ผู้เขียน หัวข้อ: สักยันต์มาแล้ว กราบเท้า บิดา มารดา ของจะเสื่อมมั้ยครับ  (อ่าน 5615 ครั้ง)

ออฟไลน์ numxs

• จตุตถะ
    • อีเมล
สักยันต์มาแล้ว กราบเท้า บิดา มารดา ของจะเสื่อมมั้ยครับ
กราบเท้าท่านแล้วนำเท้ามาวางที่หัว ของจะเสื่อมมั้ยครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สักยันต์มาแล้ว กราบเท้า บิดา มารดา ข$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พ.ค. 2553, 06:54:27 »
ไม่น่าจะเสื่อมนะครับ กราบพ่อแม่ ดีที่สุดแล้ว ตอบแทนพระคุณท่านเยอะๆ    :054:

รอยสักยิ่งขลังครับ ...  :001:  กราบเท้าท่านแล้วนำเท้ามาวางที่หัว เหมือนท่านประสาธวิชาให้อีกที

พ่อแม่ยิ่งใหญ่ที่สุดแล้วอะครับ

(เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2553, 07:09:41 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่เสื่อมหลอกครับ ผมกราบประจำเลย อิอิ

อ่อท่านขุนแผนเกี่ยวไรกับลอยสักขลังครับ งง 55555555++ ไหวป่าวครับเนี่ย (เป็นการแซวกันเล่น อิอิ 55)

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่เสื่อมหลอกครับ พ่อ แม่ของเราเอง :089:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ black123

• ตติยะ
กราบเท้าพ่อ-แม่

ของยื่งขลังซิครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ด้วยความเคารพผมก็เคยทำครับ
เอาเท้าพ่อเหยียบลงบนหัวนี่แหละ
ไม่เคยเห็นว่าตำราไหน บอกว่ากราบพ่อแม่แล้วของจะเสื่อม
มีแต่จะดียิ่งๆขึ้นไปด้วยซ้ำครับ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ผมคิดว่าดีซะอีกนะครับ

ได้กราบท่านและทำให้ท่านชื่นใจ

แต่ผมยังไม่ได้มีโอกาสกราบท่านเลย มีแต่คำพูดที่พูดให้ท่านสบายใจ

ไว้ตอน บวชก่อน^^
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ yutbkk

• ปฐมะ
  • *
นั่นแหละครับ.. สุดยอดวิชา ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ปืน ผา หน้าไม้ไม่ระคายผิวเลย..

ออฟไลน์ NextStation

• สถานีต่อไป. . .อะไรหว่า. . ?
  • ตติยะ
ผมคิดว่าดีซะอีกนะครับ

ได้กราบท่านและทำให้ท่านชื่นใจ

แต่ผมยังไม่ได้มีโอกาสกราบท่านเลย มีแต่คำพูดที่พูดให้ท่านสบายใจ

ไว้ตอน บวชก่อน^^

ไม่จำเป็นต้องบวชก่อนก็ได้มั้งหนอน
ถ่าตอนนี้มีโอกาศทำได้ ก็ควรจะทำ
พ่อกับแม่ก็เปรียบดั่ง พระในบ้าน ขอเรา นี้เอง ^^

มีคนบอกว่ากลอนแปดนั้นแสนเชย
มีคนเอ่ยว่ากลอนแปดนั้นล้าสมัย
มีคนบอกอะไรก็จงบอกไป
บทนี้ไซร้คือกลอนเก้าเอ้านับดู...

ออฟไลน์ champocz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - ball_5192@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่เสื่อมหลอกครับ กราบพ่อแม่ ดีที่สุดแล้ว

:090: :090: :090: :090: :090: :090:

:054: :054: :054: :054: :054: :054: :054:
ไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ
 วันที่๑๙ มีนาคม ๒๕๕๔ เวลา ๐๙.๓๙ น.

ออฟไลน์ numxs

• จตุตถะ
    • อีเมล
ดีใจที่เห็นคำตอบครับ จากนี้ ผมจะพยายามกราบเท้าท่าน บ่อยๆ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
พ่อแม่นะครับ ไม่หรอกเสื่อมครับ ทำความดีนะครับ ทำความดีอะยันต์ไม่เสื่อมครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบท่านทุกวันยิ่งดีครับ เพราะท่านเป็นผู้มีพระคุณต่อเราที่สุดแล้วครับ ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดีครับ เพราะฉะนั้นของไม่เสื่อมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ CCS

• ศรัทธาเท่านั้นคือตัวกำหนด หาใช่ปัจจัยภายนอกไม่
  • ตติยะ
  • ทุกอย่างต้องชัดเจน
กราบเท้าพ่อแม่ ต่อให้ไม่สักก็ถือว่าเป็นมงคลในชีวิตอย่างหาที่สุดไม่ได้แล้วครับ  :005:
เถ้ามอดจะโหมใหม่เป็นไฟแรง
เงามืดจุติแจ้งเป็นแสงใส
ดาบหักจะคืนคมสมดังใจ
กษัตริย์ไร้บัลลังก์จะหวนคืน

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
พ่อแม่คือพระอรหันต์นะครับ เท้าของท่านทั้งสอง เหยียบลงบนศรีษะผมทุกครั้งเมื่อก้มลงกราบ ศาสนาอิสลามได้สอนไว้ว่า"ส่วนที่ต่ำที่สุดของพ่อแม่สัมผัสส่วนที่สูงสุดของลูก ลูกผู้ใดได้ทำนั้น จะเป็นคนดี"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
บิดา มารดา คือพระองค์แรกของลูก ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ใครยังไม่เคยกราบพ่อแม่ กราบเถอะครับ กราบเท้าท่านตอนนี้ดีกว่าทำได้แค่กราบรูปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ yung

• อยู่แบบมีสติ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดจากความศรัทธา
    • MSN Messenger - samphan_Y@hotmail.com
ถ้าคิดจะสักยันต์แล้วกลัวว่ากราบเท้าพ่อแม่แล้วเสื่อม.....ก็อย่าคิดมาสักที่วัดบางพระเลยและก็ไม่ต้องกราบพระองค์ไหนในโลกนี้อีกแ้ล้วเพราะคนที่เข้าสักยันต์กันเข้าถูกสอนมาว่าพระที่เราควรกราบมากที่สุดคือพระที่อยู่ในบ้านเรานั้นก็คือพ่อ...กับแม่นั้นเอง
พอใจในสิ่งที่เรามีอยู่

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบเท้าบุพการี  เป็นมงคลอย่างยิ่ง ครับ   :054:

ออฟไลน์ mac_novo

• สัตตมะ
  • **
สิ่งที่เป็นมงคลที่สุดก็คือพระคุณของพ่อและแม่ ผมว่าจะสักหรือไม่สัก คนถือของไม่ถือของ การเคารพต่อบิดามารดาทั้งกาย วาจา ใจ เป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
ถ้าที่ไหนบอกว่าห้ามกราบเท้า พ่อแม่  กราบแล้วของเสื่อม

ท่านอย่าได้ไปอีกเลยนะครับ

[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
พ่อกับแม่นะครับ ไม่มีเหตุผลไหนเลยครับ ที่จะทำให้เสื่อม ในทางกลับกันมีแต่จะช่วยส่งเสริมทั้งทางตรงและทางอ้อม

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :054:กราบเท้าพ่อ - แม่เราเหมือนการได้กราบเท้าพระพรหม พ่อแม่เป็นผู้สร้าง เป็นผู้ให้ สำหรับเราแล้ว
เราเอาคุณมารดา คุณบิดา นำหน้า ตามด้วยคุณครูบาอาจารย์ คำสอนพระศาสนาและปวงเทพเทวา เป็นที่พึ่งดีที่สุดแล้ว  :016:

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
สักยันต์มาแล้ว กราบเท้า บิดา มารดา ของจะเสื่อมมั้ยครับ
กราบเท้าท่านแล้วนำเท้ามาวางที่หัว ของจะเสื่อมมั้ยครับ

พ่อแม่เป็นสิ่งทีสูงสุดแล้วค่ะ เป็นผู้ให้โดยไม่เคยหวังสิ่งใดตอบแทน

เคยเห็นผู้ชายบางคนเอาชายผ้าถุงแม่มาทำกรอบเหลี่ยมห้อยคอเลยนะค่ะ

คนที่เคารพพ่อ แม่จะมีแต่ความเจริญนะค่ะ  :054:
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ tawatchai

• ตติยะ
  • ผมจะเป็นคนดี
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
ผมขอขอบคุณสำหรับคนที่ถามคำถามนี้ครับ ... และก็เห็นด้วยกับทุกๆคำตอบ 1000% ครับ ถ้าไม่เคยกราบต้องรีบทำนะครับ นั้นคือสิ่งที่ท่านมีความสุขที่สุดแล้ว
ผมจะเป็นคนดี ถวายพ่อหลวง

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
 ตอนขุนพันธ์ไปปราบเสืออะแวสะดอ ตาและ ขุนโจรผู้เรืองเวย์และโหดเหี้ยมที่สุดที่ท้องถิ่นภาคใต้ตอนล่างสมัยนั้น ท่านขุนพันธ์ต้องการถอนของขุนโจรอะแวสะดอ ตาและ ได้เอาเท้าของมารดาท่านมาลูบหัวของท่านเอง  และตอนขุนโจรอะแวสะดอ ตาและ เจอกับท่านขุนพันธ์ถึงกับหมดเรี่ยวหมดแรงเลยหล่ะครับ ฝากเอาไว้ให้คิดกัน ^^

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
อวัยวะทุกส่วนของบุพการีนั้น สูงสุดเหนือสิ่งอื่นใด แม้เผาไหม้ไป มิว่าใครก็ต้องบูชาทุกอณูของอัฐิธาตุ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมไม่ทราบว่าเสื่อมหรือเปล่าแต่ว่า ...
... ต่อให้เสื่อมก็จะกราบครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ยิ่งกราบยิ่งขลังเพราะถือเป็นการเคารพในคุณบิดา มารดาครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ พ่อ-แม่เปรียบเหมือนพระอรหัน เป็นสิ่งที่มีความเราควรให้ความเคารพสูงที่สุด
กราบท่านบ่อยๆยิ่งดี ดูแลท่านให้มากกว่าที่ท่านดูแลเรา