ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากถามหน่อย...กลัวจังค่ะ  (อ่าน 2670 ครั้ง)

ออฟไลน์ aa_aw21

• ทุติยะ
  • **
  • NU ^_^ A
    • MSN Messenger - aa.aw21@hotmail.com
    • อีเมล
ฝากถามหน่อย...กลัวจังค่ะ
« เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 03:45:00 »
เมื่อวันก่อนไปเที่ยวต่างจังหวัดมา แต่เผอิญว่าที่บ้านนั้น ห้องน้ำอยู่ใต้บันได้พอดี เดินไปอาบน้ำต้องผ่านทุกทีแล้วอย่างนี้ของจะเสื่อมป่ะค่ะ....ขอบคุณค่ะ :086:
การลงมือทำดีกว่าคำพูดที่สวยหรู
Well done is better than well said

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ฝากถามหน่อย...กลัวจังค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 03:53:08 »
ทุกสิ่งขึ้นอยู่ที่เจตนา..

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 06:36:34 »

อย่าคิดมากครับ งั้นเราคงเดินทางไปไหนมาไหนไม่ได้แล้วล่ะครับ เพราะทุกที่ต้องมีสะพานลอย  เข้าห้างสรรพสินค้าก็ไม่ได้เพราะมีหลายชั้น เดินบันไดเลื่อนก็คิดมากอีก อย่าคิดมากครับอยู่ที่ใจ ศรัทธาคือสิ่งสำคัญครับ ขอให้โชคดีนะครับ(อย่าคิดมาก)นะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 07:56:51 »

ถ้าจะเจตนาเข้าห้องน้ำผิดด้วยเหรอท่าน หรือมีเจตนาอื่นนอกจากเข้าห้องน้ำด้วยเหรอครับ เช่น เจตนาเข้าห้องน้ำไปรอดไม้ค้ำกล้วยหรือเจตนาเข้าห้องน้ำไปกินน้ำเต้ามะเฟือง  55+ถึงได้เสื่อม :095: เข้าห้องน้ำเกี่ยวไรกับเจตนา 55+
(แซวเล่นๆนะครับ ) อิอิ

ตอบท่าน  aa_aw21  
ไม่เสื่อมครับ  เพราะไม่มีข้อห้ามว่าห้ามเข้าห้องน้ำใต้บันได หรือห้ามรอดบรรไดบ้านครับ   อย่าคิดมากทำความดีใว้ครับ
ข้อห้ามที่ห้ามใว้มี อยู่ 2 เหตุ
1เป็นกุศโลบาย
2.เป็นคำครูที่ห้าม ข้อนี้สำคัญ เพราะท่านห้ามอะไรแล้วเราไม่ทำเหมือนไม่เชื่อฟังครู ไม่ให้ความเคารพ
เอาที่เขาห้ามใว้พอนะครับ ที่ไม่ห้ามก็ไม่ต้องไปคิดมากอะไร ซึ่งข้อห้ามแต่ละสำนักจะไม่เหมือนกันก็เอาแค่ที่เขาห้ามพอครับ
   :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2553, 07:59:53 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 08:26:49 »

ถ้าจะเจตนาเข้าห้องน้ำผิดด้วยเหรอท่าน หรือมีเจตนาอื่นนอกจากเข้าห้องน้ำด้วยเหรอครับ เช่น เจตนาเข้าห้องน้ำไปรอดไม้ค้ำกล้วยหรือเจตนาเข้าห้องน้ำไปกินน้ำเต้ามะเฟือง  55+ถึงได้เสื่อม :095: เข้าห้องน้ำเกี่ยวไรกับเจตนา 55+

ตอบท่าน  aa_aw21 
ไม่เสื่อมครับ  เพราะไม่มีข้อห้ามว่าห้ามเข้าห้องน้ำใต้บันได หรือห้ามรอดบรรไดบ้านครับ   อย่าคิดมากทำความดีใว้ครับ
ข้อห้ามที่ห้ามใว้มี อยู่ 2 เหตุ
2.เป็นคำครูที่ห้าม ข้อนี้สำคัญ เพราะท่านห้ามอะไรแล้วเราไม่ทำเหมือนไม่เชื่อฟังครู ไม่ให้ความเคารพ
เอาที่เขาห้ามใว้พอนะครับ ที่ไม่ห้ามก็ไม่ต้องไปคิดมากอะไร ซึ่งข้อห้ามแต่ละสำนักจะไม่เหมือนกันก็เอาแค่ที่เขาห้ามพอครับ

เจตนา คือ ความตั้งใจ ความมุ่งใจหมายจะทำ เจตน์ จำนง ความจำนง ความจงใจ   เช่นเราเจตนาจงใจที่จะไปรอดไม้ค้ำกล้วย เจตนาที่เรามุ่งใจหมายจะทำจำเช่น อยากลองของลองเอามีดกีดหลังนี่คือเจตนาของเรา นี่คือลบหลู่ครูบาอาจารย์ อย่างนี้เสื่อมแน่นอน  และการหลีกเลี่ยงที่จะกินเพื่อรักษาข้อห้าม นั้นคือเจตนาที่มุ่งหมายมุ่งใจจะทำ..
ก็อย่างที่บอกไป ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจตนาทั้งนั้น ในชีวิตประจำวัน

