๆ เขาถวายกัน)  ปัจจัยค่าครู (แล้วแต่กำลังศรัทธา) **แต่ ณ ตอนนี้ไม่แน่ใจค่ะ ต้องรอผู้รู้ท่านอื่นๆ มาช่วยตอบ นะค่ะ **
โดยปกติแล้วเราจะไม่สามารถเลือกได้ว่าต้องการลายนั้น ลายนี้ รูปนั้น รูปนี้ สุดแท้ขึ้นอยู่กับเมตตาของพระคุณเจ้าท่านจะลงเมตตาสิ่งใดให้กับเรา  โดยปกติพระคุณเจ้าท่านจะพิจารณาเป็นรายบุคคลและลงตามความเมตตาและความถนัดของท่านเอง แต่ถ้าต้องการอยากได้จริงๆ ขอขอเมตตาท่านดูนะค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะได้หรือไม่ได้อ่ะค่ะ ก็มีผิดหวังสมหวังกันไปนะค่ะ
แต่ยืนยันว่าอักขระยันต์ทุกสิ่งอย่างที่ท่านเมตตาให้เรานั้น ดีทุกอย่างแน่นอนค่ะ ไม่มีสิ่งไหนดีมาก ดีน้อยกว่ากัน ขึ้นอยู่กับว่าท่านเมตตาให้เราแล้ว แล้วเรานำไปปฏิบัติต่อนั้นดีหรือไม่ค่ะ
   ส่วนคุณ herojak จะพาแฟนไปลง น หน้าทอง หรือ น เมตตา หลวงพี่ท่านเมตตาให้อยู่แล้วค่ะ บอกท่านซักนิดแล้วกันนะค่ะว่าขอลงไปเพื่อหน้าที่การงาน ค้าขาย เงินทอง หรืออื่นๆ แล้วแต่พิจารณาจะขอท่านค่ะ

ให้คำแนะนำได้เพียงเท่านี้ค่ะ หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
"ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะ
เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"
              (พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง)

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: น้องใหม่ครับ อยากสอบถามเรื่องสัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 11:46:01 »
ขอบคุณมากครับผม  :001: หน้าจะเป็นอาทิตย์หน้าละครับ คงได้เข้าใจ อาทิตย์นี้การงานค่อนข้างรัดตัว

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 12:01:56 »
ค่าดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่สายฝน หน้ารูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น นั่งเสือ ชุดละ 5 บาท
ค่าครู ใส่พาน 25 บาท

ต้องสักยันต์ครู (เก้ายอด)  ทีเหลือ ก็ต้องลองขอดู ว่าจะได้ยันต์พิฆเณศ หรือไม่
เสี่ยงวัดดวงดู  แต่โดยทั่วไปไม่ค่อยได้กัน ต้องสักตามขั้นตอนไป โดยพระอาจารย์ จะพิจารณาว่า จะให้ยันต์อะไร
ในกรณี ขอสักพระพิฆเณศ ต้องรู้อยู่ในใจว่า ท่านยังกินเนื้อวัว/ควาย อยู่หรือไม่ ด้วย
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 01:26:58 »
ค่าดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่สายฝน หน้ารูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น นั่งเสือ ชุดละ 5 บาท

ต้องสักยันต์ครู (เก้ายอด)  ทีเหลือ ก็ต้องลองขอดู ว่าจะได้ยันต์พิฆเณศ หรือไม่
เสี่ยงวัดดวงดู  แต่โดยทั่วไปไม่ค่อยได้กัน ต้องสักตามขั้นตอนไป โดยพระอาจารย์ จะพิจารณาว่า จะให้ยันต์อะไร
ในกรณี ขอสักพระพิฆเณศ ต้องรู้อยู่ในใจว่า ท่านยังกินเนื้อวัว/ควาย อยู่หรือไม่ ด้วย

ขออนุญาตแจ้งแก้ไขราคา ค่าดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่สายฝน หน้ารูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น นั่งเสือ จากชุดละ 5 บาท เป็นชุดละ 50 บาทนะครับ(เกรงว่าคงลืมเลข 0 ครับ)..............นอกนั้นตามนั้นครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 02:20:37 »

ต้องสักยันต์ครู (เก้ายอด)  ทีเหลือ ก็ต้องลองขอดู ว่าจะได้ยันต์พิฆเณศ หรือไม่
เสี่ยงวัดดวงดู  แต่โดยทั่วไปไม่ค่อยได้กัน ต้องสักตามขั้นตอนไป โดยพระอาจารย์ จะพิจารณาว่า จะให้ยันต์อะไร

