ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเสื่อมหรือป่าว  (อ่าน 2682 ครั้ง)

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
อยากทราบว่าเสื่อมหรือป่าว
« เมื่อ: 03 พ.ค. 2553, 07:08:10 »
สมมุติว่าเราคบกับคนคนหนึ่งแต่เราไม่ทราบว่าเค้ามีคู่อยู่แล้ว อย่างนี้ถือว่าผิดข้อห้ามการสักยันต์หรือป่าว ประมาณว่าเราโดนหลอกว่าเค้ามีเราคนเดียว

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ตอบ: อยากทราบว่าเสื่อมหรือป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พ.ค. 2553, 07:19:54 »
ไม่ผิดครับ ในเมื่อเราไม่รู้ ไม่รู้ก็คือเราไม่ผิดครับ แต่ถ้ารู้แล้วว่าเค้ามีก็ควรห่างนะครับ

แต่ถ้าเรารู้ว่าเค้ามีคู่อยู่แล้ว แล้วเรายังไปยุ่งเกี่ยวกับเค้า กรณีนี้ผิดแน่นอนครับ
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

• ปัญจมะ
ตอบ: อยากทราบว่าเสื่อมหรือป่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ค. 2553, 03:37:13 »
รบกวนถามพี่ๆอีกนิดนึงนะคะ ถ้าเราเคยเป็นแฟนเก่าเค้ามาก่อน แล้วเค้าก็ไปมีคนใหม่ แต่ว่าเรายังรักเค้าอยู่และก็ยังพูดคุยยังคบกัน ยังไปไหนมาไหนด้วยกันแต่ว่าไม่มีอะไรลึกซึ้งกัน อย่างนี้ถือว่าผิดศีลมั๊ยคะ คือว่าอาจจะมีจับมือถือแขน,กอด หรือว่าหอมแก้มกันบ้างอะค่ะ (อีกอย่างคือไม่ได้คิดจะไปเอาเค้าคืนมา)

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พ.ค. 2553, 05:14:16 »
เหมือนตอบปัญหาชีวิตเลยนะเนี้ย(ล้อเล่นนะ :008:)
ไม่ผิดศีลหลอกครับ  แต่ว่าถ้าเกิดเกินเลยกันมากกว่านี้ก็มีโอกาสที่จะผิดได้นะครับ
คบกันได้แต่จะให้มีจับมือถือแขน,กอด หรือว่าหอมแก้มกันบ้างนะไม่ดีนะครับ :069: :069: :069:
ยังไงก็ควรตัดใจจากเค้าจะดีกว่า 
 คนดีๆมีเยอะนะครับ
เอาใจช่วยคับ :048: :048: :048:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พ.ค. 2553, 08:31:39 »
อย่าเล่นกับไฟ โดยเฉพาะถ่านไฟเก่า มันติดไฟง่าย เดี๋ยวเผลอไป ไฟจะเผามือน่ะครับ ตัดใจแล้วเริ่มต้นใหม่ วันดีๆกับคนดีๆรอคุณอยู่น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 พ.ค. 2553, 09:14:40 »
เลิกกันแล้ว แต่เขามีใหม่แล้ว
แต่พบเจอคบหากันแบบพี่น้อง เพื่อน และคนใหม่รับรู้...
ไม่ผิด

เลิกกันแล้ว เขามีใหม่แล้ว
แต่ยังมีความเสน่หาต่อกันทั้งทางกาย จิต วาจา...
ผิด
ผิดต่อตน.....ไม่รักตนเอง  ไม่ให้เกี่ยรติตนเอง
และยังผิดต่อคนรักของเขาอย่างร้ายแรง

ถ้าคุณเลิกกับเขาแล้ว หรือไม่ก็ตาม แต่เขามีคนใหม่แล้ว
ออกมาเถอะคะ อย่ารอให้เขาเลิกกัน หรือ รอดูเขารักกัน
คนดี ๆ ยังมีอีกมากมาย รักตัวเองมาก ๆ ใช้ชีวิตอย่างมีสติ ความสุขรออยู่
จะได้ไม่ต้องกังวล ว่าผิดศีล หรือผิดต่อตนเอง หรือไม่

Good Luck นะคะ :089:

ข้อความเบื้องต้น เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนบุคคล ผิดถูกแล้วแต่พิจารณา

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ค. 2553, 09:22:08 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 พ.ค. 2553, 11:29:40 »
แต่พบเจอคบหากันแบบพี่น้อง เพื่อน และคนใหม่รับรู้...
ไม่ผิด

แต่ยังมีความเสน่หาต่อกันทั้งทางกาย จิต วาจา...
ผิด
ผิดต่อตน.....ไม่รักตนเอง  ไม่ให้เกี่ยรติตนเอง
และยังผิดต่อคนรักของเขาอย่างร้ายแรง

ถ้าคุณเลิกกับเขาแล้ว หรือไม่ก็ตาม แต่เขามีคนใหม่แล้ว
ออกมาเถอะคะ อย่ารอให้เขาเลิกกัน หรือ รอดูเขารักกัน
คนดี ๆ ยังมีอีกมากมาย รักตัวเองมาก ๆ ใช้ชีวิตอย่างมีสติ ความสุขรออยู่
จะได้ไม่ต้องกังวล ว่าผิดศีล หรือผิดต่อตนเอง หรือไม่

ข้อความเบื้องต้น เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนบุคคล ผิดถูกแล้วแต่พิจารณา

ขอบคุณค่ะ

:053: :053: :053:แน่นอนเลยค่ะ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง :053: :053: :053:

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 พ.ค. 2553, 10:20:04 »
ไม่รู้ย่อมไม่ผิด..รู้แล้วยังทำนั้นคือผิด :043:

ออฟไลน์ arcaozz

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 พ.ค. 2553, 01:51:49 »
ไม่ผิด

ผิด
ผิดต่อตน.....ไม่รักตนเอง  ไม่ให้เกี่ยรติตนเอง

ขอบคุณค่ะ

นั้นล่ะค่ะ คนดีดียังมีอีกเยอะ :016: :015: :016: :015:
อิตฺถีธุตฺโต สุราธุตฺโต     อกฺขธุตฺโต จ โย นโร
ลทฺธํ ลทฺธํ วินาเสติ     ตํ ปราภวโต มุขํ
คนใดเป็นนักเลงหญิง นักเลงสุรา และนักเลงการพนัน
ย่อมล้างผลาญทรัพย์ที่ตนได้แล้ว ข้อนั้นเป็นเหตุแห่งผู้ฉิบหาย

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 พ.ค. 2553, 06:18:09 »
 :054:ขอบคุณสำหรับทุกข้อคิดเห็นนะคะ จะได้มีแนวทางปฏิบัติต่อไป
เป็นศิษย์บางพระเหมือนกันค่ะ สักกับหลวงพี่นันทั้งนั้นเลย
เดี๋ยววันหลังจะเอามาให้ชมกันนะคะ

ออฟไลน์ Jued

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 01:02:54 »
ไม่รู้ไม่ผิด

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 01:20:35 »
อย่าเล่นกับไฟ โดยเฉพาะถ่านไฟเก่า มันติดไฟง่าย เดี๋ยวเผลอไป ไฟจะเผามือน่ะครับ ตัดใจแล้วเริ่มต้นใหม่ วันดีๆกับคนดีๆรอคุณอยู่น่ะครับ

ใช่ค่ะ อีกอย่างที่คุณบอกว่า "คือว่าอาจจะมีจับมือถือแขน,กอด หรือว่าหอมแก้มกันบ้างอะค่ะ" อย่าลืมสิคะว่าคุณกับเขาเลยจุดนั้นมาแล้ว ให้แฟนปัจจุบันของคุณกับของเขาเป็นฝ่ายทำเถอะค่ะ --ขอบคุณค่ะ--

ออฟไลน์ never_justice

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 05:22:50 »
แล้ว ถ้าผมมีอะไรลึกซึ่งกับแฟนตัวเอง แต่ แฟน เขา อยู่ข้างบนตัวผม มัน จะ เสื่อม รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 05:35:43 »
ผิดไม่ผืดอยู่ที่เจตนาครับ

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 06:19:59 »
ตามนั้นครับ
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 07:56:49 »
 :095: แล้วถ้าเหตุการณ์ทั้งหมด เกิดขึ้นกับกลุ่มคนที่รักเพศเดียวกัน ถือว่าผิดไหมคะ