ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเยือน วัดเขาอ้อ สำนักตักศิลาแดนสยาม  (อ่าน 7023 ครั้ง)

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล

วัดเขาอ้อแต่เดิมเป็นสำนักเขาอ้อซึ่งเป็นสำนักทิศาปาโมกข์แบบเดียวกันกับในประเทศ
อินเดีย สำนักเขาอ้อก่อตั้งขึ้นก่อนปี พ.ศ. ๘๐๐ ผู้ก่อตั้งคือพรหมณาจารย์หรือพราหมณ์ผู้ทรงเวทย์ที่เดินทางมาจากประเทศอินเดีย เป็นยุคที่นามเรียก ดราวิเลียนยาตรา
คือยุคสมัยที่ศาสนาพราหมณ์เริ่มเคลื่อนไหวออกจากประเทศอินเดียเพื่อจะขยายฐานศรัทธาข
องศาสนาพราหมณ์ อันเป็นผลเนื่องจากศาสนาพุทธที่กำลังมาแรงในประเทศอินเดีย
ทำให้ศาสนสถานของพราหมณ์หลายแห่งต้องกลายมาเป็นศาสนสถานของศาสนาพุทธ เช่นวัดต่างๆในเขตเมืองนครศรีธรรมราช สุราษฎร์ธานี เพชรบุรี และจังหวัดพัทลุงก็เช่นกัน

ศาสนาพุทธได้เริ่มมาตั้งมั่นในเมืองนครศรีธรรมราชราวปี พ.ศ. ๘๐๐ ตามหลักฐานระบุว่าศาสนาพราหมณ์เดินทางมาก่อน ก็แสดงว่าสำนักเขาอ้อย่อมที่จะมีการก่อตั้งขึ้นก่อนปี พ.ศ. ๘๐๐ อย่างแน่นอนเพราะสำนักนักเขาอ้อศาสนาพราหมณ์เป็นผู้ก่อตั้ง

มีบันทึกชื่อสำนักเขาอ้อในหนังสือโบราณเล่มหนึ่งที่อยู่ในห้องสมุดของ
มหาวิทยาลัยพาราณสีในประเทศอินเดีย ค้นพบโดย เวทย์ วรวิทย์
อดีตมหาเปรียญผู้ผ่านการศึกษาเกี่ยวกับประวัติพระพุทธศาสนาอย่างลึกซึ้ง
ในบันทึกมีใจความว่าแต่เดิมสำนักเขาอ้อเป็นสำนักทิศาปาโมกข์
คือเป็นที่บำเพ็ญพรตของพราหมณ์ผู้ทรงวิทยาคุณทำหน้าที่ถ่ายทอดวิชาความรู้ให้แก่เชื่
อพระวงศ์ หรือวรรณะกษัตริย์ และลูกหลานผู้นำ
เพราะพราหมณ์เป็นชนชั้นรักสงบมีธาตุแห่งความประนีประนอมสูง
มีความคิดกว้างไกล เป็นชนชั้นนักการศึกษาชนชั้นแรกของโลก

โดยนอกจากจะมีวิชาเกี่ยวกับการปกครองตามตำราธรรมศาสตร์แล้ว ยังมีเรื่องพิธีกรรม ฤกษ์ยาม การจัดทัพตามตำราพิชัยสงครามตลอดไปถึงไสยเวทย์ และการแพทย์

การสืบทอดวิชาในสำนักเขาอ้อได้ดำเนินมาจนกระทั่งถึงพราหมณ์รุ่นสุดท้าย
ท่านได้เล็งเห็นถึงสถานการณ์ว่าไม่สามารถที่จะต้านกระแสศรัทธา
ของศาสนาพุทธได้แน่แล้วจึงคิดหลอมสำนักเขาอ้อเข้า
กับศาสนาพุทธและกลัวว่าจะไม่มีผู้ใดรับสืบทอดวิชา และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์
ต่อซึ่งพราหมณ์ผู้บรรลุพระเวทย์หลายท่านได้ฝังร่างไว้ที่นี้จะถูกปล่อยให้รกร้าง
ประกอบกับขณะนั้นอิทธิพลทางพระพุทธศาสนา
ได้แผ่เข้ามาถึงตัวจังหวัดพัทลุงแล้ว จึงได้ตัดสินใจนิมนต์พระรูปหนึ่ง
มาจากวัดน้ำเลี้ยว วัดน้ำเลี้ยวปัจจุบันเป็นวัดร้างหมดสภาพ
ความเป็นวัดแล้ว มีนามว่า
พระอาจารย์ทอง ให้มาอยู่ในถ้ำแทนและมอบคัมภีร์ศักดิ์สิทธิ์ของ
บูรพาจารย์พราหมณ์พร้อมถ่ายทอดวิชาให้และมอบสำนักให้
กลายเป็นที่พักสงฆ์จึงกลายมาเป็น "วัดเขาอ้อ"

แม้ว่าสำนักเขาอ้อจะกลายมาเป็นสำนักสงฆ์แล้ว แต่ก็ยังคงสืบทอดหน้าที่
เป็นสำนักเผยแพร่ความรู้ให้แก่เยาวชนต่อมาอีกหลายร้อยปี
แต่ว่าเมื่ออยู่ในความปกครองของพระภิกษุ บรรดาศิษย์ที่เข้าเรียนในสำนักนี้
มีหลายชนชั้นไม่เหมือนกับสมัยพราหมณ์ปกครองอยู่เปิดโอกาสให้แก่เชื่อพระวงศ์
หรือวรรณะกษัตริย์ และลูกหลานผู้นำเท่านั้น
ต่อมาในปี ๒๒๘๔ พระเจ้าอยู่หัวบรมโกศได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ
พระราชทานพระพุทธรูปหล่อสำริด ๑องค์ และหล่อด้วยเงิน ๑องค์
แก่วัดเขาอ้อสร้างโดยเชื้อพระวงศ์ที่เคยมาศึกษาวิทยาการที่สำนักเขาอ้อมีนามว่า
เจ้าอิ่ม กับ เจ้าฟ้ามะเดื่อ ในสมัยพระมหาอินทราชท่าน
ได้ทำการบูรณะพระพระพุทธรูปในถ้ำ ๑๐องค์ แทนพระบารมี ๑๐ทัดของพระพุทธองค์
สร้างอุโบสถขึ้น ๑หลัง สร้างพระพุทธบาทจำลอง พระพุทธไสยาสน์ ๑องค์
พร้อมด้วยมณฑปไว้บนเขาอ้อ และสร้างเจดีย์ไว้บนเขาอ้อ ๓องค์
แล้วท่านก็ไปจากวัดเสีย ต่อมาปะขาวขุนแก้วเสนาและขุนศรีสมบัติพร้อมกับชาวบ้านใกล้เคียง
ไปนิมนต์พระมาหาคงให้มาอยู่ต่อที่วัด ต่อมาก็มีเจ้าอาวาสปกครองวัดเขาอ้อ
ต่อกันมาหลายสิบรูปล้วนแต่มีความเชี่ยวชาญทางไสยเวทย์มีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วภาคใต

วัดเขาอ้อ ตั้งอยู่หมู่ที่ ๓ ต.มะกอกเหนือ อ.ควนขนุน จ.พัทลุง ๙๓๑๕๐

ขอขอบคุณแหล่งที่มาของข้อมูล : http://www.109wat.com/bk01.php?id=314
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:18:02 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
กุฏิเจ้าอาวาสวัดเขาอ้อ สำนักตักศิลาแดนสยาม

ซ้าย : พระปลัดพิสูจน์ศักดิ์  อภิปุณฺโญ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดทุ่งเซียด อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ขวา : พระอธิการห้อง  ธมฺมวโร เจ้าอาวาสวัดเขาอ้อ อ.ควนขนุน จ.พัทลุง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:18:31 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ศาสนสถานใจกลางวัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:19:10 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
อีกมุม รอบๆ วัด ในหลาย ๆ มุม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:19:50 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:20:27 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
อุโบสถวัดเขาอ้อ ตั้งอยู่บริเวณริมเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:20:58 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
หอระฆังอยู่ในกลางวัด กะ ธงเหลืองเริ่มจะขาดวิ่นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:21:35 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ศาลาอยู่ใจกลางวัดพอดี อยู่หน้าเขา ตั้งอยู่ตรงกะอุโบสถพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:22:09 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
สถานที่บูชาวัตถุมงคล วัดเขาอ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:22:49 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ทางขึ้นจุดชมวิวบนเขาอ้อ มียักษ์เฝ้าอยู่

บันใดทางขึ้นจุดชมวิวบนเขาอ้อ

บันใดทางขึ้นถ้ำอีก

บันใดทางขึ้นถ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:23:49 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
น่าจะเรียกว่า มณฑป อ่ะนะครับ ภายในเป็นรอยพระพุทธบาทจำลอง ตั้งอยู่บนเขาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 12:25:16 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
เจดีย์ ซึ่งตั้งอยู่บนเขา ดูทำเลแล้ววิวสวยดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 06:49:44 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
พระพุทธรูปองค์ใหญ่ ปางป่าเลไลย์ ตั้งอยู่บนเขา

ระฆัง ที่แขวนอยู่บริเวณนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 06:50:21 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ถ้ำฉัตรทัณ ถ้ำศักดิ์สิทธิ์แห่งวัดเขาอ้อ

ประตูทางเข้าถ้ำฉัตรทัณ ถ้ำศักดิ์สิทธิ์แห่งวัดเขาอ้อ

ภายในถ้ำฉัตรทัณ ถ้าศักดิ์สิทธิ์แห่งวัดเขาอ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 06:51:00 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ปิดท้ายด้วย ภาพหลวงพี่ กำลังบูรณะ อะไรซักอย่างอยู่ที่ทางเข้าถ้ำฉัตรทัณ ครับ

หมดแล้วครับ ... ชมแล้วแนะนำด้วยครับเพื่อจะได้นำไปพัฒนาฝีมือในโอกาสต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2554, 06:51:54 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอขอบคุณครับโอกาศหน้ามานำเสอนอีกนะครับ.......... :090: :090: :114: :114: :090: :090: :090....................

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ขอบคุณมากครับ อยากไปครับ วัดเขาอ้อ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปเมื่อไหร่ ผมพอมีวัตถุมงคลสายเขาอ้ออยู่บ้าง อยากจะเก็บไว้เยอะๆแต่เก็บไม่ไหวครับ ราคาค่อนข้างสูง ออกจากวัดก็สูงมากๆ แต่พิมพ์ที่ออกมาแต่ละชุดสวยมากๆเลยครับ ของวัดเขาอ้อ  ขอบคุณอีกครั้งสำหรับภาพบรรยากาศวัดเขาอ้อครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
สวยดีครับ อยากไปมั่งจังเลยครับ  :015:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณากครับ ที่นำภาพบรรยากาศในวัดมาให้ชมกัน  :015:

ออฟไลน์ TleKaMah

• ตติยะ
ชอบตรงสถานที่บูชาวัตถุมงคลมากที่สุดครับ :016:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
คงต้องบอกว่า โดนใจอย่างแรง... :077: ปรารถนามานานอยากไปทางโน้น..วัดเขาอ้อ!!

เร็วๆ นี้ จะต้องเดินทางไปทำงานทางใต้อีก.. แต่ยังไม่ยืนยันจังหวัดที่แน่นอน หากมีโอกาสได้แวะไปพัทลุงจะแวะไปทำงานอย่างแน่นอน!!

ทุกซอกมุม ทุกรายละเอียด แสดงให้เห็นถึงความตั้งใจนำเสนอ รู้สึกว่าเนื้อที่ของวัดเข้าอ้อนั้น กว้างขวางทีเดียว!! แต่ยังอยากเห็นพระพุทธรูปด้านในโบสถ์อีกสักหน่อยค่ะ!!

จริยวัตรสงฆ์ที่ต่างลงแรงบูรณะวัดของตน...นึกถึงความสามัคคีที่ล้วนแต่จะสรรสร้างค์ทุกสิ่งให้ก่อเกิด ไม่ใช่ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างทำ ห้ำหั่น ทำลาย!! ไม่ได้อะไร...

ขอบคุณค่ะ!!  :048:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2553, 06:46:43 โดย cho presley »

cho presley       

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ขอขอบคุณครับโอกาศหน้ามานำเสอนอีกนะครับ.......... :090: :090: :114: :114: :090: :090: :090....................
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน โอกาสหน้าถ้าได้ไปอีกนะนำมาเสนออีกนะครับ

ขอบคุณมากครับ อยากไปครับ วัดเขาอ้อ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปเมื่อไหร่ ผมพอมีวัตถุมงคลสายเขาอ้ออยู่บ้าง อยากจะเก็บไว้เยอะๆแต่เก็บไม่ไหวครับ ราคาค่อนข้างสูง ออกจากวัดก็สูงมากๆ แต่พิมพ์ที่ออกมาแต่ละชุดสวยมากๆเลยครับ ของวัดเขาอ้อ  ขอบคุณอีกครั้งสำหรับภาพบรรยากาศวัดเขาอ้อครับ
                                                                                                                                 ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน ส่วนเรื่องวัตถุมงคลผมเองก็ยังปรารถนาอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ที่ทำได้ก็เก็บภาพมาเป็นที่ระลึกเท่านั้นครับ

สวยดีครับ อยากไปมั่งจังเลยครับ  :015:
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน ถ้ามีโอกาสก็เรียนเชิญนะครับ บรรยากาศภายในวัดมีให้เลือกหลากหลายรูปแบบ มีทั้งภูเขา และที่ราบ

