ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อสัตว์ ๑๐ ชนิด ที่พระพุทธเจ้าทรงห้ามภิกษุฉัน  (อ่าน 3237 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เนื้อมนุษย์
เนื้อช้าง
เนื้อม้า
เนื้อสุนัข
เนื้องู
เนื้อสิงโต
เนื้อเสือโคร่ง
เนื้อเสือเหลือง
เนื้อหมี
และเนื้อเสือดาว

เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลาย เวลาทำกับข้าวไปถวายพระอย่านำเนื้อพวกนี้ทำกับข้าวไปถวายพระนะครับผม
โดยเฉพาะเนื้องู บางคนไม่รู้ แหม่ได้งูมาผัดเผ็ดถวายพระซะงั้น  กรรม (มีนะครับสมัยนี้ทำเป็นเล่นไป) เพราะฉะนั้นอย่าทำนะครับ :075:
เจตนาเพื่อให้เด็กๆที่ยังไม่รู้หรือคนที่ยังไม่รู้ได้รู้กันใว้นะครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นแอบแฝงเพราะก่อนจะทำกับข้าวไปถวายพระควรรู้ว่าเขาห้ามอะไรใว้บ้าง

ขอบคุณที่มาจากhttp://www.larndham.net/index.php

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2553, 01:29:59 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ขอบคุณครับ ท่านเอ็ม  เนื้อที่ตั้งใจฆ่าก็ไม่ค่อยดีเท่าไร 

แต่ทั้งนี้ก็อยู่กับพระท่านด้วย ถ้าท่าน รู้ หรือได้ยิน หรือ แค่สงสัยว่า ฆ่ามาเพื่อถวาย ก็ผิดอีก

ซื้อเขาสบายใจกว่า เราไม่บาปด้วย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณเอ็มครับ เป็นความรุ้ที่ดีครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
ขอบคุณครับ
ขอแจมด้วยคน
กาลิก4 ของที่พึงจะกลืนกินให้ล่วงผ่านลำคอจำแนกเป็น4อย่าง
1.ยาวกาลิก บริโภคได้ตั้งแต่เช้าถึงเที่ยง มี โภชนะ5 คือ ข้าวสุก ขนมแห้ง ขนมสด ปลา เนื้อ ป็นต้น พวกนมกล่องนมกระป๋องจัดอยู่ในข้อนี้ประเคนได้ตั้งแต่เช้าถึงเที่ยงฉันได้ตั้งแต่เช้าถึงเที่ยง
2.ยามกาลิก บริโภคได้1วันกับ1คืน ได่แก่ ปานะ น้ำสำหรับดื่มคั้นจากลูกไม้8ชนิด 1น้ำมะม่วง2น้ำชมพู่หรือน้ำหว้า3น้ำกล้วยมีเม็ด4น้ำมะซาง5น้ำลูกจันทร์หรือองุ่น6น้ำกล้วยไม่มีเม็ด7น้ำเง่าอุบล8น้ำมะปรางหรือลิ้นจี่ ปานะนี้ใช้ของสดห้ามต้มด้วยไฟ
3.สัตตะกาลิก บริโภคได้7วันได้แก่เภสัช5คือ เนยข้น เนยใส น้ำมัน น้ำผึ้ง น้ำอ้อย  โค้ก แฟนต้า เป๊บซี่ โออิชิ เอ็ม100 จัดอยู่ในข้อนี้
4.ยาวชีวิก บริโภคได้เสมอไป ไม่มีจำกัดกาลเช่น รากไม้ น้ำฝาด ใบไม้บางชนิด ผลไม้บางชนิด และเกลือ เป็นต้น
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา