ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ ช่วยดูพระหน่อย จิ  (อ่าน 1692 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak_rescue

• ปัญจมะ
  • ศรัทธาอันแรงกล้า ย่อมสร้างปาฏิหาริย์
    • http://Eaachai.hi5.com
    • อีเมล
พี่ ๆ ช่วยดูพระหน่อย จิ
« เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 12:11:20 »
วันอังคารผมกะจะไปสักที่วัดกับหลวงพี่แป้ว
และมีศิษย์รุ่นพี่ นั่งอยู่ตรงกุฏิกระจก ผมก็ไม่ได้
ถามชื่อ ผมก็เ่่ล่่าว่าผมมาสักกี่ครั้ง และผมเป็นกู้ภัย
ออกไปช่วยเสื้อแดงด้วย พี่เค้าก็ให้หลวงพ่อมาดู
กับเสือ  ตอนแรกพี่ให้หลวงปู่กับเสือ แล้วพี่ให้หนุมาน
มาด้วยเลย  บอกว่างั้นพี่ให้เช่าเลย

เอาไว้ติดตัวเราก็ยังไม่มีพระที่คอเลย

ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ขี่หมู  และมีเหมือนมุขสีเหลือง ไกล้ ๆ ปากหมูดังภาพ

ด้านหลังก็ เขียนว่าครบรอบอายุ 70 ปี และ ก็ ยันต์ ดังภาพอะครับ

วันนั้นหลวงพี่เมตตายันต์นี่มารบกวนอีกอย่างนะครับ ยันต์นี้ยันต์อะไรครับ
ลายยันต์อาจไม่ชัด ผมจึงปรับสีให้เข้มขึ้นอะครับ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: พี่ ๆ ช่วยดูพระหน่อย จิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 12:27:32 »
ยันต์เก้ายอดค่ะ แต่พระไม่ทราบค่ะ -ขอบคุณค่ะ-

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 07:24:03 »
 :058:ตามน้องปุ๋ยด้วยคนครับนับยันต์ได้9ยอดก็คือยันต์9ยอด  :008:
(น้องปุ๋ยตอบแบบน่ารัก :095:)
ส่วนพระพิมพ์นี้สร้าง2พิมพ์..เล็กกับใหญ่..
...นอกจากเนื้อผงแล้งยังมีอีก..3..เนื้อคือ..เนื้อนวะ..เนื้อเงิน..เนื้อนาก..
...ที่ท่านeak_rescue  ได้มานั้นเรียกพระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งหมู่ป่าใหญ่ฝังพลอย.. :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 07:42:34 »
พระแท้ทั้งหมดครับ ดีใจด้วย :053:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 08:02:50 »
:058:ตามน้องปุ๋ยด้วยคนครับนับยันต์ได้9ยอดก็คือยันต์9ยอด  :008:
(น้องปุ๋ยตอบแบบน่ารัก :095:)
ส่วนพระพิมพ์นี้สร้าง2พิมพ์..เล็กกับใหญ่..
...นอกจากเนื้อผงแล้งยังมีอีก..3..เนื้อคือ..เนื้อนวะ..เนื้อเงิน..เนื้อนาก..
...ที่ท่านeak_rescue  ได้มานั้นเรียกพระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งหมู่ป่าใหญ่ฝังพลอย.. :114:

แหม ๆ ๆ ๆ คุณ Ronaldo 2007 ก็ หนูเห็นยังไงก็ว่าไปอย่างนั้นอ่ะค่ะ ว่าแต่ดูให้หนูบ้างสิคะ หนูอยากรู้มากมายว่า พระของหนูคือพระอะไร -ขอบคุณค่ะ-

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 08:05:42 »
สำหรับพระและเครื่องรางดีทั้งหมดครับ

ส่วนภาพยันต์นี้นั้น

วันนั้นหลวงพี่เมตตายันต์นี่มารบกวนอีกอย่างนะครับ ยันต์นี้ยันต์อะไรครับ
ลายยันต์อาจไม่ชัด ผมจึงปรับสีให้เข้มขึ้นอะครับ

ใช่ที่ขาหรือเปล่าวครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 09:47:36 »
สุดยอดครับ แต่ของผมไม่ได้ฝังพลอย เพราะตอนนั้นเบี้ยน้อยหอยน้อยครับ

ออฟไลน์ eak_rescue

• ปัญจมะ
  • ศรัทธาอันแรงกล้า ย่อมสร้างปาฏิหาริย์
    • http://Eaachai.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ค. 2553, 12:09:28 »
สำหรับพระและเครื่องรางดีทั้งหมดครับ

ส่วนภาพยันต์นี้นั้น

ใช่ที่ขาหรือเปล่าวครับ

อ๋อที่กลางหลังครับ  ไงก็ขอบคุณพี่ ๆ ที่ มาให้ความกระจ่างนะครับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พ.ค. 2553, 09:09:24 »
                  จริงอยู่ครับที่ลักษณะยันต์เป็นแบบ 9 ยอดครับ แต่ไม่ใช่ยันต์ 9 ยอดที่เป็นยันต์ครูของทางวัดเราครับ

ซึ่งลักษณะของยันต์ตรงส่วนที่เป็นตรงกลางมองเห็นเป็นภาพอยู่  แล้วมีการล้อมด้วยอักขระเป็นลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมแบบล้อมกรอบ จากนั้นต่อด้วยอักขระ 2 บรรทัดแล้วจึงขึ้นอุณาโลม ซึ่งไม่ใช่ยันต์ 9 ยอด ที่เป็นยันต์ครูของทางวัดเราครับ

แต่ผมเห็นตรงกลางของภาพยันต์เป็นรูป . . . ซึ่งดูแล้วไม่เหมือนตัวนะ  และถ้าเป็นอักขระก็จะต้องตัวเล็กกว่านี้ครับ  และรูปนั้น . . . มองดูคล้ายและคิดว่าน่าจะเป็นทางเส่นห์ครับ ซึ่งปรกติมักจะนิยมแทงที่ขา จึงได้ถามไปว่า ใช่ที่ขาหรือเปล่าวครับ ซึ่งถ้าเป็นการแทงที่ขาจะเป็นภาพ  . . . ที่มองดูแล้วชัดเจน โอฬาร และน่าเสียวไส้  กว่านี้ครับ

จากที่กล่าวมานี้เป็นการสันนิษฐานเอาเองว่า ;   :016:" น่าจะเรียกว่ายันต์ เพชรพญาธรครับ " ( ถ้าสายตาไม่ผิดพลาด )  :015:

:002:

------------------------------ ผิ ด ถู ก ข อ อ ภั ย ค รั บ -------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2553, 09:12:34 โดย เซอร์ดอน »