ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร ทำไมผีถึงกลัวพระครับ  (อ่าน 7930 ครั้ง)

ออฟไลน์ schecter3

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตามนั้นครับ

แล้วถ้าเจอผีจริงๆ ควรทำไงครับ

ผมค่อนข้างขี้กลัวครับ

ผมแขวนท่านฤาษีและสักเศียรฤาษี ก็ช่วยอุ่นใจได้ครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: เพราะอะไร ทำไมผีถึงกลัวพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 09:39:30 »
กลัวผีไม่หน้ากลัว แต่ที่หน้ากลัวนั้นคือคนครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:..............

ออฟไลน์ schecter3

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: เพราะอะไร ทำไมผีถึงกลัวพระครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 09:41:48 »
คนผมก็กลัวครับ โดยเฉพาะผู้หญิง ชอบหักอก เรื่องมันเศร้าครับ  :065: :065:

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 11:09:19 »
คนเรานั้น หน้ากลัว กว่าผีหลายร้อยเท่าครับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 01:51:12 »
แล้วทำไม ผีจึงกลัวพระ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 03:05:43 »
อืมตอบยากนะนี่ แต่ลองอ่านบทความข้างล่างดูครับผม

คุณทราบหรือไม่ว่าพระเครื่องที่คุณแขวนกันอยู่นั้น เริ่มขึ้นเมื่อใด?
พระพุทธศาสนาได้เข้ามาสู่ประเทศไทยในสมัยพุทธกาลหลังจากที่พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธปรินิพพานไปนานแล้ว ศาสนาพุทธเริ่มแผ่ขยายเข้ามาเมื่อใดนั้นไม่ค่อยจะทราบแน่ชัด แต่ทว่าวัตถุมงคลในพุทธศาสนานั้นหรือที่เรียกกันโดยทั่วไปว่า “พระเครื่อง หรือพระเครื่องราง” คือคนในสมัยนั้นได้หยิบยกเอาว่า พระเครื่องดังกล่าวเป็นเสมือน สมมติองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า แต่มีขนาดเล็ก สร้างเอาไว้เพื่อเป็นของมงคลสำหรับบรรจุไว้ใน เจดีย์ เพื่อเป็นที่ระลึกถึงพระพุทธเจ้าและเพื่อสืบสานพระพุทธสนาต่อไป

ประวัติเริ่มต้นที่ค่อนข้างชัดเจนก็คือ ปรากฎหลักฐานภายหลังการสร้างพระพุทธรูป ราวพุทธศักราช ๕๐๐ ในสมัยทวาราวดี (สมัยทวาราวดี ราวพ.ศ.๔๐๐ -พ.ศ. ๑๒๐๐)และสมัยศรีวิชัย (พ.ศ. ๑๓๐๐) โดยการสร้างพระบูชาขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึกสำหรับผู้ที่มาเคารพสังเวชนียสถาน เพื่อใช้ระลึกถึงคุณของสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งในสมัยนั้นไม่ทราบว่าเรียกพระบูชานั้นว่าอะไรรู้แต่เพียงว่านิยมติดตัวกันไว้เสมือนเครื่องรางของขลัง ไว้เวลาออกรบหรือเดินทางไปในต่างแดน ซึ่งก็มีพระพุทธคุณเชื่อกันว่ากันภูตผีปีศาจได้ซึ่งก็นับเป็นความเชื่อเล่าขานต่อๆกันมา…

ส่วนความหมายของคำว่าพระเครื่องในไทยนั้น เริ่มเกิดมีขึ้นมาในสมัยสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว หรือรัชกาลที่๕ที่ทรงรับสั่ง ให้นำเครื่องจักรจากยุโรปมาเพื่อผลิตเหรียญกษาปณ์ ทำให้เกิดมีการผลิตเหรียญของเกจิอาจารย์ชื่อดังตามมาอีกเป็นลำดับ ทำให้ผู้คนเรียกพระที่ผลิตมาจากเครื่องจักรพิมพ์เหรียญนั้นติดปากกันต่อมาว่า “พระเครื่อง” หรือเรียกพระองค์เล็กๆ ที่เป็นพระพิมพ์เรียกเหมารวมกันว่า “พระเครื่อง” เช่นเดียวกันพระเครื่องส่วนใหญ่ จะจัดสร้างให้มีขนาดเล็กเพื่อที่จะสามารถสร้างได้จำนวนมากๆและแจกกันทั่วถึงแก่บรรดาญาติมิตร เพื่อใช้สำหรับบรรจุในพระพุทธเจดีย์และเพื่อแสดงให้เห็นถึงความรุ่งเรืองของพระพุทธศาสนา ใช้ใส่เป็นวัตถุมงคล เป็นที่นิยมแก่ผู้พบเห็น ป้องกันภัย หรือคุณไสยต่างๆได้ ตามความเชื่อต่างๆนาๆแล้วเมื่อพูดถึงใช้ใส่เพื่อป้องกันภัยต่างๆแล้ว ก็จะขอพูดถึงว่า ทำไมพระเครื่องถึงนำมาใช้ยกเป็นความเชื่อในเรื่องของการป้องกันภูตผีปีศาจกันสักหน่อยที่มาก็คงจะเพราะผู้มีศักดิ์สูงชอบใช้คำนำหน้าตนเองว่า “พระ” เหตุผลก็คือความเชื่อของคนไทยนั้นเปรียบพระ เป็นของที่สูง น่าเคารพบูชาและเพื่อดำรงพระพุทธศาสนาสืบไป เราจึงนิยมเรียกขานนามผู้มีศักดิ์สูงนั้นไปต่างๆ เช่นพระยา  เจ้าพระยา หรือ คุณพระ แม้แต่คำว่า พระมหากษัตริย์นำหน้าชื่อทุกครั้งทั้งนี้ก็เพื่อเป็นสิริมงคลแก่เจ้าของชื่อ เพื่อเป็นที่รักใคร่เคารพแก่ผู้คนทั่วไป

ชายทุกคนที่เกิดมาในสยามประเทศและศรัทธาอยู่ใต้ร่มบรมโพธิสมภารของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ครั้งหนึ่งในชีวิตก็ควรที่จะได้บวชห่มผ้าเหลืองสักครั้งเพื่อทดแทนคุณบิดามารดา เป็นหญิงก็ให้ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาเพื่อดำรงคุณงามความดีบอกต่อพระพุทธศาสนาให้ดำรงอยู่สืบต่อไป แม้แต่คนที่ตายไปแล้วก็ยังคงต้องพึ่งพระสงฆ์องค์เจ้ามาสวดพระอภิธรรม ส่งวิญญาณละสังขารไปอยู่ในที่สงบตามแต่บุญและกรรมที่ทำกันมา

ด้วยเหตุผลนี้ ภูตผีปีศาจต่างๆ ได้ทราบในพระพุทธคุณอันมหาศาลนี้ก็เกรงกลัวไม่อาจทำอันตรายใดๆได้ แม้เป็นผี ก็อยากที่จะพ้นบ่วงกรรม แต่ไม่อาจกระทำได้เหมือนตอนที่อยู่ในชาติมนุษย์ การจะไปหลอกหรือแกล้งผู้คนให้กลัวแก่ตนนั้นก็จะถือเป็นบาปติดตัวไปอีก ผีตนไหนดื้อไปแกล้งหลอกชาวบ้าน พอไปพบว่าชาวบ้านคนนั้นแขวนพระบูชามีศีลธรรมติดตัวมาบ้าง ก็ต้องกลัวเกรงระลึกถึงบาปบุญคุณโทษ เมื่อผีตนนั้นนึกถึงพระพุทธคุณขึ้นมาได้ ก็จำต้องล่าถอยไปนี่คือที่มาว่า[bgcolor=#ff8900]ทำไมผีถึงกลัวพระ[/bgcolor]

แต่ในปัจจุบันนี้รู้สึกว่าคนจะไม่ค่อยกลัวผีกันแล้ว จะกลายเป็นว่าคนกลัวคนด้วยกันเองมากกว่า คนหลอกคนนี่น่ากลัวมากๆ แขวนพระสักกี่องค์ก็ทำอะไรไม่ได้…เอาเป็นว่าขอให้พวกเราที่เคารพบูชาพระเครื่องโปรดช่วยทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาไปด้วย ยึดมั่นอยู่ในศีลธรรมอันดีไม่คดโกงใคร หากินด้วยความซื่อสัตย์สุจริต กินอยู่อย่างพอเพียง มีชีวีตที่เป็นสุข

ข้อมูลจาก http://www.amulet.in.th/forums/view_topic.php?t=1852

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 08:35:22 »
ตามนั้นครับ

แล้วถ้าเจอผีจริงๆ ควรทำไงครับ

ผมค่อนข้างขี้กลัวครับ

ผมแขวนท่านฤาษีและสักเศียรฤาษี ก็ช่วยอุ่นใจได้ครับ

ถ้าเจอผีจริงๆก็แผ่เมตตาซิครับ

คนเราเจอผีไม่ได้เจอกันง่ายๆนอกจากดวงตก หรือวิญญาณตนนั้นมาขอส่วนบุญ

ผิดถูกขออภัย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 04:19:22 »
เมตตาธรรมค้ำจุนโลก คิดดี พูดดี ทำดี เทวดาและผีย่อมเกรงใจและรักษา
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 04:57:43 »
คนดี ผีคุ้ม   :003: :003: :003:[/color]

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 05:20:31 »
ถ้าเกิดสักยันต์ ไม่ต้องกลัวผีหรอกครับ สบายใจทำใจให้นิ่งของพวกนี้จะทำอะไรเราไม่ได้ครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 05:43:17 »
แล้วพระที่มรณะภาพไปจะกลัวพระที่เราห้อยมั้ย
ง่ายๆคือผีพระกลัวพระมั้ย ก๊ากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 10:24:19 »
แล้วพระที่มรณะภาพไปจะกลัวพระที่เราห้อยมั้ย
ง่ายๆคือผีพระกลัวพระมั้ย ก๊ากๆๆๆๆๆ

...ไม่น่าจะฮานะแบบนี้.....

...เอาพระเจ้ามาล้อเล่น บาปกรรมติดตัวนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 10:40:18 »

คิดได้ยังไงนะครับที่พิมพ์มาถาม ต้องให้คะแนนจริงๆ ไม่รู้คิดได้ยังไง แถมคิดแล้วยังหัวเราะอีก หายากจริงๆความคิดแบบนี้
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 10:55:00 »

น่าขำตรงไหนมิทราบครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 11:08:14 »

แล้วคุณล่ะ คิดงี้แล้วยังสื่อสารออกมากลัวบาปมั๊ย ก๊ากๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 11:08:52 โดย ~เสน่ห์โจรสลัด~ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 11:11:36 »
บาปกรรม  นะครับ

11;  42;  12;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 11:11:50 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 10:04:13 »
บ้านผมก็สร้างเดี่ยวๆในพื้นที่ค่อนข้างเปลี่ยว..หากมีเสียงหรืออะไรแปลกๆขึ้นมาตอนดึกๆ...เชื่อเถอะว่าผมภาวนาให้มันเป็นผีมากกว่าเกิดจากคนครับ..เพราะสมัยนี้คนน่ากลัวกว่าผีจริงๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 10:50:42 »

โอ้ชื่นชมครับ ช่างกล้า

ไม่กลัวบาปกลัวกรรมเลยนะครับ   อย่างน้อยก็บาปปากแล้ว ก๊ากๆๆๆๆ  :001: 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 11:08:39 »

หาสาระอะไรดีๆใส่ชีวิตมั่งนะคะ ความคิดอะไรอาจจะดีขึ้น!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2553, 11:09:48 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 11:11:33 »
ผีไม่ได้กลัวพระเสมอไป ในพระไตรปิฏก ยังกล่าวถึง ภูตผี ปีศาจ ทีออกมาหลอกหลอน พระสงฆ์
ที่ยังไม่บรรลุธรรม เลย

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 11:25:39 »

ช่างกล้าบอกได้คำเดียวเลยนะสั้น"บาป"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 01:07:05 »
ผีไม่ได้กลัวพระเสมอไป ในพระไตรปิฏก ยังกล่าวถึง ภูตผี ปีศาจ ทีออกมาหลอกหลอน พระสงฆ์
ที่ยังไม่บรรลุธรรม เลย

ถูกต้องนะคร๊าบ
 ขนาดผมบวชยังเคยเจอเลยครับ  ขนาดมีพระพุทธรูปอยู่ข้างๆองค์ใหญ่ๆ แต่มาดีครับอิอิ มาขอส่วนบุญ  :001:

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 พ.ค. 2553, 01:55:15 »
 :069:
อย่าไปต่อว่าเขาเลยค่ะ เขาคงเป็นประเภทคิดน้อยค่ะ
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ piginmoon

• ไม่เป็นไร
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 09:34:23 »
ผีไม่ได้กลัวแต่พระอย่างเดียวหรอกครับ ผีก็กลัวคนได้เหมือนกันครับ ถ้าคนนั้นมีจิตรและสมาธิที่ดี ลองสังเกตุดูสิครับว่า ส่วนใหญ่คนไม่กลัวผีมักไม่เจอผี แต่คนที่กลัวผีมักเจอผี ได้หลายกรณีอาจจะเกิดจากจินตนาการไปเองหรืออะไรก็ตาม แต่โบราณเขาว่ากันมาว่า  เวลานอนไม่ควรทาแป้งที่หน้าเพราะจะโดนผีอำเพราะแป้งจะบังรัศมีที่หน้าผาก  สังเกตุดูคนโบราณมักจะไม่ไว้ผมปิดหน้าผากเพราะเขาจะถือกันว่า รัศมีของคนอยู่ที่หน้าผากครับ และเวลาเดินตอนกลางคืนถ้าเป็นทางเปลี่ยวต้องมีทางเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวาหรือทางแยก ก่อนถึงทางแยกพยายามส่งเสียงนิดนึง อาจจะแกล้งไอ แกล้งจาม ก็ได้ เพราะบางทีอาจจะมีอะไรอยู่ตรงทางที่เราเดินที่เราจะเลี้ยวไป เมื่อเขาได้ยินเสียงเขาก็จะหลบไป บางครั้งที่เห็นเพราะเขาหลบไม่ทันครับ ถ้ามีอะไร ไม่ถูกไม่ควรก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 10:59:04 »
ผีไม่ได้กลัวพระหรอกครับ แต่เกรงในความดีมากกว่าครับ ถ้าผู้ใดประพฤติและปฏิบัติตนอยู่ในศีลในธรรมก็ไม่ต้องกลัวผีหรอกครับ และยิ่งถ้าได้ทำบุญสวดมนตร์และแผ่เมตตาเป็นประจำก็จะยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ต.ค. 2553, 11:07:56 »
ผมว่าถ้าไม่มี "ก๊ากๆๆๆๆๆ" คำถามก็คงจะดูดีกว่านี้นะครับ :090: แต่ไม่เป็นไรครับ ทุกคนก็มีผิดพลาดกันได้ทุกคน ก็ขอให้เป็นอุทาหรณ์แล้วกันนะครับ จะได้ไม่ผิดกันอีกครับ ด้วยความเคารพครับ :090:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:16:12 »
ขอโทษนะครับคุณเอาส่วนไหนคิดครับ คนหนอคน :069:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 05:53:41 »
:045:เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกันครับ :045:... :050:และสรุปได้ว่าผีไม่ได้กลัวพระแต่เกรงบารมีท่าน(พระที่ปฏิบัติดี)...เคยอ่านประวัติหลวงปู่แหวนออกธุดงค์กับหลวงปู่ตื้อระหว่างทางท่านยังเคยถูกผีเล่นงานเลยครับ...ส่วนพระที่มรณภาพไปแล้วถ้าท่านปฏิบัติไว้ดีตอนเป็นมนุษย์ท่านก็คงไปสู่สวรรค์..ภพภูมิที่ดี..หรือสู่พระนิพพาน...แต่พระที่...ก็คงไม่ต่างจากปุถุชนทั่วไปหรอกครับ :050:(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับผิดถูกเช่นไรก็ขออภัยด้วยครับ) :054:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 06:16:36 »
ขอให้หยุด การประนามได้แล้วครับ เพื่อเป็นการสมานฉันท์ของสังคมวัดบางพระ :054:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 พ.ย. 2553, 08:21:46 »
มีคนเข้าพูดว่าผิดเป็น ครู  แต่ผิดแล้วต้องปรับปรุงตัวคราบ :075:
มัย มี  ก๊ากๆๆๆๆๆ  ก็จะเป็นคำถามที่ดูดีอยู่
ถือ ชะว่า  เข้ารัก  เข้าจึงเตือนเรา
 :069:ปรับปรุงตัวใหม่นะ :069:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 พ.ย. 2553, 08:35:06 »
ให้สวดบทกรณียเมตตสูตร  ครับ 

กะระณียะมัตถะกุสะเลนะ ยันตัง สันตัง ปะทัง อะภิสะเมจจะ
สักโก อุชู จะ สุหุชู จะ
สุวะโจ จัสสะ มุทุ อะนะติมานี
สันตุสสะโก จะสุภะโร จะ
อัปปะกิจโจ จะสัลละหุกะวุตติ
สันตินทริโย จะ นิปะโก จะ

อัปปะคัพโภ กุเลสุ อะนะนุคิทโธ
นะจะขุททัง สะมาจะเร กิญจิ เยนะ วิญญู ปะเร อุปะวะเทยยุง
สุขิโน วา เขมิโน โหนตุ สัพเพ สัตตา ภุวันตุ สุขิตัตตา
เยเกจิ ปาณะภูตัตถิ
ตะสาวา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
ทีฆา วา เย มะหันตา วา มัชฌิมา รัสสะกา อะณุกะถูลา
ทิฏฐา วาเย จะอะทิฏฐา

เยจะ ทูเรวะสันติ อะวิทูเร
ภูตา วา สัมภะเวสี วา
สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา
นะ ปะโร ปะรัง นิกุพเพถะ
นาติ มัญเญะกะ กัตถะจิ นังกิญจิ
พยาโรสะนา ปะฏีฆะสัญญา นาญญะ มัญญัสสะ ทุขะมิจเฉยยะ

มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข
เอวัมปิ สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
เมตตัญจะ สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
อุทธัง อะโธ จะติริยัญจะ
อะสัมพาธัง อะเวรัง อะสะปัตตัง
ติฏฐัญจะรัง นิสินโน วา

สะยาโน วา ยาวะตัสสะ วิคะตะมิทโธ
เอตัง สะติง อะทิฏเฐยยะ
พรัหมะเมตัง วิหารัง อิธะมาหุ
ทิฏฐิญจะ อะนุปคัมมะ สีละวา
ทัสสะเนนะ สัมปันโน
กาเมสุ วิเนยยะ เคธัง  นะ หิ ชาตุ คัพภะเสยยัง ปุนะเรตีติ

ประวัติบทสวดกรณียเมตตสูตร

เรื่องมีว่า สมัยหนึ่งจวนเข้าพรรษา ภิกษุจำนวนหนึ่งกราบทูลลาพระพุทธเจ้า เพื่อไปอยู่จำพรรษาในป่าลึกแห่งหนึ่ง เหล่ารุกขเทวดาคิดว่าพระคุณเจ้าคงพักชั่วคราว ไม่กี่วันก็จะไป จึงพากันลงมาอยู่บนพื้นดินเพื่อถวายความเคารพแก่พระสงฆ์แต่เมื่อรู้ว่าพระคุณเจ้าจะอยู่ที่ป่านี้ตลอดพรรษา จึงปรึกษากันว่าพวกเราเห็นจะต้อง"ไล่" พระท่านไป ไม่เช่นนั้นจะลำบากมากที่จะต้องมาอยู่บนพื้นดินอย่างนี้จึงพร้อมใจกันหลอกหลอนภิกษุที่ไปนั่งกรรมฐานอยู่ใต้ต้นไม้บ้าง ในถ้ำบ้าง จนท่านอยู่ไม่เป็นสุข พระก็กลัวผี ว่าอย่างนั้นเถอะ จึงตกลงกันกลับไปเฝ้าพระพุทธเจ้า กราบทูลเรื่องราวให้ทรงทราบ
พระพุทธองค์ตรัสว่า "พวกเธอมิได้เอาอาวุธติดตัวไปด้วย จึงถูกผีหลอกหลอน" เมื่อกราบทูลถามว่า อาวุธชนิดไหน พระองค์ก็ตรัสว่า อาวุธคือความเมตตา ว่าแล้วก็ทรงสวดกรณียเมตตสูตร ให้ฟัง แล้ว มีพุทธบัญชาให้กลับไปยังป่านั้นอีก และให้สวดทันทีที่เดินเข้าป่า และสวดทุกวันภิกษุเหล่านั้นก็ทำตามพุทธโอวาท บรรดาผีสางคางแดงทั้งหลายได้ยินบทสวด ก็มีจิตใจอ่อนโยน รักใคร่ในพระสงฆ์ ไม่หลอกหลอน ทำให้ท่านสามารถอยู่ในป่าได้อย่างผาสุก พระภิกษุได้สัปปายะ เจิรญธรรมสำเร็จอรหันตผลถ้วนทั่วกัน
เพราะเหตุว่าเนื้อหาของบทสวดเป็นการแผ่เมตตาความรัก ปรารถนาดีแก่เหล่าเทวดาในป่าและแก่สรรพสัตว์ทั้งหลายซึ่งท่านก็จะมีไมตรีจิตตอบและถวายการอารักขาให้ผาสุกกัน จึงกลายเป็นธรรมเนียมว่าเมื่อผ่านศาลเจ้าเทพารักษ์หรือไม้วนปติ ที่มีชนนับถือพึงให้ภิกษุเจริญสามีจิกรรมเจริญเมตากรียสูตร…บ้างเรียกมนต์ขับผี ปัจจุบันนำไปสวดรวมกับเจ็ดตำนาน สิบสองตำนาน เรารับฟังเนืองๆแต่ไม่เข้าใจความหมาย บทนี้ใช้ได้ดีทีเดียวเวลาไปนอนป่าหรือที่ไม่คุ้นชินทำให้นอนหลับง่ายและทำให้จิตสงบได้