ขออนุญาตแจ้งแก้ไขราคา ค่าดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่สายฝน หน้ารูปหล่อหลวงพ่อเปิ่น นั่งเสือ จากชุดละ 5 บาท เป็นชุดละ 50 บาทนะครับ(เกรงว่าคงลืมเลข 0 ครับ)..............นอกนั้นตามนั้นครับ

ขอบคุณครับ อยากจะสอบถามเพิ่มอะครับ คือผมเคยสักที่ใต้บ้านผมมาก่อนนะครับที่หลัง มีเก้ายอดกับพ่อแก่แล้ว จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ คือตอนแรกก็เคยได้ยินชื่อวัดบางพระมาก่อน แต่ช่วงนั้นไม่ได้ศึกษาจริงจัง แต่รับทราบครับว่าอยู่ที่ดวงว่าพระท่านจะให้ยันต์ใดมา

ปล. น้องชายผมอายุ 16 จะสักน้ำมันนี่พระท่านรับสักหรือเปล่าครับ? เพราะเขาอยากจะสัก ไอ้เราก็กลัวจะไปสักที่อื่น แล้วจะไม่ปลอด ก็อย่างที่ทราบกันว่าบางที่รับสักให้เด็กๆ มักไม่ค่อยใส่ในเรื่องความสะอาดของเข็ม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 11:52:58 »
สักที่อื่นมาแล้ว ทางวัดไม่ได้ห้ามครับ สักได้ครับ
ส่วนเยาวชน ถ้าจะสักน้ำมัน
แล้วมีผู้ปกครองอนุญาต หรือพาไป สามารถทำได้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ babee

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 01:23:36 »
เมื่อวันพุธที่ผ่านมาไปสักมาค่ะ ค่าพานหน้ากุฎิหลวงพี่ญา 70 บาท มีธูป เทียน และดอกไม้ + บุหรี่ 1 ซอง ค่าครู 25 แต่ทำบุญเกินได้(เพราะใส่ไปเกินเหมือนกัน รู้สึกว่า 25 บาท ทำบุญน้อยเกินไปสำหรับสิ่งที่เราได้มา) ก่อนหน้าที่จะได้สัก มีน้อง ๆ อายุน่าจะเพิ่ง 14-15 ไม่น่าจะเกินนี้ ไปสักเหมือนกัน เห็นน้องเค้าไม่ได้ขออะไร แต่หลวงพี่ท่านก็ลงน้ำมันมาให้ทั้ง 3 คน หลวงพี่ท่านคงจะพิจารณาเองว่าจะสมควรลงอักขระหรือรูปอะไรให้ใครน่ะค่ะ ลองไปดูนะคะ แต่ว่าไปเช้า ๆ หน่อยก็ดี ว่างวันไหนก็ตามสะดวกค่ะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 10:22:07 »
เมื่อวันพุธที่ผ่านมาไปสักมาค่ะ ค่าพานหน้ากุฎิหลวงพี่ญา 70 บาท มีธูป เทียน และดอกไม้ + บุหรี่ 1 ซอง ค่าครู 25 แต่ทำบุญเกินได้(เพราะใส่ไปเกินเหมือนกัน รู้สึกว่า 25 บาท ทำบุญน้อยเกินไปสำหรับสิ่งที่เราได้มา) ก่อนหน้าที่จะได้สัก มีน้อง ๆ อายุน่าจะเพิ่ง 14-15 ไม่น่าจะเกินนี้ ไปสักเหมือนกัน เห็นน้องเค้าไม่ได้ขออะไร แต่หลวงพี่ท่านก็ลงน้ำมันมาให้ทั้ง 3 คน หลวงพี่ท่านคงจะพิจารณาเองว่าจะสมควรลงอักขระหรือรูปอะไรให้ใครน่ะค่ะ ลองไปดูนะคะ แต่ว่าไปเช้า ๆ หน่อยก็ดี ว่างวันไหนก็ตามสะดวกค่ะ
ทำบุญใส่พานเกินได้ครับ คือทางวัดไม่อนุญาติสักให้แก่เด็กอายุต่ำกว่า 18-20 ครับ ผมเคยเห็นหลวงพ่อต้อยท่านพูดกับวัยรุ่นอะครับจะสักหมึกพ่อแม่อนุญาติแล้วท่านก็ลงน้ำมันให้ครับ :090: :045:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มี.ค. 2553, 02:24:19 »
 :053:   ดีๆๆ   มีของไว้เป็นที่ยึดเหนี่ยวใจ   :053: