ผู้เขียน หัวข้อ: พระปิดตาสายวัดสะพานสูง  (อ่าน 20593 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheJack

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
พระปิดตาสายวัดสะพานสูง
« เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 08:47:37 »
เอามาให้ชมกันเป็นน้ำจิ้มครับ
พอดีเมื่อเย็นไปนมัสการหลวงตาวาส วัดสะพานสูงมา
ได้พระปิดตาชุบรักมา 1 องค์ครับ

เลยถ่ายรูปเอามาลงให้ชมกันครับ
พระปิดตาองค์ซ้าย : ชุบรัก คลุกชานหมาก+ผงพระปิดตาหลวงปู่เอี่ยม
พระปิดตาองค์ขวา : ชุบรัก เห็นว่าในองค์พระฝังพระนาคปกใบมะขาม องค์นี้ได้มาวันนี้(26-03-53)เองครับ

ส่วนอันนี้มเหศวรหลวงตาวาสครับ  เนื้อตะกั่ว เค้าว่ากันมาว่า หลวงตาบอกว่า คนแถวดอนเมืองบูชาไปแล้วเอาไปลอง
โดยอาราธนาแล้ววางไว้ แล้วเอาปืนลองยิง ยิงไม่ออกครับ กระสุนด้านครับ(ใช้วิจารณญาณในการคิดตรงนี้เองนะครับ)

.

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: พระปิดตาสายวัดสะพานสูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 09:08:36 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :054:

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 10:08:46 »
ขลังมากเลยนะคับ

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 10:59:29 »
ปิดตาหลวงพ่อ ทองสุููุุุุุข วัดสะพานสูง (แจกแม่ครัว )

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มี.ค. 2553, 09:53:15 »
งามมากเลยครับ ทั้งสองท่านเลย ..  :016:

ออฟไลน์ CCS

• ศรัทธาเท่านั้นคือตัวกำหนด หาใช่ปัจจัยภายนอกไม่
  • ตติยะ
  • ทุกอย่างต้องชัดเจน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มี.ค. 2553, 03:12:09 »
ผมก็ไปบูชากับท่านมา1องครับ สวยดี พุทธคุณเยี่ยมครับ  :050:
เถ้ามอดจะโหมใหม่เป็นไฟแรง
เงามืดจุติแจ้งเป็นแสงใส
ดาบหักจะคืนคมสมดังใจ
กษัตริย์ไร้บัลลังก์จะหวนคืน

ออฟไลน์ Banksui

• เป้าหมายมีไว้พุ่งชน...
  • ตติยะ
  • ศรัทธามี ปาฏิหาริย์เกิด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 2553, 09:36:28 »
แล้วอย่าง ชุบรัก คลุกชานหมาก+ผงพระปิดตาหลวงปู่เอี่ยม นี่บูชาองค์เท่าไหร่อะครับ
พอดีว่าจะหาเวลาว่างไปที่วัดอยุ่จะได้เตรียมเงินไปถูกอะครับ...

ออฟไลน์ CCS

• ศรัทธาเท่านั้นคือตัวกำหนด หาใช่ปัจจัยภายนอกไม่
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 12:05:09 »
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ที่ 500 บาทนะครับ
ผิดถูกยังไงขออภัยครับ คุ้นๆเหมือนว่าจะ
ราคานี้ครับไม่แน่ใจ เคยบูชาแต่องละ200
น่ะครับ อย่างในภาพก็องขวาครับ  :017:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 03:35:35 »
อาทิตย์ก่อนพาลูกค้าไปกินข้าวร้านครัวคันไถแถวท่าอิฐ จ.นนทบุรี..
ใกล้วัดสิงห์ทอง เจอลุงคนหนึ่งชื่อลุงพิศ (เจ้าของร้าน)ตะลึงเลยครับท่าน..
ปิดตาจำนวนไม่ต่ำกว่าพันองค์ สายหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูงทั้งสิ้นน้ำหนักร่วม
ไม่ต่ำกว่า10 กิโลอยู่บนคอแก.. :073:โอ้ว.

