ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดได้มาจากวัดชายนา  (อ่าน 7430 ครั้ง)

ออฟไลน์ topsync

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตะกรุดได้มาจากวัดชายนา
« เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 04:56:57 »
ตะกรุดได้มาจากวัดชายนาเมื่อ ประมาณ 6 ปีที่แล้ว ช่วยดูให้หน่อย ว่าเป็นอักขระยันต์มหาอุต หรือไม่ ?
ตอบด่วน ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2553, 05:03:24 โดย topsync »

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
ตอบ: ตะกรุดได้มาจากวัดชายนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 10:35:07 »
โห   ถึงกับต้องกางออกมาเลยหรือครับ
ผมก็มีครับแต่ผมไม่กล้าคลี่ออกมา เลยไม่รู้ว่าข้างใน ยัตน์อะไร  เอาไว้รอผู้รู้นะครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 07:54:27 »
รอพี่อชิตะ สายตรงทางวัดชายนาดีกว่า  :058:

มีอยู่เหมือนกันตะกรุดหลวงพ่อตัด แต่ปั้มนะ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 08:21:27 »
เอ เคยมีคน บอกผม มาว่า ตระกุด ถ้าคลายออกมา จะไม่ขลัง

จริง เท็จ รอผู้รู้ครับ !

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 09:28:47 »
เอ เคยมีคน บอกผม มาว่า ตระกุด ถ้าคลายออกมา จะไม่ขลัง

จริง เท็จ รอผู้รู้ครับ !

ครูบาอาจารย์บ้างท่านก็บอกอย่างนั้น แต่ของหลวงพ่อตัด เท่าที่รู้มาไม่มีเสื่อมครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 10:32:59 »
ตะกรุดปั๊มครับ...เป็นตะกรุดที่บูชาจากท่านโดยตรง ใส่ไว้ในบาตรข้างๆท่าน จะได้รับพร้อมกับผ้ายันต์เพชพญาธรสีขาว

จะเป็นตะกรุดปั๊ม2ด้าน ด้านนึงจะปั๊มยันต์เฑาะว์ อีกด้านปั๊มอักขระคาถามหาอุตม์

ตะกรุดวัดชายนาท่านอชิตะบอกว่า คลี่แล้วไม่เสื่อมครับ

....ลายละเอียด ลองใช้แถบค้นหาด้านบนดูนะครับ เคยมีกระทุ้ของท่านอชิตะลงไว้อย่างละเอียดครับ....

กราบนมัสการหลวงพ่อตัด ด้วยอาลัยครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 เม.ย. 2553, 10:22:16 »
ไม่เคยมีครับ อยากได้บูชาบ้างไม่ทราบว่าที่วัดยังพอมีให้บูชาไหมครับ

กราบอาลัยหลวงพ่อตัดครับ

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 04:52:08 »
ดูไม่ชัดอ่ะครับ แต่มองไกลๆแล้วน่าจะเป็นตะกรุดในบาตรกระมัง ให้พี่อชิตะมาชี้ขาดดีที่สุดครับ

ส่วนเรื่องตะกรุดในบาตร น่าจะยังพอมีที่ตู้วัดครับ
ยังไงก็ขอเชิญที่วัดชายนาครับ

ขอบอกกล่าวเรื่องงานบุญของวัดชายนาครับ
วันที่ 15 เมษายน 2553 นี้ ที่วัดชายนามีงานไหว้ครูที่วัด
วันที่ 24 เมษายน 2553 นี้ มีงานทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อการศึกษาเด็กนักเรียนบ้านในดงครับ

ขอบคุณครับ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ kmitnb@

• ทุติยะ
  • **
    • หมู่บ้านศิษย์วัดชายนา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 11:54:16 »

:017: :017: :017: :017:
ตะกรุดวัดชายนาสมัยก่อน อักขระที่จารไว้ข้างในมีไม่กี่ตัวเองครับ สมัยนั้นยังไม่มีเครื่องปั๊มตะกรุด

ต่อมามีผู้นำเครื่องปั๊มตะกรุดมาถวาย หลวงพ่อจึงได้เขียนอักขระยันต์ ให้ไปเพื่อไปทำบล็อคสำหรับปั๊มตะกรุด

ตะกรุดยันต์ปั๊ม ขนาด 3 นิ้ว วัดชายนา จะประกอบด้วยคาถา 7 แถว  มียันต์เฑาว์ขัดสมาธิกำกับอักขระไว้ 1 ยันต์ (ถ้าเป็นแบบจารมือจะมี 6 แถว)

อักขระแต่ละแถว เรียงตามลำดับแถว จะประกอบด้วย

1.นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ  (ตั้งธาตุทั้ง4)

2.นะอุดโมอัด นะโมพุทธายัด ตันอึ (คาถามหาอุดตามตำราวัดชายนา)

3.อะนิทัสสะนะอัปปะฎิ (บทนี้ลั่นไกมิออกแล)

4.อะนิทัสสะนะอัปปะฎิฆา (บทนี้ลูกมิออกจากลำกล้อง)

5.อะนิทัสสะนะอัปปะฎิฆาตายะ (บทนี้ลำกล้องแตก)

6.อุสะหะ สะปะสะอุ (อักขระยันต์ประจำตัวหลวงพ่อ)

7.นะมะพะทะ จะภะกะสะ (หนุนธาตุ)

ถ้าเป็นตะกรุดตะกั่วปั๊มดอกเล็กยาว 1.5 นิ้ว  จะลง ยันต์เฑาะ และ พุทธะสังมิ(ไตรสมณะคม)

ตะกรุดวัดชายนา จะเด่นมากทางด้าน แคล้วคลาดปลอดภัย มหาอุด คงกะพัน   เรื่องประสบการณ์ไม่ต้องพูดถึงครับเจอกันมาเยอะแล้ว

ที่วัดยังมีให้บูชาอยู่ครับ  แบบปั๊ม 3นิ้ว ทำบุญ 100 บาท   แบบ 1.5นิ้ว  ทำบุญ 3 ดอก 200 บาท ครับ

เป็นตะกรุดชุดสุดท้ายที่เอาออกมาจากกุฎิหลังจากที่หลวงพ่อมรณะภาพแล้วครับ ทันท่านเสกทั้งหมดแน่นอนครับ

:052: :052:ส่วนเรื่องที่คลี่ตะกรุดของท่าน คลี่ได้ ม้วนได้ ครับ ไม่มีปัญหา ถ้าไปถามหลวงพ่อ ท่านก็จะบอกว่า

ตะกั่วอยู่ที่ไหนก็เป็นตะกั่ว  ไม่เสื่อม ถ้าคนใช้มันเป็นคนดี ของก็ดี คนไม่ดีเอาไปใช้ ของดีก็ไม่ดี

ยังไงรอพี่ อชิตะ มาเสริมข้อมูลเพิ่มเติ่มให้อีกทีนะครับ

:017: :017: :017: :017: :017:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2553, 12:10:38 โดย kmitnb@ »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2553, 11:15:49 »
 :053: :053: น้องพระจอม แจงสี่เบี้ยไว้ชัดเจนแล้วนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล

ไหนๆ ก็ให้มาเสริม ว่าไงก็ว่าตามกันครับ

เอาเป็นว่ากลับที่กระทู้ตั้งต้น  จขกท. เล่าว่าได้มาประมาณ ๖ ปี  ก็น่าจะประมาณปี ๔๗-๔๘   

น่าเสียดายนะครับ ยุคนั้นตะกรุดจารยังมีแจกอยู่และตอกโค๊ด ว.ช.น.ด้วย ลองค้นๆ ดูนะครับ อาจจะมีของดีหลงเหลืออยู่อีก

ส่วนที่ถามว่า เป็นยันต์อักขระทางมหาอุดหรือเปล่านั้น  ท่านkmitnb@ ได้บอกเล่าเป็นที่เข้าใจแล้วนะครับ

มีเรื่องเล่าแถมเล็กน้อย

หลวงพ่อตัดเคยเมตตาเล่าให้ฟังว่า การปลุกเสกของทางมหาอุดก็อย่างหนึ่ง เสกทางเมตตาก็อีกแบบ

ถ้าเป็นของวัดชายนา ท่านจะแยกปลุกเสกเป็นแต่ละประเภทไป  ตะกรุดส่วนตะกรุด สีผึ้งก็แยกไว้ปลุกเสกต่างหาก ตะกรุดเมตตาก็อีกรอบ

โดยทั่วไปของที่ปลุกเสกต้องมีอักขระอย่างน้อย ๑ ตัว  ที่เห็นจะไม่มีเลยก็เป็นสีผึ้ง ซึ่งเน้นที่ขั้นตอนที่หลวงพ่อท่านทำเอง

กระซิบซักนิด ของดีที่น่าใช้ นอกจากตะกรุดและปลัดขิกแล้ว ก็มี ลูกสะกดตะกั่่วอวน ลูกแก้ว และลูกอมดินเผาครับ

ทั้งหมดนี้หลวงพ่อตั้งใจทำไว้แจกไม่อั้นจริงๆ  และเป็นของจริงแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เม.ย. 2553, 07:54:59 »

กระซิบซักนิด ของดีที่น่าใช้ นอกจากตะกรุดและปลัดขิกแล้ว ก็มี >> ลูกสะกดตะกั่่วอวน <<ลูกแก้ว และลูกอมดินเผาครับ

ทั้งหมดนี้หลวงพ่อตั้งใจทำไว้แจกไม่อั้นจริงๆ  และเป็นของจริงแน่นอนครับ

แล้วเมื่อไหร่พี่เมฆจะเอามาแจกน้องมั่งอะครับ ง่า อิอิ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 10:18:05 »

กระซิบซักนิด ของดีที่น่าใช้ นอกจากตะกรุดและปลัดขิกแล้ว ก็มี >> ลูกสะกดตะกั่่วอวน <<ลูกแก้ว และลูกอมดินเผาครับ

แล้วเมื่อไหร่พี่เมฆจะเอามาแจกน้องมั่งอะครับ ง่า อิอิ

ว่างๆ จะค้นดูให้นะครับ  ยังไม่รับปาก 

ไว้คุยหลังบอร์ดครับ ท่านเอ็ม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 10:26:15 »

ว่างๆ จะค้นดูให้นะครับ  ยังไม่รับปาก 

ไว้คุยหลังบอร์ดครับ ท่านเอ็ม

กำขอบคุณครับ
ผมล้อเล่นนะครับ
ขอบคุณพี่เมฆมากมาย พี่เมฆใจดีมากมายครับ อิอิ
แต่อยากได้จากมือพี่เมฆมากกว่าอะ    :075:

ออฟไลน์ patay1105

• ไก่ป่า ขอเป็นผู้ชายนับ3
  • ทุติยะ
  • **
  • ศิษย์พ่อท่านเอื้อม ลูกหลานขุนพันธรักษ์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พ.ย. 2553, 09:40:09 »
สุดยอดเลยคับ สำหรับความรู้ใหม่ๆ
โง่ไม่เป็นเป็นใหญ่ยาก
โง่มากๆยากเป็นใหญ่
คนโง่เป็นเหยื่อของคนฉลาด
คนฉลาดเป็นเหยื่อของคนที่แกล้งโง่

กราบบูรพาจารย์ทุกองค์