แต่ถ้าในกรณีของ จขกท. สบายใจได้เลย ไม่เสื่อมแน่นอน   เพราะทุกสิ่งขึ้นอยู่กับเจตนาและความตั้งใจแล้วไม่ต้องคิดมากนะครับ แต่ก็อย่าหย่อนเกินไปก็รักษาข้อห้ามเสมอ รักษาศิล สวดมนต์เสมอ อย่าตรึงเกินไปก็อย่าเครียดมากครับอันไหนหลีกได้ก็หลีกนะครับ  ตรึงเดี๋ยวมันจะขาดนะครับ ..
ผมนั่งรถผ่านใต้สะพานทุกครั้ง ผ่านสะพานรอย ก็ไม่ได้เครียดกังวลอะไร เพราะผมยังศรัทธาเสมอครับ อย่างที่พี่เจมส์บอกไว้อยู่ที่ใจนั้นสำคัญ  :089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2553, 08:41:43 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 09:36:39 »

ถ้าจะเจตนาเข้าห้องน้ำผิดด้วยเหรอท่าน หรือมีเจตนาอื่นนอกจากเข้าห้องน้ำด้วยเหรอครับ เช่น เจตนาเข้าห้องน้ำไปรอดไม้ค้ำกล้วยหรือเจตนาเข้าห้องน้ำไปกินน้ำเต้ามะเฟือง  55+ถึงได้เสื่อม :095: เข้าห้องน้ำเกี่ยวไรกับเจตนา 55+

ตอบท่าน  aa_aw21 
ไม่เสื่อมครับ  เพราะไม่มีข้อห้ามว่าห้ามเข้าห้องน้ำใต้บันได หรือห้ามรอดบรรไดบ้านครับ   อย่าคิดมากทำความดีใว้ครับ

ความเห็นของผมนะครับ

้ประเด็นเสื่อมหรือไม่เสื่อม ก็เรื่องหนึ่ง  ประเด้นผิดข้อห้ามหรือไม่ ก็อีกเรื่องหนึ่ง  แต่สอดคล้องเกี่ยวเนื่องกันครับ

ดูที่ประเด็นที่ว่า ผิดหรือไม่  ก็ตามที่ท่านเอ็มนำเรียนนะครับ ไม่มีข้อห้ามไว้โดนตรง อีกอย่างก็ไม่ได้ลอดบันไดแค่ไปอยู่ข้างใต้

ตรงนี้สำหรับผม มันจบนะ ผมถือว่า ห้องน้ำถูกกำหนดให้เป็นอีกห้องหนึ่ง แยกส่วนจากบันไดแล้ว ประเด็นนี้ตำแหน่งไม่ใช่ปัญหา

สะพานลอยก็เช่นกัน ผมก็เฺฉยๆ  เพราะเราอยู่ในรถ มันคนละส่วน คนละเรื่องกันแล้ว 

ต่อให้มีผู้หญิงขึ้นมาอยู่บนหลังคารถ ก็งั้นๆ ละครับ ไม่มีผลเขาไม่ได้มาขี่คอเรา

กลัวจะหลงประเด็นครับ ข้อห้ามไม่มี ก็ไม่ต้องกังวล  ที่ควรจดจ่อและตั้งใจ คือ ศีล๕ อย่าขาด สวดมนต์ไหว้พระอย่าขาด  ชัวร์สุึดครับ

ส่วนประเด็นว่า ของเสื่อมหรือไม่เสื่อม ของอยู่หรือไม่อยู่ คนทั่วไปทราบได้ยากครับ  เป็นเรื่องเฉพาะตน  ไม่มีมิเตอร์วัด

ถึงเวลาก็ได้รู้เห็นกับตัวเองละครับ ว่าของยังอยู่ไหม ประสบการณ์จะบอกเราเอง

การถือผิดข้อห้าม เป็นอุบายทดสอบ สัจจะคำมั่นสัญญา   ผิดข้อห้ามไม่ใช่ว่าเสื่อมเสียทีเดียว

แต่คนที่ผิดสัจจะคำครูก็ย่อมได้รับผลจากแรงครู ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 10:17:31 »
ขอบคุณพี่เมฆมากครับ สำหรับคำสอนดีๆ  
กลัวจะหลงประเด็นครับ ข้อห้ามไม่มี ก็ไม่ต้องกังวล  ที่ควรจดจ่อและตั้งใจ คือ ศีล๕ อย่าขาด สวดมนต์ไหว้พระอย่าขาด  ชัวร์สุึดครับ :015:  :053:

อ่อท่านขุนแผนครับ ที่บอกว่า
ผมนั่งรถผ่านใต้สะพานทุกครั้ง ผ่านสะพานรอย ก็ไม่ได้เครียดกังวลอะไร เพราะผมยังศรัทธาเสมอครับ อย่างที่พี่เจมส์บอกไว้อยู่ที่ใจนั้นสำคัญ  

ท่านจะกลัวอะไรหละครับ ท่านเคยบอกผม ว่าไม่ได้สักไม่ใช่เหรอครับ สับสนอะไรหรือป่าว  
หรือไม่จริงครับ :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2553, 10:29:40 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 เม.ย. 2553, 11:39:49 »
ขอบคุณพี่เมฆมากครับ สำหรับคำสอนดีๆ   
กลัวจะหลงประเด็นครับ ข้อห้ามไม่มี ก็ไม่ต้องกังวล  ที่ควรจดจ่อและตั้งใจ คือ ศีล๕ อย่าขาด สวดมนต์ไหว้พระอย่าขาด  ชัวร์สุึดครับ :015:  :053:

อ่อท่านขุนแผนครับ ที่บอกว่า
ผมนั่งรถผ่านใต้สะพานทุกครั้ง ผ่านสะพานรอย ก็ไม่ได้เครียดกังวลอะไร เพราะผมยังศรัทธาเสมอครับ อย่างที่พี่เจมส์บอกไว้อยู่ที่ใจนั้นสำคัญ   

ท่านจะกลัวอะไรหละครับ ท่านเคยบอกผม ว่าไม่ได้สักไม่ใช่เหรอครับ สับสนอะไรหรือป่าว 
หรือไม่จริงครับ :095:

อ๋อหมายถึงผมแขวนพระ แขวนตะกรุด.. :001: ในตัวไม่ได้สักสักนิด.

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 11:41:55 »
ตกลงว่า ได้รับมาเป็นมงคล /คุ้มครองป้องกัน หรือว่า รับมาเป็นภาระ ให้จิตคิดกังวน ขาดสติ สมาธิ กันแน่ ครับ :010: :010:

• ทุติยะ
  • **
  • NU ^_^ A
    • MSN Messenger - aa.aw21@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 12:43:55 »
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ....คำแนะนำมากๆค่ะ
ค่าน้อยรับเอามาปฏิบัติ...จ้า :053:

ออฟไลน์ siksaka

• ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ
  • จตุตถะ
  • ...ชีวิตที่สันโดษ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ...
    • MSN Messenger - alfamale_5698@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 02:16:22 »
ครั้งก่อนผมไปกราบพระอาจารย์หนึ่ง  ถามท่านว่า มีข้อห้ามอะไรบ้างครับสำหรับผมที่เพิ่งสักยันต์เสร็จ?
.....ท่านหันหน้ามา อมยิ้ม แล้วถามผมกลับอย่างแผ่วเบาว่า.....เป็นคนดีหรือปล่าวล่ะเราน่ะ?
.....ผมตอบท่านว่า ใช่ครับ
ท่านก็พยักหน้า........
ชีวิตที่สันโดษ....เรียบง่าย....ย่อมมีความสุขเสมอ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 03:26:58 »

น้องเอจ๊ะพี่ปุ๋ยว่า การที่น้องเป็นคนดีถือศีลห้า ตักบาตรทุกวันพระ อย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ เรื่องแค่นั้นมันไม่ได้กระทบอะไรเลยนะจ๊ะ อย่าไปคิดมากจ๊ะ

• ทุติยะ
  • **
  • NU ^_^ A
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 04:16:01 »
 :054:ค่าคุณพีปุ๋ย :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 08:23:36 »

เจตนา คือ ความตั้งใจ ความมุ่งใจหมายจะทำ เจตน์ จำนง ความจำนง ความจงใจ   เช่นเราเจตนาจงใจที่จะไปรอดไม้ค้ำกล้วย เจตนาที่เรามุ่งใจหมายจะทำจำเช่น อยากลองของลองเอามีดกีดหลังนี่คือเจตนาของเรา นี่คือลบหลู่ครูบาอาจารย์ อย่างนี้เสื่อมแน่นอน  และการหลีกเลี่ยงที่จะกินเพื่อรักษาข้อห้าม นั้นคือเจตนาที่มุ่งหมายมุ่งใจจะทำ..
ก็อย่างที่บอกไป ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจตนาทั้งนั้น ในชีวิตประจำวัน

:016:  ไงล่ะ google  เชียวนะ       :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2553, 08:28:11 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 09:35:50 »
ฟันธงครับว่า ไม่เสื่อม :037: :037: :037: 28;

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 10:00:52 »
สิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิดขึ้นเป็นธรรมดา
   สิ่งทั้งป่วงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา

มีเกิดย่อมมีดับ
   อย่าคิดมากครับ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 เม.ย. 2553, 10:56:11 »
:054:ค่าคุณพีปุ๋ย :054:

สบายใจแล้วใช่หรือเปล่าจ๊ะ