ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเรื่องพระสีสะแลงแงงครับ  (อ่าน 6431 ครั้ง)

ออฟไลน์ gulove22

• ตติยะ
รบกวนถามหน่อยนะครับ

ผมมียันต์พระสีสะแลง 2 ผืนอะคับ
แต่ผมจะทาเหล้าขาวผืนเดียวได้รึป่าวครับ
เพราะกลัวอีกผืนจะซีดคับ
การให้ก็บอกพระสีสะแลงแงงได้รึป่าวครับว่าให้ผืนนี้
แทนเครื่องรางทุกอย่างที่เป็นพระสีสะแลงแงงอะคับ

ขอบคุณครับ  :086: :086:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ขอรบกวนถามเรื่องพระสีสะแลงแงงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 เม.ย. 2553, 10:43:30 »
ได้ครับ บูชาผืนเดียวก็ได้ ผืนนึงก็เก็บไว้ก็ได้ บูชาก็บูชาท่านเหมือนปกติ แต่อย่าลืมเอาผืนที่เก็บมาอาราธนาบ้างนะครับ เดี๋ยวจะไม่ขลังเอา
บ้านผมบูชาติดกับผนังบ้านเลย  :002: ฉีดจนตาประทับสัญลักษณ์วัดจะไม่เห็นอยู่แล้ว

ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ เพราะความรู้น้อยครับ  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2553, 10:52:10 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ตอบ: ขอรบกวนถามเรื่องพระสีสะแลงแงงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 08:09:52 »
ขอสอบถามเรื่องใช้เหล้าขาวทาหน่อยครับว่า ทำไมต้องทา ไม่เคยมีความรู้เหมือนกัน หากเป็นการบูชาที่ถูกต้องผมจะได้นำไปใช้บ้าง (และทุกผ้ายันต์เลยหรือไม่)............ขอบคุณครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 08:55:43 »
ขอสอบถามเรื่องใช้เหล้าขาวทาหน่อยครับว่า ทำไมต้องทา ไม่เคยมีความรู้เหมือนกัน หากเป็นการบูชาที่ถูกต้องผมจะได้นำไปใช้บ้าง (และทุกผ้ายันต์เลยหรือไม่)............ขอบคุณครับ

เป็นการถวายเหล้าครับ เพราะพระสีสะแลงแงงท่านทานเหล้า เช่นเดียวกับแม่นางพิมที่ต้องถวายท่าน และถวายถ้าถวายได้ทุกวันยิ่งดีครับ

และผ้ายันต์อื่นๆ ห้ามใช้เหล้าโดยเด็ดขาด ถ้าครูบาอาจารย์ท่านไม่ได้สั่งให้ถวายเหล้าแก่ผ้ายันต์ก็ไม่ต้องถวายครับ บูชาก็สวดมนต์ธรรมดาก็สุดยอดแล้ว

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 09:51:17 »
เคลียร์แล้วครับท่านขุนแผน........ขอบคุณครับ :054: :054: :054:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 09:58:07 »
ขอบคุณทุกๆคนที่มาให้คำตอบนะคร๊าบ

ตอนแรกผมก็กลัวว่าถ้าไห้เหล้าพระสีผืนเดียว
แล้วอีกผืนจะไม่อยุ่กับเราอะคับ แหะๆ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 11:27:23 »
เอาเหล้าใส่แก้วตั้งถวายไว้ก็ได้

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 12:42:13 »
เอาเหล้าใส่แก้วตั้งถวายไว้ก็ได้

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้าเอาเหล้าใส่แก้วตั้งนั้นแม่นางพิมครับ
ถ้าเป็นพระสี ดูตอนเช่าแล้วให้หลวงปู่อธิฐานจิตก็น่าจะรู้นะครับ หลวงปู่ท่านเอาเหล้าที่ในกระป๋องฉีดน้ำที่เตรียมไว้ใส่เหล้าเพื่อง่ายต่อการถวายเหล้า ฉีดลงบริเวณปากครับของพระสีสะแลงแงงครับ

ภาพจากกุเกิ้ลครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2553, 12:43:40 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 05:21:23 »
ผมก็มีครับแต่เป็นรอยสัก หลวงพี่ที่รู้จักกันท่านสักให้ท่านเรียกว่าเพชรชะแรงแงงครับ ดีทางด้านเมตตามหาเสน่ห์ แต่ท่านไม่ได้บอกว่าต้องถวายเหล้าครับ ดูภาพนะครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 08:40:59 »
ขอรบกวนถามต่ออีกนะครับ

ปกตินางพิม-อีดำเซ็น เวลาไหว้ต้องจุดธูป1ดอก(หรือไม่จุดก็ได้)ไช่ป่ะคับ
แล้วพระสีสะแลงแงงนี่ต้องจุดธูปหรือป่าวครับ เวลาแก้บนหรือไหว้ขออะไรอะคับ

