ผู้เขียน หัวข้อ: หนึ่งในพระห้าพี่น้อง ปาฏิหาริย์ไม่ไหม้ไฟ  (อ่าน 11894 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ผมกำลังพูดถึงหลวงพ่อทอง วัดเขาจีนเครา หรือวัดเขาตะเครา เพชรบุรี ครับ
หลวงพ่อทอง เป็นพระพุทธปางมารวิชัยรูปองค์ไม่ใหญ่นัก หน้าตักประมาณ 21 นิ้ว สูงประมาณ29 นิ้ว
ตามประวัติเชื่อกันว่า เป็นหนึ่งในห้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์อของประเทศไทย ที่แสดงอิทธิปาฏิหาริย์ลอยน้ำ
(พระพุทธรูปทั้งห้าได้แก่ หลวงพ่อโสธร, หลวงพ่อวัดบ้านแหลม,หลวงพ่อโต(วัดบางพลีใหญ่ใน),หลวงพ่อวัดไร่ขิง และ หลวงพ่อทอง)

สมเด็จในภาพ หลวงพ่อที่วัดบอกกับผมว่าเป็นพระที่เก็บอยู่ในอาคารที่โดนไปไฟไหม้วอดหมด
แต่พระพิมพ์นี้ทั้งหมดที่เก็บไว้กลับไม่เสียหายอะไรมากนัก สภาพเป็นอย่างที่เห็นในภาพครับ
สีขาวจะได้รับความนิยมมากกว่าสีเขียว สีดำ และ สีแดง ครับ

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
สวยงามครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
งดงามมากครับพี่ หลวงพ่อทอง เคยไปนมัสการเมื่อครั้งยังตอนเด็กๆครั้งเดียวเอง

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่บางแก้วฟ้ามากครับ

ผมก็มีอยู่องค์สีเขียว แต่ไม่ทราบว่าของวัดไหนที่ไหน....อ๋ออ ขอบคุณข้อมูลมากครับ  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2553, 02:12:49 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
ศักดิ์สิทธิ์ จริงๆ ครับ ขอบคุณสำหรับ เรื่องเล่า ดีๆครับ
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
โดยส่วนตัวชอบพิมพ์พระหลวงพ่อทอง วัดเขาตะเครามานานแล้วครับ
เพราะเป็นพระมารวิชัย พิมพ์ปรกโพธิ์
ที่สวยงามมาก
ยินดีด้วยครับที่มีของดีๆแบบนี้ ไว้ครอบครอง :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
น้องเอ็มคงรู้ที่มาที่ไปแล้วนะครับ เนื้อสีอะไรก็ไม่สำคัญหรอกครับ   
ของดีๆบางทีเรามีอยู่แต่เราก็ไม่รู้

พระสมเด็จที่เห็นอยู่ในภาพ ได้มานานหลายปีแล้ว
ตอนนั้นไม่เห็นมีใครอยากเช่าบูชากันครับ เพราะสภาพหย่อนงามไปมาก
ทางวัดบอกว่าเป็นของเก่า ของดีแน่ๆ องค์นึงไม่กี่สิบบาทเองครับ (ขออภัยด้วยไม่ควรพูดเรื่องราคา)
ผมก็คัดเลือกหลายองค์ หลายหลากสีตามชอบใจ เรื่องกล่องไม่ต้องพูดถึง ไหม้ไปหมดไม่เหลือซาก
พยายามประคองใส่ถุงมาหลายองค์ กลัวกระทบกันแตกอยู่เหมือนกัน
มาถึงบ้านพี่เขยผมรู้ว่าเป็นของดี ขอไปแจกผู้ใหญ่ที่บริษัทเกือบหมด

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมกำลังพูดถึงหลวงพ่อทอง วัดเขาจีนเครา หรือวัดเขาตะเครา เพชรบุรี ครับ
หลวงพ่อทอง เป็นพระพุทธปางมารวิชัยรูปองค์ไม่ใหญ่นัก หน้าตักประมาณ 21 นิ้ว สูงประมาณ29 นิ้ว
ตามประวัติเชื่อกันว่า เป็นหนึ่งในห้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์อของประเทศไทย ที่แสดงอิทธิปาฏิหาริย์ลอยน้ำ
(พระพุทธรูปทั้งห้าได้แก่ หลวงพ่อโสธร, หลวงพ่อวัดบ้านแหลม,หลวงพ่อโต(วัดบางพลีใหญ่ใน),หลวงพ่อวัดไร่ขิง และ หลวงพ่อทอง)

สมเด็จในภาพ หลวงพ่อที่วัดบอกกับผมว่าเป็นพระที่เก็บอยู่ในอาคารที่โดนไปไฟไหม้วอดหมด
แต่พระพิมพ์นี้ทั้งหมดที่เก็บไว้กลับไม่เสียหายอะไรมากนัก สภาพเป็นอย่างที่เห็นในภาพครับ
สีขาวจะได้รับความนิยมมากกว่าสีเขียว สีดำ และ สีแดง ครับ

สุดยอดครับพระผงหลวงพ่อทอง วัดเขาตะเคราศักดิ์สิทธิ์มากครับบ้านลุงผมก็อยู่วัดเขาตะเครา ต.บางครก อ.บ้านแหลม จ.เพชรบุรีสวยงามครับ :074:
รักและศรัทธา

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
พอดีทำภาพใหญ่เข้าไม่ได้ครับเลยลงภาพไว้ซ้ายมือเล็กๆอะครับ หลวงพ่อทอง วัดเขาตะเครา จ.เพชรบุรี :017:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลงได้แล้วครับ

ผมถ่ายมาให้ชมครับ พระผงหลวงพ่อทอง 2 องค์แบบเห็นหน้าตาครับและแบบปิดทองครับส่วนด้านล่างเป็นลูกอมหลวงพ่อทองที่ติดทององค์หลวงพ่อไหลออกมาอะครับ

สวยงามไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ค. 2553, 08:03:04 โดย รุท หมัดหนักครับ »

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยังไม่เคยไปเลยครับวัดนี้ สุดยอดมากครับ :090:

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ พระสมเด็จปรกโพธิ์ พิมพ์สะดุ้งกลับ รุ่นสารไหล เนื้อผง ปี39 วัดเขาตะเครา
รุ่นนี้พระส่วนใหญ่ผิวจะไหม้ไฟ เนื่องจากสถานที่เก็บพระเกิดเพลิงไหม้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2553, 12:02:21 โดย Kingkhet »