ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหมึกที่ใช้สักยันต์  (อ่าน 10610 ครั้ง)

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
หมึกที่ใช้สัก ของพระอาจารย์แต่ละท่านใช้ยี่ห้อเดียวกันหรือป่าวคะ พอดีว่าเคยสักกับพระอาจารย์นันมาตลอดอะค่ะ
คือว่าอยากจะขึ้นไปเลือกลายชั้นสองดู แต่กลัวสีหมึก เข้ม อ่อน ไม่เหมือนกันเลยไม่กล้าคะ กลัวหลังไม่สวย รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ thep

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: สอบถามเรื่องหมึกที่ใช้สักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 03:22:51 »
น่าจะเหมือนกันเพราะว่าอยู่วัดบางพระเหมือนกัน

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องหมึกที่ใช้สักยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 04:30:30 »
ยี่ห้อเดียวกันหรือเปล่าไม่ทราบค่ะ เพราะตอนที่เห็นก็สีดำเหมือน ๆ กัน แต่ไม่ทราบว่าทำไมสีไม่เหมือนกัน ตอนนี้ที่หลังก็ลายพร้อยเลยค่ะ แต่ไม่เคยเก็บเอามากังวลค่ะ -ขอบคุณค่ะ-

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 04:42:42 »

สักกับพระอาจารย์รูปเดียว จะดีกว่านะครับ ลายมือและการวางยันต์เป็นระเบียบสวยงามดี

เรื่องการสักยันต์ บางครั้งก็ต้องเลือกนะครับ เอาสวยหรือเอาขลัง

ขลังอาจไม่งามมากมาย แต่สวยอาจไม่ขลังก็ได้

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 04:48:56 »
หมึกที่ใช้ส่วนมากเป็นหมึกจีนสีดำครับ มีหลายยี่ห้อเหมือนกันครับ
เท่าที่เห็นหลวงพี่ใช้ยี่ห้อกิมหยี่กล่องเล็กๆสีส้มครับ
เรื่องความเข้ม อ่อน ไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับเอาพุทธคุณดีกว่า
หลวงพี่แต่ละท่านนั้นสักลายมือไม่เหมือนกันอย่าไปยืดติดกับความสวยงามมากนักเลย

ปล.ใครจะถวายหมึกกับหลวงพี่นันเชิญนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2553, 04:52:00 โดย tong_lomsak »
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 05:09:36 »
สักกับพระอาจารย์รูปเดียว จะดีกว่านะครับ ลายมือและการวางยันต์เป็นระเบียบสวยงามตามแบบวัดบางพระ :114: :114: :114:

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 05:18:21 »
บางทีหลวงพี่ท่านเดิมแต่น้ำหนักยังไม่เท่ากันเลยค่ะ ขึ้นอยู่กับกล้ามเนื้อเราช่วงขณะที่กำลังสักด้วย เกร็งหรือไม่เกร็งแทงเข้าหรือว่าไม่เข้าเพราะถ้าไม่เข้า หลวงพี่ท่านก็จะเน้น ๆ หน่อยสีก็จะเข้มค่ะ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 09:31:20 »
หมึกที่ใช้สัก ของพระอาจารย์แต่ละท่านใช้ยี่ห้อเดียวกันหรือป่าวคะ พอดีว่าเคยสักกับพระอาจารย์นันมาตลอดอะค่ะ
คือว่าอยากจะขึ้นไปเลือกลายชั้นสองดู แต่กลัวสีหมึก เข้ม อ่อน ไม่เหมือนกันเลยไม่กล้าคะ กลัวหลังไม่สวย รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

หมึกไม่เหมื่อนกันครับ สีเข็มไม่เท่ากัน
หลวงพี่ตั๊ก ชั้นบน+หลวงพี่สมชาย  ใช้หมึกขวดละเป็นพันบาท (คนสักเขาว่ามา)
ส่วนที่เราๆท่านๆ สักกันทั่วไป ที่วัดบางพระ หมึกขวดละ ยี่สิบกว่าบาท แถม
ผสมดองเหล้าขาวกับหมึก อัตราไม่แน่นอน สีอาจจะไม่เข็มเท่ากัน
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 09:43:28 »
บางทีหลวงพี่ท่านเดิมแต่น้ำหนักยังไม่เท่ากันเลยค่ะ ขึ้นอยู่กับกล้ามเนื้อเราช่วงขณะที่กำลังสักด้วย เกร็งหรือไม่เกร็งแทงเข้าหรือว่าไม่เข้าเพราะถ้าไม่เข้า หลวงพี่ท่านก็จะเน้น ๆ หน่อยสีก็จะเข้มค่ะ

ไม่ทราบครับ ผมสักอาจารย์เดียว แต่ไม่เกร็งครับ อย่าไปคิดถึงเวลาที่เราจะโดนเข็มครับ
ปรงครับ คิดง่ายๆนะ ตอนคุณจะโดนเข็มในขณะที่พระอาจารย์จุ่มหมึก ถ้าคุณคิดว่าจะโกน จะโดน เจ็บ เจ็บ
ช่วงเวลาเหล่านั้นคุณได้โดนได้เจ็บไปแล้ว  แล้วพอโดนเข็มมันจะรู้สึกเจ็มกว่าเดิม ทั้งๆที่เข็มเดิม
ผมเห็นหลายท่านที่ศรัทธา พอโดนเข็มทีสะดุ้งที

เขื่อผมครับ  ตอนสักนั่งสวดมนต์ไปด้วย(ในใจพอนะ) กำหนดจิตรใจอย่าไปคิดเรื่องสักครับ ทำตัวสบายๆ
ทุกคนไปสักก็เจ็มหมดแหละ อยู่ที่ใครจะมีวิธีอะไรคลายเจ็บครับ

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 10:58:59 »

ไม่ทราบครับ ผมสักอาจารย์เดียว แต่ไม่เกร็งครับ อย่าไปคิดถึงเวลาที่เราจะโดนเข็มครับ
ปรงครับ คิดง่ายๆนะ ตอนคุณจะโดนเข็มในขณะที่พระอาจารย์จุ่มหมึก ถ้าคุณคิดว่าจะโกน จะโดน เจ็บ เจ็บ
ช่วงเวลาเหล่านั้นคุณได้โดนได้เจ็บไปแล้ว  แล้วพอโดนเข็มมันจะรู้สึกเจ็มกว่าเดิม ทั้งๆที่เข็มเดิม
ผมเห็นหลายท่านที่ศรัทธา พอโดนเข็มทีสะดุ้งที

เขื่อผมครับ  ตอนสักนั่งสวดมนต์ไปด้วย(ในใจพอนะ) กำหนดจิตรใจอย่าไปคิดเรื่องสักครับ ทำตัวสบายๆ
ทุกคนไปสักก็เจ็มหมดแหละ อยู่ที่ใครจะมีวิธีอะไรคลายเจ็บครับ

ขอไม่เชื่อได้หรือเปล่าคะ เพราะที่กล่าวมามันไม่ใช่ดิฉัน
ถามว่าเกร็งไหมขอตอบไม่ ถามว่ากลัวไหมก็ไม่เช่นกัน ที่สำคัญไม่เคยสะดุ้งสักที
แล้วที่คุณบอกว่าไม่ทราบ เพราะคุณอาจารย์เดียว ครึ่งหลังของดิฉันก็หลวงพี่ท่านเดียวค่ะ
ไม่เคยกลัว ไม่เคยเกร็ง ไม่เคยสะดุ้ง แต่น้ำหนักที่ท่านลงแต่ละครั้งไม่ว่าจะยังไงก็ไม่เท่ากันค่ะคุณ-ขอบคุณค่ะ-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2553, 11:14:03 โดย nayfertity »

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พ.ค. 2553, 11:17:14 »

ช่วงเวลาเหล่านั้นคุณได้โดนได้เจ็บไปแล้ว  แล้วพอโดนเข็มมันจะรู้สึกเจ็มกว่าเดิม ทั้งๆที่เข็มเดิม

เขื่อผมครับ  ตอนสักนั่งสวดมนต์ไปด้วย(ในใจพอนะ) กำหนดจิตรใจอย่าไปคิดเรื่องสักครับ ทำตัวสบายๆ

ขอไม่เชื่อได้หรือเปล่าคะ เพราะที่กล่าวมามันไม่ใช่ดิฉัน
ถามว่าเกร็งไหมขอตอบไม่ ถามว่ากลัวไหมก็ไม่เช่นกัน ที่สำคัญไม่เคยสะดุ้งสักที
แล้วที่คุณบอกว่าไม่ทราบ เพราะคุณอาจารย์เดียว ครึ่งหลังของดิฉันก็หลวงพี่ท่านเดียวค่ะ
ไม่เคยกลัว ไม่เคยเกร็ง ไม่เคยสะดุ้ง แต่น้ำหนักที่ท่านลงแต่ละครั้งไม่ว่าจะยังไงก็ไม่เท่ากันค่ะคุณ-ขอบคุณค่ะ-

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 พ.ค. 2553, 12:04:40 »

[/quote]

ดุจัง!!!!! เลย นะครับ แม่......เสือ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 พ.ค. 2553, 01:25:38 »

ดุจัง!!!!! เลย นะครับ แม่......เสือ
[/quote]

ไ ม่ เ ล ย ค่ ะ เ ป็ น ค น ใ จ ดี จ ะ ต า ย ! ! !

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พ.ค. 2553, 11:37:29 »
ต่างคนต่างซื้อ สงสัยไม่น่าจะเหมือนกันมังคะ

ถ้าหมึกไม่เท่ากัน ย้ำกันใหม่ตอนไปแทงใหม่ละกัน..
(เคยเห็นหลวงพี่ญา ทำประจำเวลาที่ท่านเช็คยันต์เก่า ก่อนลงอันใหม่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2553, 11:39:26 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พ.ค. 2553, 01:16:55 »
สีหมึกมันอยู่ที่เวลา ก่อน หลัง แล้วเว้นระยะสักยันต์ หรือ เปล่าครับ ผมไม่แน่ใจนะ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2553, 01:17:59 โดย guygra0000 »
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พ.ค. 2553, 03:48:14 »
ไ ม่ เ ล ย ค่ ะ เ ป็ น ค น ใ จ ดี จ ะ ต า ย ! ! !

:090: คือไม่ได้มาหาเรื่องอ่ะครับ หากทำให้คิดเช่นนั้นและล่วงเกินทางคำพูดขออภัยอย่างสูงครับ  :005:

ผมก็พึ่งเคยมาสักยันต์ครับ สักกับพระอาจารย์ท่านเดียวและคงจะอาจารย์เดียวตลอดไปแหละครับ

เคยสักแต่การฟฟิกมา หมึกขวดเดิม ช่างคนเดิม เครื่องสักตัวเดิม ผมว่าสีมันยังซีดต่างกันเลยครับ

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พ.ค. 2553, 08:33:13 »

:090: คือไม่ได้มาหาเรื่องอ่ะครับ หากทำให้คิดเช่นนั้นและล่วงเกินทางคำพูดขออภัยอย่างสูงครับ  :005:

ผมก็พึ่งเคยมาสักยันต์ครับ สักกับพระอาจารย์ท่านเดียวและคงจะอาจารย์เดียวตลอดไปแหละครับ

เคยสักแต่การฟฟิกมา หมึกขวดเดิม ช่างคนเดิม เครื่องสักตัวเดิม ผมว่าสีมันยังซีดต่างกันเลยครับ

ไม่ได้คิดว่ามาหาเรื่อง หรือคำพูดของคุณทำให้ ขุ่นเคืองใจประการใด เพียงแค่อธิบายให้ฟัง กราฟฟิกก็สักค่ะที่กกหู แต่นานมาละเมื่อสิบปีก่อน^^

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 พ.ค. 2553, 12:15:11 »
ของผมพระอาจารย์ 3ท่าน พระอาจารย์ญา พระอาจารย์นัน พระอาจารย์หนึ่ง
เคยถามเพื่อนที่เป็นศิษย์เก่าบอกว่าลวดลายส่วนใหญ่พระอาจารย์แต่ละท่าน
จะรู้ว่าต้องวางลายใดบ้าง..และขึ้นอยู่กับตัวบุคคล..ส่วนสีหมึกสักเสร็จแล้ว
ระวังอย่าให้โดนสบู่ประมาณ1อาทิตย์ก็พอหมึกก็จะติดชัดเจนสวยงาม
(ถ้าผิดประการใดขออถัยด้วยนะครับ)

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 พ.ค. 2553, 11:23:22 »
วันนี้ไปหาพระอาจารย์แป้วมาครับ พอดีมีคนมาขอทำสารคดีพอดี เลยนำรูปของบุคคลที่เป็นลูกศิษย์วัดบางพระมาให้ท่านดู

จะได้ติดตามตัวมาทำสารคดี  ท่านพระอาจารย์แป้ว แค่มองก็ทราบทันทีว่าลอยยันต์ที่เป็นของพระอาจารย์ท่านใดครับ

แถมยังจำลูกศิษย์ลูกหาที่เขานำรูปมาให้ดูได้หมดพร้อมบอกชื่อที่อยู่ได้อย่างแม่นยำด้วยครับ

***ฝากด้วยนะครับท่านใดมีลอยยันต์สวยๆงามๆของวัดบางพระ แล้วว่างในวันอาทิตย์นี้หรืออาทิตย์หน้าไม่แน่ใจ เขาจะมา

หาคนไปทำสารคดีครับ  เผื่อพี่ๆเพื่อนๆจะมีรายได้พร้อมทั้งได้โปรโมท์ลอยยันต์สวยๆแก่คนทั่วโลกด้วย (เขาเป็นคนเยอรมัน ไม่ทราบว่าจะทำในรูปแบบใด)