ผู้เขียน หัวข้อ: พบเจดีย์เก่าคาดอายุกว่า100ปีโผล่...แม่น้ำปิง  (อ่าน 2426 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ

ชาวบ้านอำเภอขาณุวรลักษบุรี จ.กำแพงเพชร พบเจดีย์โผล่กลางแม่น้ำปิง คาดอายุกว่า100 ปี ต่างแย่งหาพระเครื่อง นับร้อยคน เตรียมให้นักโบราณคดีมาศึกษาข้อมูล...
เมื่อเวลา 08.00 น.วันที่ 6 เม.ย. 2553 นายประเสริฐ บัวสด อายุ 59 ปี บ้านเลขที่ 14 หมู่ที่ 3 ตำบลแสนตอ อำเภอขาณุวรลักษบุรี จังหวัดกำแพงเพชร อาชีพปลูกสวนผัก ในที่ดินบริเวณหลังโรงเรียนวัดน้อยวรลักษณ์ ติดแม่น้ำปิง ใกล้สถานีสูบน้ำพลังไฟฟ้าบ้านแสนตอ 2 ได้ไปพบเจดีย์โบราณโผล่จากกองทราย สูงกว่า 1 เมตร กว้าง 2 คนโอบ มีสภาพยอดเจดีย์หัก และพบอิฐแดงจำนวนมาก วางระเกะระกะตามแนวยาวริมตลิ่งแม่น้ำปิง จึงได้รีบนำเรื่องดังกล่าวไปกราบเรียนให้กับ พระครูสิทธิวชิรธรรม เจ้าอาวาสวัดน้อยวรลักษณ์ เจ้าคณะตำบลแสนตอ -เกาะตาล ที่วัดอยู่ห่างมาทางเหนือจากบริเวณที่พบเจดีย์ประมาณ 500 เมตร จึงรีบพากันไปดูเจดีย์ โดยมีชาวบ้านที่ทราบเรื่องนับร้อยคนต่างพากันตามมาดูด้วย บางคนถึงกับค้นหาสิ่งของมีค่า วัตถุมงคลกันจ้าละหวั่น พบมีพระเครื่องเนื้อดิน สีดำ พิมพ์อู่ทอง พิมพ์พระรอด จำนวนหลายองค์กระดูก ถ้วยโถโอชามโบราณ ไห และ งาช้างชาวบ้านต่างคนต่างรีบแย่งกันจนท้ายที่สุดเจดีย์ที่พบพังทลายกลายเป็นกองอิฐไปในเวลาไม่นาน ชาวบ้านเมื่อพบของที่ต้องการต่างรีบพากันกลับบ้านใครบ้านมัน เพราะเกรงว่า จะถูกเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องมาเอาคืนในภายหลัง โดยไม่มีใครห้ามปรามเป็นที่น่าเสียดายเป็นอย่างยิ่ง

นายออมสิน สุขภิการนนท์ นายอำเภอขาณุวรลักษบุรี พร้อมเจ้าหน้าที่อาสมัครรักษาดินแดน และนายสวอง คชฤทธิ์ ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 3 ตำบลแสนตอเมื่อทราบข่าว ได้เดินทางมายังสถานที่พบเจดีย์ดังกล่าว ซึ่งเชื่อว่ามีอายุเก่าแก่กว่า 100 ปี ขึ้นไป ต้องสืบทราบประวัติอีกครั้ง

ด้านพระครูสิทธิวชิรธรรม เปิดเผยว่า น่าจะเป็นเจดีย์เก่าของวัดน้อยวรลักษณ์แห่งนี้ เนื่องจากบริเวณดังกล่าว เคยเป็นสถานที่ที่ตั้งของที่ว่าการอำเภอขาณุวรลักษบุรี สมัยที่ในหลวงรัชกาลที่ 5 เคยเสด็จทางชลมารคมาเมืองกำแพงเพชร เมื่อร้อยกว่าปีที่ผ่านมา และ คณะของท่านเคยประทับแรมที่บริเวณตำบลแสนตอแห่งนี้ และได้ทรงฉายภาพของหมู่บ้านคนผมแดง ตำบลแสนตอ ภายหลังบริเวณดังกล่าวถูกน้ำในแม่น้ำปิงกัดเซาะ ทั้งวัดทั้งโรงเรียน ทั้งอำเภอเลยแยกย้ายกันตั้งในสถานที่แห่งใหม่ เจดีย์ ที่พบจึงสันนิษฐานว่าจะเป็นเจดีย์เก่าของวัดน้อยวรลักษณ์ ส่วนที่โผล่ออกมาในครั้งนี้ น่าจะเป็นเพราะแม่น้ำแม่ปิงเปลี่ยนทิศทางการไหลกัดเซาะตลิ่งอีกครั้ง ทำให้ได้พบเจดีย์ที่ฝังอยู่ในบริเวณผืนทรายดังกล่าว และได้นำสิ่งของที่พบและที่เหลือจากชาวบ้าน เช่น พระเครื่องบางส่วน ไห งาช้าง กระดูกเก่า ไปเก็บรักษาไว้ที่วัด เพื่อรอให้นักโบราณคดีมาศึกษาข้อมูลที่แน่ชัดอีกครั้งหนึ่งต่อไป

ขอบคุณ

ไทยรัฐออนไลน์

วันพุธที่ 7 เมษายน พ.ศ.2553

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
เสียดายจังพังแล้ว เพราะความยากได้ อยากมี แท้ๆ

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
หดหู่จริงแท้คนรุ่นหลังไม่สำนึกคุณแผ่นดิน[/b]
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
.. :058:..รู้สึกหดหู่ใจเช่นกันครับ..และต้องขอขอบคุณท่านกระแบด้วยสำหรับข่าวสาร.. :114:
...กระผมในฐานะคนที่ชอบวัตถุมงคลกับเขาด้วย..รู้สึกเสียใจและเสียดายมากเลยครับ..ที่อยู่ไกล.. :095:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
น่าเสียดายจังคับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณท่านกระแบนท้องน้ำมากครับ  สำหรับข้อมูลดีๆ

กำคนที่โลภกันจริงๆนะครับ รีบไปค้นหาแย่งพระกันใหญ่

ความจริงพระทั้งหมดที่เจอควรเป็นของแผ่นดิน ควรอยู่ในความดูแลของกรมศิลปกร

ออฟไลน์ CCS

• ศรัทธาเท่านั้นคือตัวกำหนด หาใช่ปัจจัยภายนอกไม่
  • ตติยะ
  • ทุกอย่างต้องชัดเจน
ว้าว! :074: ไม่นึกเลยว่าบ้านผมจะมีข่าวแบบนี้เหมือนกัน
มีเวลาว่างต้องกลับไปดูซะแล้ว เสียดายนะที่ชาวบ้าน
ไม่น่าเห็นแก่ตัวเลย ไม่งั้นน่าจะมีของโบราณให้คนรุ่น
หลังได้ศึกษาอีกเยอะเลย บ้านยายผมก็อยู่ อ.ขาณุวรลักษบุรี
ครับแต่คนละตำบลกัน บ้านผมอยู่ตำบลยางสูง
แต่ก็ใกล้กันกับตำบลแสนตอที่พบเจดีย์ครับ  :074:
กำแพงเพชรนี่พระดีๆเยอะนะครับ พระกรุดังๆก็มีให้เห็นกันถมไป
ไม่รู้ว่าพระที่พบนี่จะดีแค่ไหน ถ้ากลับไปบ้านต้องไปขอดูให้ได้
(คิดว่าคนแถวบ้านน่าจะได้ไว้บ้างล่ะน่า เพราะมีเซียนพระเยอะเหมือนกันบ้านผม)
ยังไงถ้าได้ข้อมูลที่มีประโยชน์ก็จะเอามาลงให้ชมกันนะครับ  :005:
เถ้ามอดจะโหมใหม่เป็นไฟแรง
เงามืดจุติแจ้งเป็นแสงใส
ดาบหักจะคืนคมสมดังใจ
กษัตริย์ไร้บัลลังก์จะหวนคืน

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
- - เสียดายเจดีย์ครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็