ผู้เขียน หัวข้อ: สรงน้ำพระที่บูชาไว้หัวเตียงนอน ที่ทำงานครับ  (อ่าน 2591 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
 :054:หลวงพ่อดำ วัดนางพิมพ์;สุพรรณบุรี
 :054:หลวงพ่อทองหยด วัดวังจิก;สุพรรณบุรี
 :054:หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน;ลพบุรี
 :054:หลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ;นครปฐม
 :054:รูปหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ, สมเด็จโต
 :054:หนุมาน, เสือสมิง หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน

:054:สบายใจก่อนออกไปเล่นสงกรานต์ครับ
ด้วยใจที่ศรัทธาอันแรงกล้า

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สาธุด้วยครับ
สุดยอดจริงๆครับพี่  ของดีๆเพียบเลย  :015:

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
 :053: :053: :053: :015:ดีครับ กราบไหว้ระลึกถึงครูบาอาจารย์องค์หลวงพ่อเปิ่นท่านและเกจิท่านอาจารย์ต่างๆครับรวมถึง องค์สมเด็จสัมสัมพุทธเจ้า  :054: :054: :054: สรงน้ำพระขอพรพระเนื่องในวันขึ้นปีใหม่ไทยครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
 :015:เยี่ยมทุกองค์เลยครับ

ว่าแต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับว่าเราสรงน้ำพระ

แล้วเราต้องรดน้ำทั้งองค์พระเลยหรอครับ

แล้วมันจะไม่ทำให้องค์พระเสียหายหรอครับผุกร่อนอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สรงน้ำพระที่บูชาไว้หัวเตียงนอน ที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 เม.ย. 2553, 05:37:30 »
สุดยอดครับ ประเพณีไทยๆ แบบนี้สนับสนุนครับ

สวยทุกองค์เลยครับ  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2553, 05:37:44 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยครับ ผมไม่ได้สรงน้ำพระเลย 001: ขอบคุณครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เอ สงสัยว่า ที่เป็นเหรียญเนี่ย จะสงยังไงดี จุ่มทั้งเหรียญเลยหรือเปล่า :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
:015:เยี่ยมทุกองค์เลยครับ

ว่าแต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับว่าเราสรงน้ำพระ

แล้วเราต้องรดน้ำทั้งองค์พระเลยหรอครับ

แล้วมันจะไม่ทำให้องค์พระเสียหายหรอครับผุกร่อนอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อสงสัย :054:
ผมจะสรงน้ำพระทั้งองค์ แล้วทำความสะอาดท่านทั้งองค์ โดยใช้ผ้าที่สะอาดและผ้านั้นยังไม่ผ่านการใช้งานเลย
ส่วนการผุกร่อน ผมว่าอาจจะมีบ้างถ้าเราเช็ดน้ำไม่แห้ง แต่ก็นะปีละครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2553, 09:38:51 โดย Kingkhet »

• สัตตมะ
  • **
เอ สงสัยว่า ที่เป็นเหรียญเนี่ย จะสงยังไงดี จุ่มทั้งเหรียญเลยหรือเปล่า :054:
ขอบคุณสำหรับข้อสงสัยครับ :054:
ส่วนใหญ่น่าจะสรงน้ำพระที่เป็นพระบูชานะครับ บางทีผมว่าแล้วแต่เรานะครับ ถ้าทำแล้วดีสบายใจ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
วันนี้ก็เลยยกลงมาทั้งหิ้งค่ะ ทั้งเหรียญทั้งพระบูชา สรงหมด สบายใจ  :005: