ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นอย่างไรกับพระเครื่องหรือเครื่องรางที่มีส่วนผสมของศพ (ผี/พราย) มาโหวตกัน  (อ่าน 5003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   เห็นเป็นประเด็นกันอยู่
       เชิญร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: คิดเห็นอย่างไรกับพระเครื่องหรือเค&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พ.ค. 2553, 12:03:49 »
มาคนแรกเลย   :002:

ไม่ชอบ วัสดุอื่นไม่มีหรอ อะไรที่ดูเป็นมงคลกว่านี้มีไหมละ ชัวร์สุด

ให้ผมฟรีๆ ผมขอปฏิเสธครับ   สายพรายนี้ให้โทษมากกว่าคุณครับ รู้กันดี

จะใช้อะไรก็ต้องดูด้วย ว่าที่มาดีไหม ไม่ใช่เอากระดูกคนตายมาเป็นส่วนผสม  ไปเบียดเบียนเขาเปล่าๆ

แขวนสายพรายเหมือนมีผีติดตามตัวเลย เพราะมารสารที่เอามานี่น่าโครตน่ากลัวเลย เช่นกระดูกคน รกเด็ก ฯ อะไรพวกนี้

สายพรายนี้ถ้าเลี้ยงไม่ถูกเข้าตัวเลยนะครับ มีให้เห็นบ่อยๆ  :001: :001:

ถ้าขุนแผนพรายผมไม่แขวนผมแขวนพระขุนแผนครับ  :001: :001:

ขอบคุณพี่บัฟด้วยครับ ..  :089:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 12:10:03 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล

ไม่ชอบ วัสดุอื่นไม่มีหรอ อะไรที่ดูเป็นมงคลกว่านี้มีไหมละ ชัวร์สุด

ให้ผมฟรีๆ ผมขอปฐิเสธครับ   สายพรายนี้ให้โทษมากกว่าคุณครับ

จะใช้อะไรก็ต้องดูด้วย ว่าที่มาดีไหม ไม่ใช่เอากระดูกคนตายมาเป็นส่วนผสม 

สายพรายนี้ถ้าเรื่องไม่ถูกเข้าตัวเลยนะครับ มีให้เห็นบ่อยๆ  :001: :001:

ถ้าขุนแผนผมไม่แขวนผมแขวนพระขุนแผนครับ  :001: :001:

ขอบคุณพี่บัฟด้วยครับ ..  :089:

นั่นสิคะ เห็นด้วยค่ะ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
จริงๆโดยส่วนตัวเชื่อว่าวัตถุมงคลใดถ้าผ่านอธิฐานจิตปลุกเสกเรียบร้อยแล้ว ล้วนมีพุทธานุภาพยิ่งใหญ่ ไม่ว่าจะนำวัตถุ หรือสิ่งใดมาเป็นส่วนผสม พระอาจารย์ หลวงพ่อ หลวงปู่ รูปนั้นจะต้องจัดทำขึ้นตามตำราวิชาที่ศึกษาและร่ำเรียนมา ซึ่งเมื่อปลุกเสกแล้วย่อมเป็นวัตถัมงคลที่มีพุทธคุณควรค่าแก่การนำไปบูชาเป็นศิริมงคลแก่ตัวเอง ยกตัวอย่างเช่น พระขุนแผนพรายกุมาร ของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ก็มีส่วนผสมของผงพรายกุมาร (ผงที่เกิดจากการนำผงเถ้ากระดูกของเด็กที่ตายแล้วนำมาปลุกเสก)  ซึ่งปัจจุบันขุแผนพรายกุมารของหลวงปู่ทิม ราคาองค์นึงเป็นแสนนะครับพี่น้อง ซึ่งในเรื่องนี้เป็นความเชื่อและความศรัทธาของแต่ละบุคคลครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
 ถ้าเป็นพระเครื่องผมคงไม่เห็นด้วย แต่ถ้าเป็นเครื่องรางต้องดูแยกชนิดกันไปนะครับ ต้องดูการนำมวลสารมาว่ามาจากไหน? ใครเป็นผู้ปลุกเสก? องค์ประกอบหลายๆอย่างครับ  ก่อนที่คิดจะบูชานะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เอาที่ครูบาอาจารย์ แนะนำและรับรอง ว่าแต่สายพุทธดีกว่านะ ...  :089:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือท่านสั่งห้ามไว้เด็ดขาด
ผมก็ต้องเชื่อท่านล่ะครับ................อีกอย่าง
กลัวพรายกินตัวครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
พรายอื่นผมไม่ไหวครับ  ... ไม่สู้ดีกว่า กลัวดูแลเขาไม่ดีพอ อิอิ เดี๋ยวโชคร้าย

ถ้าสายหลวงปู่ทิม พรายกุมาร หรือ สายของวัดสามง่าม ที่มีบางรุ่นสร้างออกมาบ้าง อันนี้พอไหวครับ
หรือของครูบาอาจารย์ที่เรามั่นใจ ว่าท่านสร้างและเสกมาดีแล้วก็โอเค ครับ

แต่ส่วนตัว ผมคนธรรมดา แขวนพระ เครื่องราง ธรรมดาทั่วไปที่เขานับถือดีกว่า

สรุป ถ้าจะใช้ไม่ขอใช้ดีกว่า
แต่ก็เชื่อว่าใช้ได้ถ้าหากครูบาอาจารย์ที่เรานับถือท่านพลีท่านเสกมาดีแล้วพื่อที่จะช่วยวิญญาณมาร่วมบุญไปเกิดใหม่ โดยไม่ไปบังคับขู่เข็นหรือสะกดมาเพื่อมาทำของไม่ดี และ  ไปขโมยมา ผิดกฏหมายแถมบาปกรรม หรือไปทำร้ายใครเพื่อนเกิดโทษเพื่อเป็นเสน่ห์ให้โทษใคร ก็โอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 02:53:25 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
http://www.suankhlang.com/ipb//index.php?showtopic=135

เกี่ยวกับผงพราย ของหลวงปู่ทิม จริงเท็จไม่ทราบ

แต่ในสมัยก่อนเห็นว่า คนทั่วไปไม่ค่อยยอมรับ ส่วนนึงก็คิดว่าน่าจะมาจากว่ากลัว ของที่มีสิ่งที่เราไม่เห็นครับ :114:
แต่ตอนนี้สิ ราคาสูงมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 09:26:16 โดย gear »

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
จริงๆโดยส่วนตัวเชื่อว่าวัตถุมงคลใดถ้าผ่านอธิฐานจิตปลุกเสกเรียบร้อยแล้ว ล้วนมีพุทธานุภาพยิ่งใหญ่ ไม่ว่าจะนำวัตถุ หรือสิ่งใดมาเป็นส่วนผสม พระอาจารย์ หลวงพ่อ หลวงปู่ รูปนั้นจะต้องจัดทำขึ้นตามตำราวิชาที่ศึกษาและร่ำเรียนมา ซึ่งเมื่อปลุกเสกแล้วย่อมเป็นวัตถัมงคลที่มีพุทธคุณควรค่าแก่การนำไปบูชาเป็นศิริมงคลแก่ตัวเอง ยกตัวอย่างเช่น พระขุนแผนพรายกุมาร ของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ก็มีส่วนผสมของผงพรายกุมาร (ผงที่เกิดจากการนำผงเถ้ากระดูกของเด็กที่ตายแล้วนำมาปลุกเสก)  ซึ่งปัจจุบันขุแผนพรายกุมารของหลวงปู่ทิม ราคาองค์นึงเป็นแสนนะครับพี่น้อง ซึ่งในเรื่องนี้เป็นความเชื่อและความศรัทธาของแต่ละบุคคลครับ

ปล. เห็นด้วยนะครับกับความคิดนี้(อาจเป็นการสร้างไปตามตำราที่เรียนมาของแต่ละพระอาจารย์)
ปล. โดยส่วนตัวแล้วก็ยัง ใช้ขุนแผนยันต์ มิ(หลวงพ่อเต๋ขึ้นคอมา โดยตลอด+2500 ของหลวงพ่อเต๋)
ปล. ส่วนตัวนะครับ(ไม่ว่าวัตถุมงคลนั้นจะสร้างด้วยมวลสารได้แหกแม้ว่า ได้จากครูบาอาจารย์ที่เราศรัทธานั้นผมว่าสนิทใจดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2553, 09:26:27 โดย นามมงคล »

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ Naraphat

• เต๊ะครับ Delta Force 25
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เคารพครูอาจารย์ จะมีแต่คนเมตตา วันทามิ อาจาริโย
    • MSN Messenger - koozaa_2500@hotmail.com
    • taenakubb.hi5.com
    • อีเมล
ถ้าเป็นพระเครื่องผมคงไม่เห็นด้วย แต่ถ้าเป็นเครื่องรางต้องดูแยกชนิดกันไปนะครับ ต้องดูการนำมวลสารมาว่ามาจากไหน? ใครเป็นผู้ปลุกเสก? องค์ประกอบหลายๆอย่างครับ  ก่อนที่คิดจะบูชานะครับ

ขอบคุณครับ
ใช่ครับพี่ผมเห็นด้วยอย่างแรงครับ
ศิษย์มีครู  เหมือนงูมีพิษ 

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :074: เบียดเบียน เขา หรือ เปล่า เอ๋ย??

:003: ถ้าจะเอาเขามาทำเนื้อมวลสาร ก็คงเป็นเพราะ พระท่านหรือ อ. อื่นๆ ท่านอธินฐานจิตแผ่เมตตา ให้ผีพรายแล้วมั่ง ครับ (คงงั้น)
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
ปลัดไม้ผูกคอตาย จัดว่าแนวไหนดีครับพี่พี่
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ส่วนตัวแล้ว ผมก็ เฉยๆ นะครับ ที่บ้านแม่ชอบเลี้ยงกุมารครับ เลี้ยงไว้ 5 ตน

ยกตัวอย่างเช่น ของหลวงปู่แย้ม หลวงพ่อพูล อะครับ ส่วนมากแล้ว แม่เค้าจะเน้นไปทาง พระเกจิ ปลุกเสก

เพราะ โดยทั่วไปแล้ว ตามหลักการ ไม่มีพระเกจิรูปใหนนั้น คิดจะเบียดเบียน พวกพรายกุมารหลอก ครับ มีแต่ท่านจะนำมา ปลุกเสก ให้

ปกป้องคุ้มครอง คนที่เลี้ยงแล้วท่านก็จะ อุทิสส่วนบุญไปให้ แล้วคนที่เลี้ยงเค้านั้น ต้องหมั่นสวนมนต์ไหว้พระ อุทิสส่วนบุญส่วนกุศลให้เค้าด่วย

มี คำเคยกล่าวไว้ว่า เมื่อถึงเวลาอายุไขของกุมารแต่ละตนแล้ว เค้าจะไปเกิดในภพที่ดี กว่าอะครับ

ในความคิดที่ว่า เหมือนมี วิญญาณ อยู่กับเรา อันนี้ แล้วแต่ คนครับ ส่วนตัวแล้ว ผมก็ว่า วิญญาณพวกนี้ เค้าเป็นเด็กครับ ถ้าเลี้ยงไว้ในบ้านแล้ว

เหมือนบ้านเรามีเด็กครับไม่เงียบเหงา ผมว่าเค้าดีด่วยคอยช่วยดูแลรักษาบ้านด่วยครับ ทุกสิ่งทุกอย่างแหละครับ ดีไม่ดีอยู่ที่คน ครับ

ถ้าเราดีกับเค้า เค้าก็ดีกับเราครับ ส่วน พระผงที่มีส่วนผสมของ สิ่งเหล่านี้ อันนี้ผมก็ ขอ เป็นกลางดีกว่าครับ พระอาจารย์บางท่าน ครูบาอาจารย์

ท่านเค้าอาจสอนมาแบบนี้ มากกว่าครับ เีราไม่ควร ไป ลบหลู่ครับ อันนี้ขอผ่านครับ

-ไม่ได้มีสิ่งได้ที่จะโต้แย้งกับความเห็นอื่นนะครับ

-อันนี้ความเห็นส่วนตัวอะครับ ดีไม่ดีขออภัยไว้ด่วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
ผมว่าน่ากลัวครับ  :075:

ไม่กล้าเสี่ยง
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ความเห็นส่วนตัวผมเองก็ไม่เคยมีติดตัวด้วย  แต่ถ้าพระอาจารย์ท่านทำขึ้นมาท่านต้องปลุกเสกทำพิธีมาพอสมควรมีติดตัวไว้ก็ไม่เสียหายอะไรครับ อยู่ที่เราศัทธาหรือเป่ลา :054: :054:

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ปลัดไม้ผูกคอตาย จัดว่าแนวไหนดีครับพี่พี่

จัดว่าเป็นของดีครับ อิอิ   :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2553, 05:47:39 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
เห้นกล่าวถึง กุมาร
กุมารของหลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม
มวลสารที่อุดใต้ฐานเห็นหลายคนที่มีเข้าใจว่าเป้นผงพุทธคุณ
แต่จริงๆแล้วเป้นเถ้ากระดูกของของเด็ก อายุสิบกว่าขวบ อย่างนี้ไม่รู้ว่าจัดเป็นสายพรายไหม
แต่ตอนที่หลวงพ่อท่านเสกเฉพาะผงที่อุดใต้ฐานกุมาร เห็นศิษย์เค้าว่า หลวงพ่อท่านว่ามีตัวตนครับ

และก็เห็นว่าหลวงพี่องค์หนึ่ง ที่วัดบางพระก็ได้มวลสารนี้ไป สร้างกุมาร ให้หลวงพ่อเปิ่นท่านเสกครับ
และก้เห็นว่าเฮี้ยนและแรงมาก

โปรดใช้วิจารณญาณในการ อ่านนะครับ จริงเท็จไม่ทราบเพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ และไม่ได้รับฟังด้วยตัวเอง :002:

จำพวกผ้ายันต์ และเสื้อยันต์ ที่สร้างจากผ้าห่อศพนี้จัดเป้นเครื่องรางประเภทไหน สงสัย
เคยได้เสื้อยันต์มาตัวนึง แต่มีของแถมมาด้วย แต่ปัจจุบันคาดว่าน่าจะอยู่กับสมาชิกท่านใดท่านึงในเวปนี้ล่ะครับ
เพราะเคยเห็นเอามาโชว์อยู่ แต่นานมากแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2553, 07:32:23 โดย gear »

• เด็กวัด
ตะปูตอกฝาโลง ผ้าห่อศพ  ไม้ผูกคอตาย อื่นๆ  จัดในประเภท  วัตถุอาถรรพ์ มีดีในตัวครับ ไม่จำเป็นว่าต้องมีวิญญาณเสมอไป

แต่ถ้าพรายจริงๆ คือพวกกระดูก ชิ้นส่วนศพ ผงกระดูก  อันนี้เป็นชิ้นส่วนครับพรายตรงๆ อันนี้ส่วนมากจะมีตัวตนครับถ้าเขายังไม่ไปเกิดนะครับ
ถ้าเป็นผงกระดูกเด็ก นิยมทำผงพรายกุมาร หรือ กุมารทอง

ถ้าสายดำ นิยมมาทำเสน่ห์ น้ำมันพราย พวกนี้อันตรายมีโทษมาก น่ากลัว ครับ เหอๆๆๆ เห็นผลชัดเจน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2553, 08:51:00 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

ให้ผมฟรีๆ ผมขอปฏิเสธครับ   สายพรายนี้ให้โทษมากกว่าคุณครับ รู้กันดี

จะใช้อะไรก็ต้องดูด้วย ว่าที่มาดีไหม ไม่ใช่เอากระดูกคนตายมาเป็นส่วนผสม  ไปเบียดเบียนเขาเปล่าๆ

แขวนสายพรายเหมือนมีผีติดตามตัวเลย เพราะมารสารที่เอามานี่น่าโครตน่ากลัวเลย เช่นกระดูกคน รกเด็ก ฯ อะไรพวกนี้

สายพรายนี้ถ้าเลี้ยงไม่ถูกเข้าตัวเลยนะครับ มีให้เห็นบ่อยๆ  :001: :001:

ถ้าขุนแผนพรายผมไม่แขวนผมแขวนพระขุนแผนครับ  :001: :001:

เอ๊า..แล้วไหนกระทู้ก่อนบอกให้คุณมากกว่าโทษล่ะคะ :005:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

เอ๊า..แล้วไหนกระทู้ก่อนบอกให้คุณมากกว่าโทษล่ะคะ :005:

ขออภัยด้วย พอดีรีบไปหน่อย วันหน้าวันหลังจะตรวจทานให้มากกว่านี้ครับ

ให้โทษมากกว่าคุณครับ .. ขอบคุณที่แย้งมานะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดในตัวผม  :005:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
แหม๋ กระทู้นี้ต้องรอพี่พีช มาตอบ  ..อร่อยแน่ๆ

พรายก็เหมือนคนอยากขาวไปฉีกกลูต้า.. ได้ผลไวดี  แต่ก็ต้องหามาเพิ่มเรื่อยๆ ไม่จบไม่สิ้น

ปัญหาพรายกินตัว ไม่ค่อยน่ากลัวครับ 

ที่น่ากลัวคือ พรายอ่อนด๋อย  ทำอะไรไม่เป็นได้แต่หลอก  น่าเบื่อมาก

เข้าตำราเตี้ยอุ้มค่อม ไอ่คนใช้ก็ไร้เสน่ห์อยากได้ของมาเสริม ฝ่ายของที่นำมาใช้ก็เป็นได้แค่ ผีกินควันธูป ช่วยอะไรไม่ได้เลย

ที่ปวดตับสุดๆ คือ ไม่มีพราย ไม่มีมวลสารแต่นัวๆ กันมา ว่าของแรง เสียเงินเสียทอง  เงียบกริ๊บ อย่างกะเข้ากรรมฐาน ก็ไม่ไหวครับ

สรุปแล้ว เอาชัวร์ ไม่มีนัว เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดครับ พระองค์ไหนที่เราใช้แล้ว เย็นและดี องค์นั้นละครับท่านมาโปรดเรา  :050: :050:

ออฟไลน์ ArDET

• ตติยะ
    • อีเมล
เป็นความเชื่อและความศรัทธาของแต่ละบุคคลค