ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องกลุ้มใจมาปรึกษา  (อ่าน 4058 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
มีเรื่องกลุ้มใจมาปรึกษา
« เมื่อ: 06 เม.ย. 2553, 10:17:14 »
เรื่องมีอยู่ว่า ปกติจะติดตะกรุดดอกหนึ่งไว้ที่เสื้อชั้นใน
ก่อนออกจากบ้าน แล้ววันนี้ดันถอดเสื้อในแล้วลืมเอาตะกรุดออก โยนลงถังผ้า
ทั้งเสื้อในกางเกงในรวมอยู่ด้วยกัน ผ่านไปทั้งวันเพิ่งนึกขึ้นได้
แทบจะร้องไห้ค่ะ สั่นเลย โมโหตัวเองสุดๆ
 :043: :043: :043:

แบบนี้เสื่อมแน่ๆใช่ไหมคะ ทำไงดี
แบบเสียดาย เพราะมีประสบการณ์เหนือธรรมดากับตะกรุดดอกนี้ตลอด

หรือว่าต้องไปเช่าดอกใหม่ ไม่รู้ยังมีอยู่หรือเปล่า

แงๆๆๆ ใครก็ได้ช่วยที :054: :054: :054:

ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: มีเรื่องกลุ้มใจมาปรึกษา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 เม.ย. 2553, 10:26:21 »
ไม่เสื่อมหรอกครับ ลองอาราธนาสิครับ ถ้าไม่สบายใจ ก็ไปให้หลวงพ่อที่ปลุกเสกตะกรุดอาราธนาให้อีกสักครั้งก็ได้

และเตือนตัวเองว่าวันหลังอย่าลืม วันหลังอย่าลืม 

ปล. มีคำพังเพยที่ว่า ทองคำอยู่ไหนก็เป็นทองคำึีัครับ    :054:  สบายใจได้เลยเรื่องตะกรุด อย่าไปเครียดมากครับ  :001: :001:

(แล้วตะกรุดของหลวงพ่ออะไรหรือครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2553, 10:27:12 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 เม.ย. 2553, 10:47:23 »
ผมว่าเราไม่ได้ตั้งใจและคนไม่รู้ย่อมไม่ผิดแต่ถ้ากลัวของเสื่อมก็ให้นำตะกรุดไปให้หลวงพ่อที่ปลุกเสกตะกรุดของเกจิวัดนั้นเป่าครอบอีกครั้งหนึ่ง :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2553, 10:51:24 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 เม.ย. 2553, 11:05:04 »
ไม่เสื่อมหรอกครับ ลองอาราธนาสิครับ ถ้าไม่สบายใจ ก็ไปให้หลวงพ่อที่ปลุกเสกตะกรุดอาราธนาให้อีกสักครั้งก็ได้

และเตือนตัวเองว่าวันหลังอย่าลืม วันหลังอย่าลืม 

ปล. มีคำพังเพยที่ว่า ทองคำอยู่ไหนก็เป็นทองคำึีัครับ    :054:  สบายใจได้เลยเรื่องตะกรุด อย่าไปเครียดมากครับ  :001: :001:

(แล้วตะกรุดของหลวงพ่ออะไรหรือครับ)

ขอบคุณค่ะ :054: :054:
เป็นตะกรุดชินบัญชรต่อเงินค่ะ
เคยเล่าประสบการณ์เหนือธรรมดาไว้ในเวบนี้ครั้งหนึ่ง
พิธีปลุกเสกยิ่งใหญ่หลายอาจารย์ช่วย

จะไปหาเช่าดอกใหม่ก็คงหายากอยู่ ถึงแม้จะเพิ่งทำออกมาก็เหอะ :065:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 เม.ย. 2553, 11:27:04 »

เคยเล่าประสบการณ์เหนือธรรมดาไว้ในเวบนี้ครั้งหนึ่ง
พิธีปลุกเสกยิ่งใหญ่หลายอาจารย์ช่วย

จะไปหาเช่าดอกใหม่ก็คงหายากอยู่ ถึงแม้จะเพิ่งทำออกมาก็เหอะ :065:

ของวัดอินทรวิหาร ป่ะครับ

สุดยอดเลยนะ ปลุกเสกดีมากๆเลย  :015: 

อย่าเครียด อย่ากลุ้มไปนะครับ อาราธนาเข้าไว้ ศรัทธาเกิดปฏิหารเกิด  :054:

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 เม.ย. 2553, 11:46:16 »

[/quote]

จะไปหาเช่าดอกใหม่ก็คงหายากอยู่ ถึงแม้จะเพิ่งทำออกมาก็เหอะ
:065:
[/quote] 07; ตกลงจะกลุ้มใจหรือจะพรีเซ้นต์เหรอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2553, 11:50:34 โดย SlanOon »

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 12:07:03 »

จะไปหาเช่าดอกใหม่ก็คงหายากอยู่ ถึงแม้จะเพิ่งทำออกมาก็เหอะ
[/quote] 07; ตกลงจะกลุ้มใจหรือจะพรีเซ้นต์เหรอ

[/quote]

ขออภัยค่ะ ไม่พรีเซนต์แต่แนะนำให้มีไว้ไม่เสียหลายค่ะ

สุดยอดเลยนะ ปลุกเสกดีมากๆเลย  :015: 

อย่าเครียด อย่ากลุ้มไปนะครับ อาราธนาเข้าไว้ ศรัทธาเกิดปฏิหารเกิด  :054:

ใช่ค่ะ วัดอินทร์กรุงเทพ รุ่นแรกที่สร้างตะกรุด

ว่าจะไม่พรีเซ้นต์แล้วเชียว :043: :043: :043:

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 12:18:26 »

07; ตกลงจะกลุ้มใจหรือจะพรีเซ้นต์เหรอ

[/quote]

ขออภัยค่ะ ไม่พรีเซนต์แต่แนะนำให้มีไว้ไม่เสียหลายค่ะ

ใช่ค่ะ วัดอินทร์กรุงเทพ รุ่นแรกที่สร้างตะกรุด

ว่าจะไม่พรีเซ้นต์แล้วเชียว :043: :043: :043:

[/quote]

OK...ไม่พรีเซ้น.........แค่ล่อเป้าให้คนถามเฉยๆเนอะ...แหมคิดมากไปเองเราเฮ้อ....... 13;

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 01:32:22 »
 :095: :095: :095: :095: :006: :006: :006:

ยังกลุ้มอยู่ เพื่อนๆแนะนำหน่อยค่ะ
 :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 02:51:53 »
โดย ปกติแล้ว ผมคิดว่าไม่ เสื่อม นะครับ !

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 05:48:32 »
ลองให้คนที่ปลุกพระตรวจดูพลังพุทธคณได้ ครับ
เพื่อความมั่นใจ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 07:37:27 »
ของดี ปฏิบัติดี ไม่มีอะไรจะทำให้เสื่อม ไม่ต้องปลุกใหม่หรอกครับ ยุ่งยากเกินไป ไม่มีเสื่อมแน่นอน และที่สำคัญ พิสูตร :016:ไม่ได้ ขอให้เราหมั่นสวดมนต์ อาราธนา เป็นประจำ มีศรัทธาต่อสิ่งนั้น แล้วสิ่งนั้นจะบังเกิด ความศักดิ์สิทธิ์และปาฏิหารย์ครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 08:02:43 »
ทองคำตกอยู่ที่ไหนก็เป็นทองคำเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 09:07:49 »
เหตุการณ์ คล้ายกันกับของผมเลย
แต่ทุกวัน ผม ก็อารธนา ติดตัวตลอดครับ ผมว่าศรัทธา ยังไง ก็ไม่เสื่อม ครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 09:15:31 »
เรื่องแบบนี้ลืมกันได้ครับ   สังคมปัจจุบัน รีบๆ  ลอยๆ (ใจ)  ก็พลาดกันไป

ส่วนมากข้อห้าม จะหมายถึง ตั้งใจทำให้ผิด  ถ้าเผลอ ถ้าพลาด จะของไม่แรงเหมือนเดิมก็ทำใจกันไว้ครับ

คิดว่า คงไม่มีข้อหากระทำการโดยประมาททำให้ตะกรุดเสื่อม   มั้งครับ  :095: :095:

กรณีนี้ มีข้อแนะนำ เชิงจิตวิทยา ๒ ข้อ

๑. ช่วงนี้ลองถอดตะกรุดใส่พานไว้ที่หิ้งพระก่อน สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน ไม่ต้องอะไรมากครับ อิติปิโส วันละจบ เช้า-เย็น ซัก ๗ วัน

ลองนำกลับมาใช้อีกครั้งรับรอง แหร่ม ..

๒. ใช้วิธีแบบพระ ท่านทำกันซิครับ เวลาพระท่านทำจีวรเสื่อม ท่านจะสละให้อีกรูป แล้วอีกรูปรับไว้ก็คืนให้ กลายเป็นของใหม่  แจ่มได้อีก

ลองเล่นติ๊ต่าง  ยกตะกรุดให้คนรู้่ใจแล้วรับคืนมา เป็นการแก้เคล็ดครับ  

ว่ากันว่า เจ้าของเปลี่ยนเทวดาประจำของจะเปลี่ยนตาม รับมาใหมก็คือของใหม่ของเรา

ปัญหาคือ ตกลงกับคนที่เราจะยกให้แบบเตี๊ยมกันให้ดีละ ให้แล้วไม่คืน เดี๋ยวจะมีเคืองกัน  :095: :095:

ส่วนประเด็นนี้จะแถมให้  ก็คือว่า อะไรที่ทำไปแล้วแบบไม่ตั้งใจ  ถ้าผิดข้อห้าม

ข้ามวันแล้ว ไม่เป็นไรครับ เริ่มต้นใหม่ได้เลย  ...

ปล. จริงข้อห้ามว่า เผลอทำตะกรุดหล่นในตะกร้าเสื้อผ้าไม่มีีนะครับ  แต่เอาเถอะ เพื่อความสบายใจ ก็ช่วยๆ กันไปครับพี่น้อง

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 10:54:01 »
นานน๊านแวะมาทีครับพี่น้อง
รู้ตัวว่าผิด ก็คิดขอคมา ทำตามคุณอชิตะว่า แล้วก็ไม่มีปัญหาใดๆ ชินบัญชรคุ้มภัยได้อยู่แล้วครับ ดีทางเมตตา การงานนะครับพี่น้อง
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 02:36:07 »
พระที่แตกหักชำรุดเค้านำมา     ป้ำใหม่  แม้ยังไม่ได้ทำการปลุกเสก ยังมีพลังพุทธคุณเลย . . . ครับ

แต่นี่ยังไม่ชำรุดเลยด้วยซ้ำครับ

ลองนึกดูครับหากท่านไปเล่นน้ำตกแล้วท่านไปเล่นอยู่ที่ตีนน้ำตก  ก็คง . . . ด้วยรึเปล่าว

อย่าคิดมากครับ 

นี่แค่ลงไปอยู่ในถังผ้าเอง

ไม่มีบัญหาครับ

อยู่ที่เจตนาครับ  :002:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 03:29:56 »
รับประกันว่าไม่เสื่อมแน่นอนครับ

ไม่ต้องหนักใจไปนะครับ......

ถ้าเราเอาไปใช้ในทางไม่ดี...นั่นแหละจึงจะเสื่อมครับ

ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 05:07:18 »
ไม่เสื่อมครับ..อยู่ที่เจตนา. :053:

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 เม.ย. 2553, 08:11:33 »
มีอยู่ครั้งนึง มีลูกศิษย์หลวงพ่อเดิม ได้สงสัย ถามหลวงพ่อว่า หลวงพ่อครับ พระเเละตะกรุดหลวงพ่อ ผมได้ใส่ลอดราวผ้า จะยังคงศักดิ์สิทธิ์อยุ่มั้ยครับ..หลวงพ่อเดิมท่านตอบว่า มึงเคยเห็น งูเห่ามั้ย งูเห่า มันลงโคลน มุดดิน ลุยสิ่งสกปรกไปทั่ว รอดรูฉี่(บ้านตามต่างจังหวัดจะมีรอยต่อระหว่างพื่นไม้จะเจาะเป็นรูเพื่อไว้ปัสสาวะในเวลากลางคืน..ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพนะครับ)ขึ้นไปกัดฉกมึง  มึงจะตายมั้ย... :002:(ข้อความบางส่วนจากหนังสือประวัติหลวงพ่อเดิมนะครับ ผมนำมาคัดลอกเพื่อให้เจ้าของกระทู้ได้สบายใจ..ทองคำยังไงก็เป็นทองครับ
เราไม่ได้มีเจตนาไม่ถือเป็นการลบหลู่เเต่อย่างใดเเละความศักดิ์สิทธิ์ก็ยังอยุ่คงเดิม.. ครับ

บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 เม.ย. 2553, 10:02:38 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมจากท่านอชิตะนิดนึงครับ

ในเมื่อเป็นตะกรุดชินบัญชร ลองสวดด้วยคาถา ชินบัญชร ดูนะครับ

ขออนุญาตลองยกตัวอย่าง กรณีพระกรุ ที่ถูกฝังดินไว้ คนเดินข้ามไปมาทุกวัน ไม่มีใครรู้ อยู่มาวันหนึ่งจะก่อสร้างถาวรวัตถุ เลยต้องขุดดิน

ปรากฎว่าเจอพระ แห่ไปเช่า ไปบูชากัน เกิดประสบการณ์มากมาย อันนี้ก็เป็นตัวอย่างเรื่องหนึ่งของ ความเสื่อมของวัตถุมงคล ครับ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 เม.ย. 2553, 01:57:09 »
 :009: ทำใจให้..สบาย..สบาย..สบาย.เถิดครับ...เรื่องตระกรุต..ในตระกร้าเสื้อผ้า

"ตระกร้าเสื้อผ้าที่ตระกรุตอยู่ในนั้นก็ของตัวเราเองไม่ใช่หรือ"

:093: ดูแล้วใจเจ้าของตระกรุตเองตังหากที่น่าจะร้อนรุ่มและคิดเองมากไปถึงการที่ตระกรุตจะเสื่อม
และจะขาดศัทธาไปกับการที่ตระกรุตอยู่ในตระกร้าเสื้อผ้าหรือไม่แน่ใจในพลังพิเศษของตระกรุต= ท่านคิดผิดครับ

:005: แต่เพื่อความสบายใจของท่าน....
1.ปฏิบัติตามข้อความด้านบนเลยครับเห็นด้วยกับหลายๆความคิดเห็นของแต่ละท่านครับ
2.นำตระกรุตกลับไปที่วัดแล้วเข้าไป "บ่อน้ำมนต์พรมรังษี" ที่ภายในติดแอร์และมีการเปิดเทป "พระคาภาชินบัญชร"
แล้วทำสมาธิตั้งจิตอธิฐานและสวดมนต์ไปพร้อมๆกับเสียงเทปที่เปิดภายในกุฏิบ่อน้ำมนต์แล้วให้นึกถึง "สมเด็จพุฒาจารย์โต"
3.หมั่นทำความดีและสวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆก็จะทำให้จิตใจของเราสงบลงและ"พลังตระกรุต"ก็จะกับมาเหมือนเดิมครับ

:114: :114: :114:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 เม.ย. 2553, 11:10:06 »
ขอบคุณทุกความเห็นทุกคำแนะนำค่ะ ตอนนี้สบายใจมากแล้ว
และก็ยังนำตะกรุดติดตัวอยู่ค่ะ และก็จะลองทำตามทุกคำแนะนำค่ะ :054: :054: :054: :090:

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 10:06:03 »
แล้วไม่ทราบว่าเพื่อนชู๊ตบาสข้ามหัวสิ่งที่สักมาเสื่อมไหมครับ แล้วถ้าเกิดสาว ป.จ.ด โยนลูกบาสข้ามหัว ของเสื่อมไหมครับสิ่งที่สักมาเสื่อมไหมครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 11:13:27 »
แล้วไม่ทราบว่าเพื่อนชู๊ตบาสข้ามหัวสิ่งที่สักมาเสื่อมไหมครับ แล้วถ้าเกิดสาว ป.จ.ด โยนลูกบาสข้ามหัว ของเสื่อมไหมครับสิ่งที่สักมาเสื่อมไหมครับ

กำไม่เสื่อมหลอกครับ

ไม่มีข้อห้าม ห้ามลอดลูกบาสกับบอลนี่ครับ กำ
ส่วนเรื่องประจำเดือนถ้าเราไม่ไปลอดหว่างขา หรือไปโดนโดยเจตนา ก็ไม่เสื่อมหลอกครับ เหอๆ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 11:25:27 »
ขอบใจนาย กระทู้ข้างบนนะ