ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนิดนึงนะค่ะ T_T  (อ่าน 1617 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nezumi

• ทุติยะ
  • **
ขอถามนิดนึงนะค่ะ T_T
« เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 06:40:49 »
พอดีว่าวันนี้เพิ่งไปที่วัดบางพระครั้งแรก

แล้วก้อหลวงพี่ติ่งท่านเมตตาลง สาริกา และนะหน้าทองให้

แต่ว่าพอกลับมาถึง ก้อก้มไปล้างจานที่ซิ้งค์ ซึ่งข้างบนมีเสื้อผ้าของตัวเองที่ตากไว้อยู่่

แต่ไม่เชิงกะลอดใต้ราวผ้านะค่ะ แบบว่าประมาณบ่าๆ ใกล้ศรีษะนะค่ะ จะเป็นอารายไม่นะ

ผิดข้อห้ามรึป่าวค่ะ  :065: :065: :065:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2553, 06:46:50 โดย Nezumi »

ออฟไลน์ monkey

• จตุตถะ
ตอบ: ขอถามนิดนึงนะค่ะ T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 06:59:35 »
ของดี ผมว่าไม่เสียกับของแค่นี้หรอกครับ

ผมเคยคิดมากแบบนี้นะแรกๆ แต่พอได้ยินพี่ในบอร์ดคนนึงบอก

เพชร งู หรือทอง ตกส้วม หรือถังขี้ยังไง ก็ยังเป็น เพชรที่แข็งแกร่ง งูที่ดุร้าย และทองที่มีค่า

ลองคิดเล่น ขำๆ นะครับ ว่าวันนึง เดินผ่านตึกหลายๆชั้น เราผ่านราวตากผ้ามากี่อันแล้วครับ :009:

ความคิดส่วนตัวผมนะครับอันนี้ ไม่เก่งด้านนี้เท่าไหร่ แต่ผมศรัธาและรักในหลวงพ่อครับ :001:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 08:15:40 »
ความรู้สึกแบบนี้  หลายท่านก็เคยเป็นครับ  ถนุถนอมของดี ระลึกถึงครูบาอาจารย์เป็นเรื่องดีครับ

แต่ถ้าจะเกาให้ถูกที่คัน  วันไหนที่เผลอพูดึำไม่สุภาพ คำไม่ดีต่างๆ นั้นน่ากังวลกว่าครับ

แค่เผลอแบบนี้ ไม่ได้ตั้งใจ ไม่มีปัญหาครับ มองกันที่เจตนาดีกว่า เราไม่ได้ตั้งใจว่า "ฉันจะทำ  ไม่เห็นเป็นไรเลย" ...??

พลาดภายนอกยังพอไหว

พลาดภายใจเราเอง ..น่ากลัวกว่าครับ
 :027: :027:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เม.ย. 2553, 08:15:55 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ pittaya6801

• ทุติยะ
  • **
  • ความศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 08:59:07 »
ไม่เป็นไรครับ
ความดีทำได้ไม่จำกัด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 เม.ย. 2553, 11:46:45 »
ขอบคุณนะค่ะ ทุกคนที่ช่วยแนะนำ  :001:

แต่ว่ามีเรื่องสาระภาพนิดนึงด้วยนะค่ะ (เหมือนมาสารภาพบาปในเบอร์ดเลย)

คือว่า....หลังจากที่เครียดกะเรื่องที่ตากผ้าแล้ว

หลังจากนั้นไม่นาน เครียดต่อบัตรเดบิตหายค่ะ แล้วก้อโดนคนรูดซื้อของไปเกือบ 6000

แล้วก้อรู้สึกตัวเองระงับอารมณ์ไม่ค่อยอยู่ ออกแนวโวยวาย คลุมคลั่ง 555

กับ call center และก้อคุณพี่ตำรวจ แต่ไม่ถึงกับด่านะค่ะ ตอนนี้เลยรู้สึกผิดอีกแล้ววววว

จะขอโทษเค้ายังไงดีล่ะ  :074:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เม.ย. 2553, 08:54:23 »
 ค่อยๆปรับตัว อยู่ที่เจตนา เป็นข้อดีอีกอย่างหนึ่งของการมีครูและ้นับถือครู
เราจะมีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ออกนอกกรอบ ใจเย็นลง คิดก่อนพูด ลดการดื่ม ฯลฯ และอะไรดีๆจะตามมาอีกเยอะ
พยายามเข้านะครับ ทำได้แน่ถ้าใจมีครู  :016:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 เม.ย. 2553, 11:06:52 »
ค่อยๆปรับตัว อยู่ที่เจตนา เป็นข้อดีอีกอย่างหนึ่งของการมีครูและ้นับถือครู
เราจะมีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ออกนอกกรอบ ใจเย็นลง คิดก่อนพูด ลดการดื่ม ฯลฯ และอะไรดีๆจะตามมาอีกเยอะ
พยายามเข้านะครับ ทำได้แน่ถ้าใจมีครู  :016:

ขอบคุณคร้า :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2553, 11:07:55 โดย Nezumi »

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 01:30:28 »
แบบว่าก็ลอดราวตากผ้าที่ห้องพักตัวเองหลายครั้งอยู่ ก็หวั่นๆเหมือนกันค่ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 09:19:15 »
แบบว่าก็ลอดราวตากผ้าที่ห้องพักตัวเองหลายครั้งอยู่ ก็หวั่นๆเหมือนกันค่ะ

คำว่าลอดราวผ้า ตามข้อห้าม คือ ลอดในระยะประชิด ก้มตัวลอดราวผ้าที่ต่ำกว่าหน้าอกหรือเอวครับ

ราวผ้าสูงๆ  เกิดรัศมีทำให้ของเสื่อมได้ คนละประเด็นครับ สบายใจได้  เราแค่ผ่านด้านล่าง ไม่เกี่ยวกัน
:027: :027: