ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงซุ้มมหาเศรษฐี รุ่น "อาเสี่ย" (พิมพ์เล็ก)  (อ่าน 6136 ครั้ง)

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน

รบกวนศิษย์พี่ ศิษย์น้อง ร่วมแสดงความคิดเห็นพระผงด้วยครับ
ได้มานานแล้ว แต่เพิ่งจะแกะกรอบออกมาถ่ายรูปให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันเพื่อสืบทอดบารมีพระเครื่องหลวงพ่อเปิ่น...
 :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2553, 11:39:23 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ first_android

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยคับ

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
รบกวนทุกท่านดูให้หน่อยนะครับ ว่าแท้หรือเปล่า
ได้มาพร้อมกล่อง บนกล่องเขียนว่า "พระผงมหาเศรษฐี(รุ่นอาเสี่ย)"
ตัวหนังสือสีเหลือง
(แต่ใต้คำว่า"พระผงมหาเศรษฐี(รุ่นอาเสี่ย)"  ไม่มีพ.ศ.๒๕๓๔  เห็นบางกล่องจะมีปีพ.ศ.ระบุอยู่ด้วย) เลยเกิดความสงสัย จึงอยากจะขอคำแนะนำจากศิษย์ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2553, 04:32:44 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
รบกวนทุกท่านดูให้หน่อยนะครับ ว่าแท้หรือเปล่า
ได้มาพร้อมกล่อง บนกล่องเขียนว่า "พระผงมหาเศรษฐี(รุ่นอาเสี่ย)"
ตัวหนังสือสีเหลือง
(แต่ใต้คำว่า"พระผงมหาเศรษฐี(รุ่นอาเสี่ย)"  ไม่มีพ.ศ.๒๕๓๔  เห็นบางกล่องจะมีปีพ.ศ.ระบุอยู่ด้วย) เลยเกิดความสงสัย จึงอยากจะขอคำแนะนำจากศิษย์ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
ไม่ต้องกลัวครับแท้แน่นอนครับสบายใจได้ของผมก็ใช้อยู่ครับประสบการณ์ครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งดงามครับ ประสบการณ์ดีมากครับ หลายท่านว่าเมตตา หลายท่านว่าคงกะพัน ว่ากันไป ...  :002:

• สัตตมะ
  • **
นี่ครับกล่องที่ผมสงสัย เพราะว่าไม่เหมือนกับกล่องของผม ไม่รู้ว่าทางวัดทำออกมากี่ครั้ง

รูปภาพเครดิตท่าน:๛*[•OattO•]*๛
ครั้งแรกเลย ได้ยินว่าปี35 พระผงอาเสี่ยพิมพ์เล็กจะใส่ในซอง>>ต่อมาพัฒนามาเป็นกล่องที่ไม่มีปีพ.ศ.>>ต่อมาอีกเป็นกล่องที่มีปีพ.ศ.ระบุ
ยังไงแน่ครับ?? งง!! ใช่ตามที่ผมเข้าใจหรือเปล่า จึงอยากจะขอความเห็นศิษย์วัดบางพระที่ทันรุ่นนี้กันหน่อยพอเป็นเครื่องประดับความรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2553, 02:19:19 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ผมเองก็ทัน คือไปเช่าช่วงที่กล่องไม่มีระบุ พ.ศ. และ ต่อมาในปีนั้นไม่นานนักผมได้มาแบบไม่มีกล่องก็เคย 
หลวงพี่ท่านหยิบจากลังกระดาษออกมาเลย ท่านเมตตาให้เพิ่มเติมมาเฉยๆไม่ได้คิดมูลค่าอะไรตอนผมไปเช่าพระบูชาหลวงปู่เปิ่น
ได้มาทั้งสีขาวและสีครามๆฟ้าๆ เข้าใจว่ากล่องพลาสติกอาจเสร็จไม่ทัน เนื่องจากพระรุ่นนี้สร้างออกมาจำนวนไม่น้อยเลย
เฉพาะพิมพ์เล็ก และพิมพ์ใหญ่นี้ก็อย่างละ 84,000 องค์ รวมๆกันทุกพิมพ์ ก็นับเป็นแสนๆองค์
กล่องอาจทำไม่ทัน ท่านก็คงต้องหาถุงซิปเล็กๆมาใส่ให้ก่อน
จำนวนพระรุ่นอาเสี่ยนี้ จึงมีมากพอให้หมุนเวียน พบเห็นในหมู่ลูกศิษย์อยู่เสมอๆ   
พระเนื้อผงของวัดบางพระเรานี้  มีการผสมผง ผสมสูตร และกดพิมพ์กันเอง ภายในวัดบางพระ
(ไม่ได้จ้างโรงงานปั๊มสำเร็จส่งมาพร้อมกล่อง)
หลวงปู่เปิ่นสมัยที่ท่านยังมีสังขาร และยังแข็งแรงอยู่ ท่านจะตำส่วนผสมเองเลย
และท่านจะคอยเดินตรวจดูการผสมผง และกดพิมพ์พระอยู่บ่อยๆในตอนเช้าครับ       

ถ้าท่านเช่าจากวัดบางพระไป ขอให้สบายใจเถิดครับ ว่าได้ของดีไปแน่นอน
ตอนปี 2534 ผมยังเคยเช่าพระผงเสาร์ห้าพิมพ์เล็กหน้าโบราณ ใส่กล่องซึ่งไม่มีพิมพ์ชื่อวัด ชื่อรุ่น ชื่อปี แม้แต่ชื่อหลวงพ่อบนกล่องก็ไม่มีครับ
แต่จะใครจะสนเล่าครับ ผมรู้ของผมเองว่าเป็นหลวงปู่เปิ่น และผมก็เช่ามาจากวัดบางพระเลยนี่ครับ       
ลองแขวนดูแล้วจะรู้ครับ ของอย่างนี้ท่านว่าเป็น ปัจจัตตัง คือรู้ได้เฉพาะตน ไม่ลองใส่ ดูด้วยตาไม่รู้หรอกครับ   

อ้อ พระในภาพของคุณกวงเจา แท้  และสวยทุกองค์เลยครับ แขวนเดี่ยวได้เลยครับ แล้วมีประสบการณ์อะไรดี ก็อย่าลืมมาเล่าให้พี่น้องฟังบ้างนะเผยแพร่เกียรติคุณหลวงปู่ของเราครับ 

ด้วยความเคารพครับ

• สัตตมะ
  • **
ผมเองก็ทัน คือไปเช่าช่วงที่กล่องไม่มีระบุ พ.ศ. และ ต่อมาในปีนั้นไม่นานนักผมได้มาแบบไม่มีกล่องก็เคย  
หลวงพี่ท่านหยิบจากลังกระดาษออกมาเลย ท่านเมตตาให้เพิ่มเติมมาเฉยๆไม่ได้คิดมูลค่าอะไรตอนผมไปเช่าพระบูชาหลวงปู่เปิ่น
ได้มาทั้งสีขาวและสีครามๆฟ้าๆ เข้าใจว่ากล่องพลาสติกอาจเสร็จไม่ทัน เนื่องจากพระรุ่นนี้สร้างออกมาจำนวนไม่น้อยเลย
เฉพาะพิมพ์เล็ก และพิมพ์ใหญ่นี้ก็อย่างละ 84,000 องค์ รวมๆกันทุกพิมพ์ ก็นับเป็นแสนๆองค์
กล่องอาจทำไม่ทัน ท่านก็คงต้องหาถุงซิปเล็กๆมาใส่ให้ก่อน
จำนวนพระรุ่นอาเสี่ยนี้ จึงมีมากพอให้หมุนเวียน พบเห็นในหมู่ลูกศิษย์อยู่เสมอๆ    
พระเนื้อผงของวัดบางพระเรานี้  มีการผสมผง ผสมสูตร และกดพิมพ์กันเอง ภายในวัดบางพระ
(ไม่ได้จ้างโรงงานปั๊มสำเร็จส่งมาพร้อมกล่อง)
หลวงปู่เปิ่นสมัยที่ท่านยังมีสังขาร และยังแข็งแรงอยู่ ท่านจะตำส่วนผสมเองเลย
และท่านจะคอยเดินตรวจดูการผสมผง และกดพิมพ์พระอยู่บ่อยๆในตอนเช้าครับ        

ถ้าท่านเช่าจากวัดบางพระไป ขอให้สบายใจเถิดครับ ว่าได้ของดีไปแน่นอน
ตอนปี 2534 ผมยังเคยเช่าพระผงเสาร์ห้าพิมพ์เล็กหน้าโบราณ ใส่กล่องซึ่งไม่มีพิมพ์ชื่อวัด ชื่อรุ่น ชื่อปี แม้แต่ชื่อหลวงพ่อบนกล่องก็ไม่มีครับ
แต่จะใครจะสนเล่าครับ ผมรู้ของผมเองว่าเป็นหลวงปู่เปิ่น และผมก็เช่ามาจากวัดบางพระเลยนี่ครับ      
ลองแขวนดูแล้วจะรู้ครับ ของอย่างนี้ท่านว่าเป็น ปัจจัตตัง คือรู้ได้เฉพาะตน ไม่ลองใส่ ดูด้วยตาไม่รู้หรอกครับ  

อ้อ พระในภาพของคุณกวงเจา แท้  และสวยทุกองค์เลยครับ แขวนเดี่ยวได้เลยครับ แล้วมีประสบการณ์อะไรดี ก็อย่าลืมมาเล่าให้พี่น้องฟังบ้างนะเผยแพร่เกียรติคุณหลวงปู่ของเราครับ  

ด้วยความเคารพครับ
ขอบพระคุณท่านพี่บางแก้วฟ้าอย่างสูงครับ กระจ่างเลยครับ!!
ผมหวังอย่างยิ่งว่าความรู้หรือวิทยาทานที่ผมได้นี้คงจะมีประโยชน์กับตัวผมเอง และพี่น้องรุ่นใหม่ท่านอื่นๆที่กำลังศึกษาพระเครื่องหลวงพ่อเปิ่นอยู่ในเวลานี้
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองศิษย์วัดบางพระทุกๆท่านครับ ขอบพระคุณท่านพี่บางแก้วฟ้าอีกครั้งจากใจครับ... 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2553, 07:31:00 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

นำภาพมาให้ชมบ้างครับ

ออฟไลน์ ไพร่วัด

• ทุติยะ
  • **
  • l3odyslam my idol
เข้ามาชมครับ สวยงามมากครับพี่ๆทุกท่าน พอจะแบ่งน้องสัก 1 องค์ได้ป่าวว = =" ล้อเล่นครับ

• สัตตมะ
  • **

นำภาพมาให้ชมบ้างครับ
ตอนที่ผมบูชามา กล่องจากวัดอย่างนี้เปรี้ยบเลยครับ  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2553, 12:45:29 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ Sarayut Suprit

• ฉัฏฐะ
  • *
 :053:ชอบมากเลยคับอยากใด้ :074:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ที่แน่ๆคือปี35แน่นอนครับ เพราะผมเข้าร่วมในพิธีนั้นด้วยครับ....... :090: :090: :114: :090: :090:......