ขอบคุณคร๊าบ :001: :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 เม.ย. 2553, 09:32:36 »
ขอรบกวนถามต่ออีกนะครับ

ปกตินางพิม-อีดำเซ็น เวลาไหว้ต้องจุดธูป1ดอก(หรือไม่จุดก็ได้)ไช่ป่ะคับ
แล้วพระสีสะแลงแงงนี่ต้องจุดธูปหรือป่าวครับ เวลาแก้บนหรือไหว้ขออะไรอะคับ

ขอบคุณคร๊าบ :001: :001:

แม่นางพิม ไม่ต้องจุดธุปก็ได้ครับ
เพราะผมเองก็ไม่เคยจุดธุป ยกเว้นเวลาจำเป็นจริงๆถึงจะจุด
ผิดพลาดประการใด ขออภัย ผมก็ความรู้น้อย ต้องเรียนรู้อีกเยอะ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 เม.ย. 2553, 07:55:35 »

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้าเอาเหล้าใส่แก้วตั้งนั้นแม่นางพิมครับ
ถ้าเป็นพระสี ดูตอนเช่าแล้วให้หลวงปู่อธิฐานจิตก็น่าจะรู้นะครับ หลวงปู่ท่านเอาเหล้าที่ในกระป๋องฉีดน้ำที่เตรียมไว้ใส่เหล้าเพื่อง่ายต่อการถวายเหล้า ฉีดลงบริเวณปากครับของพระสีสะแลงแงงครับ

ถ้าอย่างนั้นที่ให้บูชาไข่ต้มด้วย ก็ต้องเอาไข่ต้มมาทาที่ผ้ายันต์ด้วยใช่ไหมครับ

• ก้นบาตร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 07:58:27 »

ถ้าอย่างนั้นที่ให้บูชาไข่ต้มด้วย ก็ต้องเอาไข่ต้มมาทาที่ผ้ายันต์ด้วยใช่ไหมครับ

ไข่ต้มได้ยิมมาว่าไว้สำหรับบนพระสีสะแลงแงงครับ ถ้าบนได้ก็ถวายไข่ต้มครับ .. แต่ไข่ต้มเขาวางไ้ว้บนบริเวณปากพระสีสะแลงแงงครับ  :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 08:49:34 »
ผมว่า ไม่เกี่ยวหลอกครับ ปกติผ้ายันต์ที่อยู่ในตู้ท่านก็เสกมาก่อนแล้ว
ไม่งั้นต้องคอยเอา เหล้าขาวมาฉีดที่อยู่ในตู้ด้วยเหรอครับ
ตามหลักพระศรี ให้หมั่นขอหมั่นบน จะฉีด หรือ ใส่แก้ว ก็ได้ทั้งนั้น
ไม่งั้นคนที่เขาใส่กรอบรูป จะฉีดยังไงหละครับ
วิชาพระศรี สมัยก่อนเป็นวิชาที่ใว้สักที่ต้นขา หรือทำผ้ายันต์ผูกขาไปหาสาวนะครับ
แต่มีข้อแม้ว่า เมื่อได้ภรรยา ต้องรับผิดชอบ ไม่งั้นจะมีอันเป็นไปหลวงปู่ท่าน กันใว้คนเอาไปทำความชั่ว
พระศรี ดีทางเมตตา ยังทางคง และมหาอุต บนบานสารกล่าวได้ด้วย

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02 พ.ค. 2553, 03:41:56 »
ถ้าผมเก็บไว้โดยไม่ได้เหล้านานแล้ว จะเป้นอะไรหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ค. 2553, 03:42:33 โดย ~กระจกเงา~ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 พ.ค. 2553, 04:21:25 »
ถ้าผมเก็บไว้โดยไม่ได้เหล้านานแล้ว จะเป้นอะไรหรือป่าวครับ

เอามาให้เหล้าใหม่พร้อมกับสวดคาถาบูชาเพิ่มเติมก็ได้ครับ
แต่ถ้าอยากได้ความสบายใจ นำกลับไปที่วัดสามง่าม
ให้หลวงปู่แย้มท่านเรียกจิตให้อีกครั้งก็ได้ครับ
ของผมเอง ก็ไม่ได้ให้เหล้ามานานมากแล้ว
เพราะเอาติดไว้กับรถยนต์

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พ.ค. 2553, 12:20:50 »
เอามาให้เหล้าใหม่พร้อมกับสวดคาถาบูชาเพิ่มเติมก็ได้ครับ
แต่ถ้าอยากได้ความสบายใจ นำกลับไปที่วัดสามง่าม
ให้หลวงปู่แย้มท่านเรียกจิตให้อีกครั้งก็ได้ครับ
ของผมเอง ก็ไม่ได้ให้เหล้ามานานมากแล้ว
เพราะเอาติดไว้กับรถยนต์

ขอบคุณครับ