ไม่ได้เอากล้องถ่ายรูปไป เลยต้องขอยืมภาพมาจาก คมชัดลึก ..

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มี.ค. 2553, 04:59:57 »
แล้วอย่าง ชุบรัก คลุกชานหมาก+ผงพระปิดตาหลวงปู่เอี่ยม นี่บูชาองค์เท่าไหร่อะครับ
พอดีว่าจะหาเวลาว่างไปที่วัดอยุ่จะได้เตรียมเงินไปถูกอะครับ...

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ที่ 500 บาทนะครับ
ผิดถูกยังไงขออภัยครับ คุ้นๆเหมือนว่าจะ
ราคานี้ครับไม่แน่ใจ เคยบูชาแต่องละ200
น่ะครับ อย่างในภาพก็องขวาครับ  :017:

วันนี้แวะเอาโสมไปถวายหลวงตาวาสมาเมื่อช่วงบ่ายๆ
ได้นั่งคุยกับหลวงตาสักพักหนึ่งเพราะหลวงตาว่างไม่มีแขก
หลวงตาให้เหรียญยันต์ตะกรุดโสฬสกับตะกรุดทองแดงขนาด 2 นิ้วทารักดำมาไว้บูชาติดตัว
(เดี๋ยวถ่ายรูปเอามาลงให้ดูที่ด้านบนครับ)

ส่วนปิดตาชุบรัก คลุกชานหมาก+ผงพระปิดตาหลวงปู่เอี่ยม ไม่มีสร้างแล้วครับตอนนี้
เมื่อก่อนราคาองค์ละ 500 ถูกแล้วครับ

ตอนนี้วัตถุมงคลที่เหลือก็มี
1.ปิดตาผงชุบรักองค์ละ 200 ครับ(เหลือไม่กี่องค์แล้วนะครับ)
2.ปิดตาเนื้อหยกแกะใต้ฐานอุดผง(เหลือ 2 องค์ครับ) ราคาจำไม่ได้ว่าเท่าไร
3.ตะกรุดโสฬสมงคลขนาด 5 นิ้ว ถักเชือกลงรักราคา 1000 บาท(เหลือดอกสุดท้ายในตอนนี้)
4.พระมเหศวรบูชาองค์ละ 100 บาท
5.พระเหรียญต่างๆ อยู่ในบาตรด้านหน้าหลวงตา
6.รูปภาพถ่ายหลวงตาขนาดเล็ก

ใครว่างๆ ลองเข้าไปกราบท่านดูครับ ไปทำบุญกับท่าน
เพราะท่านกำลังหาปัจจัยซ่อมแซมโบรสถ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2553, 05:01:40 โดย TheJack »

ออฟไลน์ CCS

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 01:20:34 »
ขอแจงต่อจากคุณTheJack ครับ
ตอนนี้ตะกรุดโสฬสมงคลของหลวงตาหมดแล้วนะครับ
คือว่าวันนี้ผมได้ไปบูชามาครับ ดอกสุดท้ายพอดีเลย
(โชดดีมากเลยครับ  :002:) แต่เดี๋ยวท่านคงจะทำ
ขึ้นมาใหม่ไม่นานครับ ท่านใดที่ไปมาหาสู่กับท่านบ่อยๆ
ก็อย่าลืมนำข่าวสารมาบอกกันมั้งนะครับ

ปล. โชคดีครับได้ดอกสุดท้ายพอดี  :005: :005: :005:
วันหลังจะเอารูปมาลงให้ชมครับ

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มี.ค. 2553, 09:33:55 »
ขอแจงต่อจากคุณTheJack ครับ
ตอนนี้ตะกรุดโสฬสมงคลของหลวงตาหมดแล้วนะครับ
คือว่าวันนี้ผมได้ไปบูชามาครับ ดอกสุดท้ายพอดีเลย
(โชดดีมากเลยครับ  :002:) แต่เดี๋ยวท่านคงจะทำ
ขึ้นมาใหม่ไม่นานครับ ท่านใดที่ไปมาหาสู่กับท่านบ่อยๆ
ก็อย่าลืมนำข่าวสารมาบอกกันมั้งนะครับ

ปล. โชคดีครับได้ดอกสุดท้ายพอดี  :005: :005: :005:
วันหลังจะเอารูปมาลงให้ชมครับ

ไปมาตอนกี่โมงครับผม
ผมเข้าไปหาหลวงตาตอนประมาณ 3 โมงครึ่งครับ
เอาทรายแก้วไปถวายให้หลวงตา เผื่อท่านจะเอาไว้ทำอะไร

แต่ผมก็ไม่ได้สังเกตว่าตะกรุดไม่มีแล้ว
แต่สังเกตเห็นหลวงตาเอาพระปิดตาชุบรักมาใส่พาน 4-5 องค์
แสดงว่าต้องมีคนมาขอเช่า  ได้เช่าปิดตามาไหมครับคุณ CCS

ส่วนตะกรุดหลวงตากำลังจารอยู่ครับ
รออีกสักหน่อย  เดี่ยววันไหนผมแวะไปอีกจะสอบถามหลวงตาให้

ออฟไลน์ CCS

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 มี.ค. 2553, 11:39:14 »
ผมไปช่วงเช้าครับ ไปถึงวัดก็ประมาณ 10โมงเห็นจะได้
ไปถึงก็เห็นหลวงตานอนอยู่เลยไปเดินซื้อของแถวหน้าวัด
พอเดินมาอีกทีก็เห็นท่านตื่นพอดี ท่านกำลังดูทีวีอยู่
เลยเข้าไปนั่งคุยกับท่าน และตอนจะกลับก็เลยถามท่านว่า
"หลวงตาทำตะกรุดเสร็จหรือยัง" ท่านบอก"เสร็จแล้วเหลืออยู่ดอกสุดท้ายพอดี(หยิบให้ดู)"
ผมเลยขอบูชาจากท่าน ตอนรับตะกรุดท่านยังให้พรผมด้วยครับ ใจดีมากเลย

ส่วนพระปิดตาผมได้บูชามาในครั้งก่อนแล้ว ครั้งนี้ก็เลยไม่ได้บูชากลับมา
แต่ตอนที่ผมไปก็เห็นมีวางอยู่ในพานอยู่แล้วนะครับ แล้วก็มีพระปิดตาเนื้อหยก
ในตลับ2อง สวยครับ ถ้าพี่TheJackมีข่าวอะไรใหม่ๆก็มาบอกกันมั้งนะครับ
ขอบคุณคราบ

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 มี.ค. 2553, 09:08:40 »
วันนี้ก็แวะไปหาหลวงตาวาสมาอีกแล้วครับ เอาน้ำผึ้งผสมเห็ดหลินจือของโครงการหลวงวังสวนจิตรลดาไปถวาย
หลวงตาวาสท่านจำวัดอยู่รอท่านตื่น  พอดีมีคนมาบวชชีพราหมแล้วแม่ชีท่านปลุกหลวงตา ผมเลยได้อานิสสงฆ์ไปด้วย

ได้คุยกับหลวงตาสักพักหลวงตาบอกไม่ค่อยสบายเท่าไร ฉันท์อะไรไม่ค่อยได้
เลยถามหลวงตาว่า พระปิดตาเนื้อชานหมากคลุกรักกับผงพุทธคุณหลวงปู่เอี่ยมจะสร้างอีกไหม
หลวงตาบอก "ไม่มีแล้วไม่ได้สร้างแล้วช่วงนี้  ก็ว่าจะหยุดแล้ว เคยหยุดไปพักหนึ่งแล้ว
แต่มีคนมาขอให้สร้างก็เลยทำมาทุกวันนี้  แต่ว่าจะหยุดแล้ว" 

เมื่อวานเอาทรายแก้วไปถวายหลวงตาสองถุง
วันนี้ไปถามหลวงตาว่าเอาไปทำอะไร หรือเก็บไปแล้ว
หลวงตาบอก "ให้เค้าไปแล้ว ให้เค้าเอาไปทำพระปิดตา"
เมื่อวานหลวงตาบอกว่า "ทรายแก้วเมื่อก่อนหายาก ต้องไปเอามาจากแม่น้ำลึก กลางน้ำ
มันจะไหลเป็นสายๆ เค้าเอามาทำพระก็ดี ทำอะไรก็ได้ เอาไปผสม...." (ผมจำไม่ได้ว่าอะไรต่อ)

คุยกับหลวงตาสักพักก็กราบลาท่าน
หลวงตาที่ก็เมตตาให้ลูกอมเนื้อผง(หลวงตาบอกเนื้อเดียวกับที่ทำพระปิดตา)
หลวงตาบอกไม่มีสร้างแล้ว  แล้วท่านก็ทำสมาธิ อธิฐานจิต พร้อมทั้งจารยันต์ลงในลูกอม มอบให้ผมมา
(อันนี้สักพักคงเอาไปเลี่ยมทองขึ้นคอแน่นอน) ผมเลยถ่ายรูปตอนท่านอธิฐานจิต+จารยันต์ มาให้ดูด้วย

เหรียญตระกรุดมหาโสฬสมงคล

ส่วนภาพด้านล่างเป็นเหรียญหลวงปู่ทวดกับตระกรุดยันต์เก้า ที่ผมบอกจะเอารูปมาลงให้ดู

ก่อนกลับหลวงตาท่านก็ให้พรตามเคย
แต่วันนี้ท่านบอกเพิ่มมาจากทุกครั้งว่า
"อะไรที่มันไม่ดีก็อย่างไปทำ อย่าไปเอามันมาใส่ตัว มันจะเดือดร้อน"
กำลังคิดว่าหลวงตาท่านเตือนอะไรเราป่าวหว่า เพราะปกติท่านจะให้พรธรรมดา

ออฟไลน์ CCS

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 เม.ย. 2553, 04:21:51 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและรูปภาพครับ พี่TheJack  :053: :016:
บ้านพี่อยู่ใกล้วัดหรอครับ ถึงไปวัดได้บ่อยๆ
ผมก็ว่าวันหน้าถ้าจะไปเยี่ยมหลวงตาอีกคงจะ
ซื้อของบำรุงสุขภาพไปถวายท่านบ้าง อยาก
ให้ท่านอยู่กับเราไปนานๆครับ :017:

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 เม.ย. 2553, 05:29:23 »
บ้านผมไม่ได้อยู่ใกล้หรอกครับท่าน CCS
แต่ผมทำงานแถวศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ แจ้งวัฒนะ

ถ้าว่างก็จะแวะไปหาหลวงตาท่าน เพราะผมอยู่ไม่ไกลเท่าไร

ผมไปกราบหลวงตาวาสครั้งแรกเพราะรู้จากพี่ที่ทำงานแฟนเค้าบอกมา
ผมเลยแวะไปกราบ  ไปเจอครั้งแรกผมว่าท่านเป็นพระที่น่าเคารพนับถือ
ท่านยิ้มตลอดเวลาเลย  ผมก็อยากให้ท่านอยู่ไปนานๆ เหมือนกัน

วันนี้ได้หนังเสือโคร่งมา 5 ชิ้น เดี๋ยวกะว่าพรุ่งนี้เช้าจะแวะเอาไปถวายหลวงตา
ที่เห็น 2 ชิ้นเล็กๆ ในกรอบสีแดงเป็นส่วนด้านบนหน้าผากเสือ
และ 3 ชิ้นใหญ่เป็นส่วนหลังกับลำตัวเสือ
หลวงตาจะได้เอาไปทำอะไร ให้ใคร หรือให้บูชาอันนี้ก็สุดแล้วแต่หลวงตาท่านจะเมตตาครับ
ผมถวายให้ท่านแล้ว  แต่เดี๋ยวผมจะถามท่านเผื่อท่านจะเมตตาบอกมาว่าจะเอาไปทำอะไร

ปล.จับหนังเสือแล้วเหม็นติดมือนานมากกกกก แห้งแล้วแต่ยังมีกลิ่นอยู่เลย
 :075:

ออฟไลน์ CCS

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 06:10:41 »
โอ้โห!  :074: พี่TheJack นี่มีของดีๆมานำเสนอตลอดเลยนะครับเนี่ย
ผมเดาว่าท่านคงจะเอาไปทำตะกรุดแน่เลย (ก็ขอให้เป็นอย่างนั้นเถอะ)
จะได้ขอแบ่งมาบูชาบ้าง ยังไม่มีเลยตะกรุดหนังเสือเนี่ย
 ถ้าพี่TheJack ได้ความว่ายังไงก็มาบอกด้วยนะครับ ว่าหลวงตาท่าน
จะเอาไปทำอะไร

ปล.ยังไงโอกาสหน้าถ้าผมได้ไปวัดสะพานสูงอีกคงได้เจอกันนะครับ
ขอบคุณครับ

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 06:24:01 »
ไม่รู้ครับว่าหลวงตาจะทำหรือป่าว ท่านยังไม่ได้ตอบมา
วันนี้เห็นพระปิดตาเนื้อผงฝังพระนาคปกใบมะขามที่กลางอกพระปิดตา มีอยู่ 3 องค์ ราคาไม่ทราบลืมถาม

แล้วก็เห็นตระกรุดอีก 3-4 ดอกทำเสร็จแล้ว  ใครจะบูชาเชิญเลยนะครับที่กุฏิหลวงตาวาส

ออฟไลน์ CCS

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 04:55:06 »
ถึงพี่TheJack ครับ พี่พอจะรู้ไหมครับว่าหลวงตาท่านปลุกเสก
ตะกรุดกับพระปิดตาเวลาไหนของวันครับ ผมอยากไปดูท่านทำน่ะครับ
อยากจะเห็นเวลาท่านจาร ท่านปลุกเสกครับ เพราะยังไม่เห็นมีใคร
เอาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้มาลงเลย อาทิเช่น ชุบรักหลวงตาท่านทำ
ยังไง การปลุกเสกหลวงตาปลุกเสกแบบไหนน่ะครับ เลยอยากรู้ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 10:10:21 »
ขอบคุณครับ

พอดีประมาณวันที่ 14-15 จะไปเกาะเกร็ดไม่แน่จะเ้ข้ามากราบหลวงตาวาศ หลวงปู่เปรื่องวัดบางจากครับ  :054:

จะไปเช่าพระปิดตาทั้ง สองวัดเลย  :049:

ออฟไลน์ chokaku

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 11:26:12 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้ไปพบ หลวงตาวาส มาครับ
ได้บูชา ตะกรุดโสฬสมหามงคล มา ๑ ดอก พระปิดตาชุบรัก ๑ องค์ และ ตะกรุดอะไรไม่รู้สีทอง ๒๐๐ บาท
อยากถามว่าเป็นตะกรุดอะไรครับ
ฟังหลวงตาไม่ค่อยได้ยินครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 11:57:22 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้ไปพบ หลวงตาวาส มาครับ
ได้บูชา ตะกรุดโสฬสมหามงคล มา ๑ ดอก พระปิดตาชุบรัก ๑ องค์ และ ตะกรุดอะไรไม่รู้สีทอง ๒๐๐ บาท
อยากถามว่าเป็นตะกรุดอะไรครับ
ฟังหลวงตาไม่ค่อยได้ยินครับ
ขอบคุณมากครับ

ดอกประมาณ 2-3 นิ้วใช่ไหมครับ น่าจะเป็นตะกรุดยันต์เก้าครับ เป็นสายวิชาของหลวงปู่กลิ่นแห่งวัดสะพานสูงครับ

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 10:55:19 »
รบกวนพี่ๆนะครับ

คือถ้าจะไปกราบหลวงตาวาส ควรไปประมาณกี่โมง ครับ

และก็ควรนำอะไรไปถวายท่านครับ

วัตถุมงคลที่น่าจะนำไปบูชา มีอะไรบ้างครับ

ควรเตรียมเงินไปซักเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ!!!
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 07:55:57 »

คือถ้าจะไปกราบหลวงตาวาส ควรไปประมาณกี่โมง ครับ

วัตถุมงคลที่น่าจะนำไปบูชา มีอะไรบ้างครับ

ควรเตรียมเงินไปซักเท่าไหร่ครับ

ไปกราบหลวงปู่ไม่น่าจะเกิด บ่ายหนึ่งนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะไปช่วงประมาณเกือบเที่ยงจนถึงบ่ายหนึ่งครับ หลวงตาจะได้มีเวลาฉันเพล และจำวัดด้วย แต่ถ้าจะนำอาหารไปถวาย ก็คงต้องไปก่อน 11.00 am ล่ะครับ หลวงปู่ฉันอาหารประเภทไม่หวานไม่เผ็ดไม่เปรี้ยวจนเกินไปครับ อย่าลืมนะครับหลวงปู่อายุ 90 กว่าแล้ว อาหารที่ไปถวายไม่ควรจะแข็งจนเกินไปนะครับผม ส่วนใหญ่ผมจะถวายน้ำเปล่ากับ พวกนมถั่วเหลืองไร้น้ำตา พวกน้ำข้าวกล้องอะไรอย่างนี้น่ะครับผม

ส่วนต้องเตรียมเงินเพื่อไปบูชาวัตถุมงคลเท่าไหร่ ถ้าเป็นตะกรุดโสฬสค่าบูชาดอกละ 1000 บาท, พระปิดตาแบบธรรมดาค่าบูชาองค์ละ 200 บาท, พระปิดตาเสาร์ห้า และเนื้อชานหมากค่าบูชาองค์ละ 500 บาท ถ้าโชคดีมีตะกรุดสามกษัตริย์พอดีค่าบูชาดอกละ 2000 บาทครับ แต่แนะนำว่าถ้ามีโอกาสและพร้อมควรบูชาครับผม

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 08:44:13 »

ไปกราบหลวงปู่ไม่น่าจะเกิด บ่ายหนึ่งนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะไปช่วงประมาณเกือบเที่ยงจนถึงบ่ายหนึ่งครับ หลวงตาจะได้มีเวลาฉันเพล และจำวัดด้วย แต่ถ้าจะนำอาหารไปถวาย ก็คงต้องไปก่อน 11.00 am ล่ะครับ หลวงปู่ฉันอาหารประเภทไม่หวานไม่เผ็ดไม่เปรี้ยวจนเกินไปครับ อย่าลืมนะครับหลวงปู่อายุ 90 กว่าแล้ว อาหารที่ไปถวายไม่ควรจะแข็งจนเกินไปนะครับผม ส่วนใหญ่ผมจะถวายน้ำเปล่ากับ พวกนมถั่วเหลืองไร้น้ำตา พวกน้ำข้าวกล้องอะไรอย่างนี้น่ะครับผม

ส่วนต้องเตรียมเงินเพื่อไปบูชาวัตถุมงคลเท่าไหร่ ถ้าเป็นตะกรุดโสฬสค่าบูชาดอกละ 1000 บาท, พระปิดตาแบบธรรมดาค่าบูชาองค์ละ 200 บาท, พระปิดตาเสาร์ห้า และเนื้อชานหมากค่าบูชาองค์ละ 500 บาท ถ้าโชคดีมีตะกรุดสามกษัตริย์พอดีค่าบูชาดอกละ 2000 บาทครับ แต่แนะนำว่าถ้ามีโอกาสและพร้อมควรบูชาครับผม

ไม่แน่พรุ่งนี้จะไปกราบท่าน พอดีตอนนี้อยู่นนทบุรีครับ จากบางใหญ่ขับไปก็คงไม่ไกล

จะไปกราบหลวงตาเปรื่องด้วย จะไปเช่าพระปิดตา ตะกรุด ยันต์เก้าครับ แต่อยากทราบว่าเด่้นด้านไหนครับ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 10:16:35 »

ไม่แน่พรุ่งนี้จะไปกราบท่าน พอดีตอนนี้อยู่นนทบุรีครับ จากบางใหญ่ขับไปก็คงไม่ไกล

จะไปกราบหลวงตาเปรื่องด้วย จะไปเช่าพระปิดตา ตะกรุด ยันต์เก้าครับ แต่อยากทราบว่าเด่้นด้านไหนครับ

ต้องลองใช้ดูครับ แล้วจะรู้ว่าดีอย่างไร พรุ่งนี้ผมก็จะไปกราบหลวงปู่อยู่เหมือนกัน

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 06:43:10 »
วันนี้ไปมาแล้ว ไม่รู้กุฏิหลวงตาวาศอยู่ตรงไหน ผมไปเสียเที่ยวเลย

แต่เช่าปิดตา ตรงที่บูชาวัตถุมงคลของวัดสะพานสูง ของหลวงปู่ขาวเจ้าอาวาสองปัจจุบันสร้างครับ  แต่ปลุกเสกดีเหมือนกัน มีรุ่นเสาร์ห้า กับ ย้อนยุคหลวงปู่เอี่ยมครับ  :001: :001:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 12:42:57 »
วันนี้ไปมาแล้ว ไม่รู้กุฏิหลวงตาวาศอยู่ตรงไหน ผมไปเสียเที่ยวเลย

แต่เช่าปิดตา ตรงที่บูชาวัตถุมงคลของวัดสะพานสูง ของหลวงปู่ขาวเจ้าอาวาสองปัจจุบันสร้างครับ  แต่ปลุกเสกดีเหมือนกัน มีรุ่นเสาร์ห้า กับ ย้อนยุคหลวงปู่เอี่ยมครับ  :001: :001:

อ้าวผมก็นึกว่ารู้จักเส้นทาง ไม่เป็นไรครับ งวดหน้าไปใหม่ครับ คูณขุนแผนไปใกล้ถึงกุฏิหลวงปู่แล้วล่ะครับ หลังที่บูชาวัตถุมงคลของวัด จะมีห้องน้ำอยู่ครับ กุฏิหลวงปู่จะอยู่หลังห้องน้ำ ทางด้านขวาครับ กุฏิหลวงปู่ด้านหน้าจะเป็นกระจก และมีรูปหลวงปู่อยู่ครับผม ลองไปดูใหม่ครับ อยากให้ได้กราบพระดี ๆ อีกรูปครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2553, 01:02:23 โดย Pig_Never_Die »

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 01:05:06 »
แผนที่ครับผม

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 07:45:41 »

แต่เช่าปิดตา ตรงที่บูชาวัตถุมงคลของวัดสะพานสูง ของหลวงปู่ขาวเจ้าอาวาสองปัจจุบันสร้างครับ  แต่ปลุกเสกดีเหมือนกัน มีรุ่นเสาร์ห้า กับ ย้อนยุคหลวงปู่เอี่ยมครับ  :001: :001:

อ้าวผมก็นึกว่ารู้จักเส้นทาง ไม่เป็นไรครับ งวดหน้าไปใหม่ครับ คูณขุนแผนไปใกล้ถึงกุฏิหลวงปู่แล้วล่ะครับ หลังที่บูชาวัตถุมงคลของวัด จะมีห้องน้ำอยู่ครับ กุฏิหลวงปู่จะอยู่หลังห้องน้ำ ทางด้านขวาครับ กุฏิหลวงปู่ด้านหน้าจะเป็นกระจก และมีรูปหลวงปู่อยู่ครับผม ลองไปดูใหม่ครับ อยากให้ได้กราบพระดี ๆ อีกรูปครับผม

อ๋อผมเดินไปไม่ถึงครับ เดี๋ยวงวดหน้าไปใหม่ จะเช่าตะกรุดครับ แต่ของที่บูชาวัตถุมงคลตะกรุดดอกละ 300 เอง แต่เช่าพระปิดตาเสาร์๕ มาครับ

เมื่อวานรีบด้วย ไปหลายวัดครับ  :001:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 08:06:39 »

อ๋อผมเดินไปไม่ถึงครับ เดี๋ยวงวดหน้าไปใหม่ จะเช่าตะกรุดครับ แต่ของที่บูชาวัตถุมงคลตะกรุดดอกละ 300 เอง แต่เช่าพระปิดตาเสาร์๕ มาครับ

เมื่อวานรีบด้วย ไปหลายวัดครับ  :001:

ตะกรุดของทางวัดเป็นแบบปั๊มครับ ถ้าเป็นของหลวงปู่ หลวงปู่จะจารมือด้วยตนเอง ส่วนพระปิดตาเสาร์ห้าของทางวัด หลวงปู่ก็ร่วมเสกด้วยครับ แต่ถ้าเป็นของหลวงปู่จะมีพระหน้าปรกที่ปลุกเสกมาแล้ว 2 ปีฝังไว้ด้วยครับ ลองหาข้อมูลดูใน link ข้างล่างครับ อาจจะมีการทะเลาะกันบ้างตามแบบคนทั่วไปนะครับ แต่ได้ความรู้ดีทีเดียว

http://www.suankhlang.com/ipb//index.php?showtopic=1537&st=320

http://www.suankhlang.com/ipb//index.php?showtopic=1504&st=0&start=0

http://www.suankhlang.com/ipb//index.php?showtopic=1728

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 08:17:00 »
ขอขอบคุณครับ  :089:

แล้วกุฏิหลวงปู่เข้าไปถึงเช่าวัตถุมงคลได้เลยไหมครับ แล้วมีวัตถุมงคลอะไรครับ พอดีจะเช่าตะกรุดครับ

เพื่อนวันไหนจะไปอีก  :048:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2553, 08:17:35 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ pimarn

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 07:49:46 »
วันนี้ผมไปหาหลวงตาวาสมา ได้เช่าตะกรุดหนังเสือที่คุณ JACK ถวายมาด้วยหนึ่งดอกครับ เลยให้หลวงตาจารที่ตัวหลอดให้ด้วย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 11:05:44 »

แล้วกุฏิหลวงปู่เข้าไปถึงเช่าวัตถุมงคลได้เลยไหมครับ แล้วมีวัตถุมงคลอะไรครับ พอดีจะเช่าตะกรุดครับ

ก็แล้วแต่จังหวะนะครับ อยากได้อะไรสอบถามหลวงปู่เลยครับ ถ้ามีท่านก็จะประสิทธิ์ให้ครับ (รับกับมือหลวงปู่เลย)

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 11:15:41 »

ก็แล้วแต่จังหวะนะครับ อยากได้อะไรสอบถามหลวงปู่เลยครับ ถ้ามีท่านก็จะประสิทธิ์ให้ครับ (รับกับมือหลวงปู่เลย)

ขอบคุณครับ

อยากได้ตะกรุดครับ เดี๋ยวรองบก่อนเพราะว่าเมื่อวานไป หมดไปหลายตังค์เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2553, 11:16:36 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 เม.ย. 2553, 10:35:31 »
ขอบคุณมากครับ ตะกรุดน่าใช้ครับ  :053: :053: