ผู้เขียน หัวข้อ: ทำทานหรือส่งเสริมให้คนทำบาป  (อ่าน 2234 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ทำทานหรือส่งเสริมให้คนทำบาป
« เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 10:06:43 »

ผมดูคลิปวีดีโอชุดนี้เหมือนเวลาเราไปปล่อยนกปล่อยปลาตามที่เขาจัดไว้ให้เหมือนให้เขามีอาชีพ ไม่ได้ไปซื้อที่ตลาดที่เขาเอามาขาย แล้วเราไปซื้อเอามาปล่อย การทำทานแบบนี้เห็นแล้วพวกเราคิดอย่างไรกันบ้างครับ ลองดูกันนะครับ http://www.thairealtv.com/2009/index.php

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ทำทานหรือส่งเสริมให้คนทำบาป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 02:05:20 »
โดยส่วนตัวแล้ว จะซื้อจากตลาดไปปล่อย สงสารพวกที่โดนจับมาขังเพื่อรอให้คนที่ไปทำบุญซื้อมาปล่อย
ไม่รู้ใครจะได้บุญใครจะได้บาป
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ schecter3

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: ทำทานหรือส่งเสริมให้คนทำบาป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 02:49:18 »
ส่วนมากผมซื้อสัตว์จากตลาด แล้วนำไปปล่อยในวัดครับ อิ่มบุญ อิ่มกุศล  :090: :090: :090:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 08:05:46 »
ขอบคุณพี่เจมส์ คนรักษ์พระด้วยครับที่นำมาให้ชมกัน

เคยไปปล่อยปลาที่วัดระฆัง ปล่อยเสร็จไม่ถึง 1 นาที มีเด็กน้อยกระโดดลงไปจับเลย ตอนนั้นรู้สึกปล่อยเต่า

แต่กรณีที่ขอทานแบบนี้ ผมจะไม่ค่อยให้ครับ  :068:  ผมเอาเงินไปหยอดตู้ค่าน้ำค่าไฟที่วัดดีกว่าครับ   :001:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 06:41:52 »
ขอระบายให้ฟังบ้างครับ..โดยเฉพาะเพื่อนๆสมาชิกที่อยู่หาดใหญ่....คือว่า ผมอยู่หาดใหญ่...เวลาจะปล่อยปลาผมมักจะไปที่ตลาดนัดวันอาทิตย์ที่เรียกกันว่า " ตลาดนัดหาดใหญ่ใน " โดยจะเลือกซื้อปลาในตลาดที่รอถูกฆ่าไปทำเป็นอาหาร...เช่นปลาหมอ ปลาดุก ปลาช่อน..แรกๆก็จะปล่อยที่"วัดหาดใหญ่ใน"ทุกครั้งเพราะในวัดมีบันไดท่าน้ำยื่นลงไปในคลอง..แต่พอครั้งหลังสุดไปเจอมาเต็มๆ...เพราะก่อนลงท่าน้ำจะมีศาลาซึ่งพวกขายปลาขายหอยให้นักท่องเที่ยวทำบุญจะใช้ศาลานี้เป็นที่พักและผมไปเจอเด็กวัยรุ่นซึ่งเมื่อถึงจังหวะปลอดคน..จะคอยใช้สวิงช้อนปลาและหอยที่มีคนปล่อยลงไป...พวกปลาไหลและหอยขมมันก็เอามาขายต่อ..แล้วปลาดุกปลาหมอที่ผมปล่อยไปก่อนหน้านี้ล่ะ..มันไม่ช้อนไปแกงหมดแล้วเหรอ..และที่เสียความรู้สึกคือถัดจากบันไดท่าน้ำไปประมาณ 10 เมตร ผมสังเกตเห็นมีตาข่ายดักปลาขึงขวางคลองไว้ 2 ชั้น 3ชั้นเลย..ทั้งที่อยู่ในเขตวัดแท้ๆทำไมวัดไม่ดูแล..ทำไมปล่อยให้พวกใจบาปมาหาประโยชน์จากคนที่คิดทำบุญแบบนี้...หลังจากนั้นมาผมเลยหาที่ปล่อยปลาแห่งใหม่คือที่ คลอง ร.1 ตรงประตูน้ำบ้านหน้าควน...บอกเจ้าหน้าที่ตรงป้อมยามว่าจะเดินไปปล่อยปลาเค้าก็อนุญาตครับ...ช่วงหลังๆเลยทำบุญแบบสบายใจหน่อย.....เพื่อนๆชาวหาดใหญ่ฟังไว้เป็นข้อมูลและลองแอบไปสังเกตที่วัดได้ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เม.ย. 2553, 07:00:42 »
ขอบคุณพี่เจมส์ครับ

ใครทำอย่างไรก็ได้แบบนั้น ถ้าเพื่อความสบายใจก็ไปซื้อที่ตลาด เราจะได้สบายใจ

แต่ทุกอย่างอยู่ที่เจตนา ทำบุญให้คิดดี อย่าแคลงใจก็จะได้บุญ เจตนาเพื่อหวังสร้างบุญ ถ้าเราไปวิตกก็จะทำให้จิตตกเกิดทุกข์อีก
เช่นปล่อยไปปลาจะตายใหมเนี่ย ก็จะทำให้เราเกิดทุกข์อีก เพราะคิดมากจนเกิดความทุกข์และความไม่สบายใจ
เพราะฉะนั้นอย่าไปคิดมาก ทำบุญก็ควรให้จิตใจชื่นบาน คิดดีๆใว้ก็จะได้ดีเองอิอิ

เพราะฉะนั้นเราคิดดีทำบุญก็จะได้บุญ ส่วนคนที่เอามาขายเขาทำไม่ดีใว้ก็บาปเขาเองนะครับ อิอิ 

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 เม.ย. 2553, 10:28:26 »
แค่คิดเรื่องดี ก็มีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 เม.ย. 2553, 11:00:45 »
ขอบคุณพี่เจมมากครับ สำหรับข้อคิดในเรื่องนี้

เรื่องนี้ส่วนตัวคิดว่า อยู่ที่เจตนา อยากช่วยสัตว์ถูกฆ่าให้รอด ก็ซื้อปลาจากตลาดที่เขาจะฆ่า

อยากช่วยสัตว์ถูกกักขัง ให้ได้ลงน้ำซักพัก ก็มีบริการหน้าวัดต่างๆ

แต่ผมเคยเจอ หลวงพี่รูปหนึ่ง ที่วัดระฆัง ถามว่า  ตกลงถ้าไม่มีเคราะห์ หรือไม่ใช่วันเกิด คิดจะปล่อยปลาไหม??

ทำเพื่อตัวเอง หรือทำเพื่อเมตตา.. ??  :032: :032: :010: :010: :010:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 เม.ย. 2553, 09:45:31 »
ผมซื้อจากตลาดอะครับ ผมเดินผ่านมาเห็นแม่ค้าเขาจะทุบหัวปลาผมก็สงสารมันครับผมเลยซื้อไปปล่อยครับ  ขอบคุณครับพี่เจมส์ :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เม.ย. 2553, 08:12:13 »
ส่วนตัวผมซื้อลูกปลานิลจากร้านขายอาหารปลาที่จตุจักรไปปล่อยที่ใต้สะพานพระราม7บ่อยๆครับ ไม่ค่อยปล่อยในวัดเพราะมีเยอะแล้ว :045: