ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องของขึ้นคับ  (อ่าน 1792 ครั้ง)

ออฟไลน์ papaenado

• ตติยะ
ถามเรื่องของขึ้นคับ
« เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 12:22:51 »
คือว่า...ตอนนี้ผมสักเสือตีนโต...พ่อปู่นารอด...ดำดื้อ..แต่ทั้งหมดนี้เป็นน้ำมันแต่มีหมึกอันเดียวคือ ยันนะโมตาบอด

ทำไมของผมถึงไม่ขึ้นมั่งเลยอ่ะคับ เวลาที่อาจารย์เป่าไม่ขึ้นเลย ผมเห็นคนอื่นขึ้นเวลาที่อาจารย์เป่าอ่ะคับ

เป็นเพราะว่าผมสักน้ำมันหรือป่าวคับ (ผมไม่ได้อยากขึ้นโชใครนะคับแต่แค่สงสัยคับผม) รบกวนตอบทีนะคับ

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องของขึ้นคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 12:34:36 »
อาการของขึ้นนั้น ถ้าจะขึ้นไม่ว่าจะสักหมึกหรือน้ำมันก็ขึ้นครับ แต่การที่ของจะขึ้นนั้น ขึ้นอยู่กับจิตของแต่ละคนครับ

ป.ล. ตัวผมเองก็ยังไม่เคยของขึ้น   

ผิดถูกประการใดขออภัยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 02:17:50 »
เรื่องของขึ้นมันเป็นเรื่องของอำนาจจิตครับ
คนจิตอ่อนก็ขึ้นง่าย จิตแข็งก็ขึ้นยาก
รวมถึงความเชื่อมั่น
แต่คนที่ไม่เคยของขึ้นเลยตลอดชีวิต แต่กลับหนังดีก็มีมาก
ในทางกลับกัน คนขึ้นบ่อยๆ เดินสะดุดล้มยังเลือดโชกเลย เหอๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ chinobi_kung

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 02:20:58 »
0/ไม่เคยขึ้น แต่ก็อยากรู้ว่า ถ้าขึ้นแล้วเราจะรู้สึกตัวมั้ย อ่ะครับ.

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 03:56:11 »
0/ไม่เคยขึ้น แต่ก็อยากรู้ว่า ถ้าขึ้นแล้วเราจะรู้สึกตัวมั้ย อ่ะครับ.

รู้สึกตัวครับผม
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ moobin992

• ศิษย์ฅนโบราณ รุ่น ๔
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - totone2002@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 พ.ค. 2553, 07:37:19 »
ไม่ว่าหมึกหรือน้ำมันก็ขึ้นได้ครับ ผมก็เพิ่งขึ้นครั้งแรกเลย สดๆ ร้อนๆ เมื่อวานนี้เอง หลังจากสักมาหลายขนาน ได้มาลองอาจารย์สักยันต์ท่านหนึ่งแถวบ้าน แค่เก้ายอดก็ขึ้นเกือบตาย อาจารย์กำกับเสร็จแล้วแข็งเกร็งไปหมด ต้องให้เพื่อนช่วยแงะมือแงะนิ้วออกให้  :086: ตอนแรกก่อนสักกับอาจารย์ก็ลองถามท่านดูว่าจำเป็นต้องขึ้นหรือเปล่า ท่านบอกว่าไม่จำเป็น แต่ถ้าอยากขึ้นก็ให้หลับตา กำหนดลมหายใจเข้าออกลึกๆ เท่านั้นเองครับ รู้เรื่องเลย  :008:

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พ.ค. 2553, 04:02:01 »
ของดีไม่จำเป็นต้องขึ้นครับ การของขึ้นไม่ดีหรอกครับ ส่วนน้อยครับที่เป็นของจริง หาดูยาก 
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พ.ค. 2553, 07:09:15 »
การปลุกของให้ขึ้นนั้น ไม่มีประโยชน์ครับ พอของขึ้นกระโดดโครมคราม หรือคำราม เป็นเสือ อะไรเนี่ย ช่วงนั้นสติของเราขาดตอนครับ เวทย์มนต์อาคมที่เสกก็ขาดตอน ยิ่งตอนอาจารย์เสกของให้ศรัทธาเกิด ปิติเกิด ของขึ้น โครมๆ อาจารย์ก็เลยหยุดเสกต่อ เสกขาดตอน ก็ขาดทุนไปเสกยังไม่จบโองการเลย อย่าไปนิยมในจุดนั้นเลยครับ

ส่วนตัวผมก็สักน้ำมันไม่มีหมึกเลยก็เคยมีเรื่องอยู่หลายครั้งทุกครั้งก็จะขนลุกมีปิติระลึกถึงครูบาอาจารย์ ของมา ศรัทธาบวกกับความมั่นใจในครูบาอาจารย์ก็ลุยไป แต่ไม่ถึงกับ ขึ้นเป็นเสือ เป็นอะไรต่ออะไร ต้องควบคุมให้ได้ครัย ขึ้นแล้วไม่ใช่ได้เปรียบครับ เสียเปรียบฝ่ายตรงข้ามอีกเพราะเราไม่มีสติที่จะควบคุมตัวเองได้  :001: :001:
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พ.ค. 2553, 07:56:38 »
เห็นด้วยกับท่านณัฐ ครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]