ขอบคุณากครับ ที่นำภาพบรรยากาศในวัดมาให้ชมกัน  :015:
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน

ชอบตรงสถานที่บูชาวัตถุมงคลมากที่สุดครับ :016:
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน สถานที่บุชาวัตถุมงคล จะอยู่ใจกลางของวัดเลยครับไม่ว่ามาจากทางทิศใดก็จะเจอกับสถานที่บุชาวัตถุมงคลที่อยุ่ใจกลางของวัดพอดี ครับผม

คงต้องบอกว่า โดนใจอย่างแรง... :077: ปรารถนามานานอยากไปทางโน้น..วัดเขาอ้อ!!
เร็วๆ นี้ จะต้องเดินทางไปทำงานทางใต้อีก.. แต่ยังไม่ยืนยันจังหวัดที่แน่นอน หากมีโอกาสได้แวะไปพัทลุงจะแวะไปทำงานอย่างแน่นอน!!
ทุกซอกมุม ทุกรายละเอียด แสดงให้เห็นถึงความตั้งใจนำเสนอ รู้สึกว่าเนื้อที่ของวัดเข้าอ้อนั้น กว้างขวางทีเดียว!! แต่ยังอยากเห็นพระพุทธรูปด้านในโบสถ์อีกสักหน่อยค่ะ!!
จริยวัตรสงฆ์ที่ต่างลงแรงบูรณะวัดของตน...นึกถึงความสามัคคีที่ล้วนแต่จะสรรสร้างค์ทุกสิ่งให้ก่อเกิด ไม่ใช่ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างทำ ห้ำหั่น ทำลาย!! ไม่ได้อะไร...
ขอบคุณค่ะ!!  :048:

ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน ถ้าต้องเดินทางมาก็อยากให้แวะชมกันนะครับ ส่วนเนื้อที่ของวัดกว้างขวางพอสมควรครับ มีให้เลือกภูมิประเทศทั้งแบบบนภูเขา และพื้นที่ราบให้ทัศนาได้ตามพอใจเลยอ่ะครับ ส่วนพระพุทธรูปภายในอุโบสถผมไม่ได้ขอเข้าไปถ่ายมาครับเสียดายอยุ่เหมือนกันถ้ามีโอกาสไปใหม่จะไม่พลาดแล้วครับผม

ออฟไลน์ ArDET

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ อยากไปครับ วัดเขาอ้อ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปเมื่อไหร่

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
กราบนมัสการครับ

กระผมเองยังไม่เคยมีโอกาสได้ไปที่วัดเขาอ้อเลย...

ไว้มีโอกาสจะต้องแวะไปให้ได้ครับ..ขอขอบพระคุณ

สำหรับภาพบรรยากาศของวัดที่เก็บมาฝากครับ :016: :015: :054:

ออฟไลน์ il2oKJiT

• ตติยะ
    • MSN Messenger - il2oKJiT@hotmail.com
    • อีเมล
อยากไปจังจังแต่ไม่มีเวลา  อิอิ งานเยอะ :005: :005:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
อยากไปมากๆเลยครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ rewat

• จตุตถะ
    • อีเมล
ลองดูครับผมว่าภาพนี้มีอะไรแฝงอยู่ลองดูครับ
ขออภัยครับกระทู้ที่ 11 รูปแรกเลยครับกลางภาพค่อนซ้ายนิดลองสังเกตุดูนะครับไม่รู้ว่าผมสังเกตูนเดียวป่าว
ผิดพลาดขออภัยลงรูปไม่ได้ครับ  ขอบคณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2553, 12:07:45 โดย rewat »

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
วิวสวยดีนะครับ

บรรยากาศเงียบดีนะ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
ไปเกือบทุกอาทิตย์ แค่ไม่ได้เก็บภาพมาให้ดู  :095:
ว.พิชัยรัตน์

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ อยากไปครับ วัดเขาอ้อ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ไปเมื่อไหร่
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  ถ้าเคยได้ทำบุญร่วมกัน โอกาสจะมาหาเองโดยไม่ได้ตั้งตัวครับ

กราบนมัสการครับ

กระผมเองยังไม่เคยมีโอกาสได้ไปที่วัดเขาอ้อเลย...

ไว้มีโอกาสจะต้องแวะไปให้ได้ครับ..ขอขอบพระคุณ

สำหรับภาพบรรยากาศของวัดที่เก็บมาฝากครับ :016: :015: :054:
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  ว่าง ๆ ก็หาโอกาสไป และเก็บภาพมาฝากในกันบ้างนะครับ หลาย ๆ คน นำเสนอต่างกันในแต่ละมุมมอง ซึ่งแต่ละคนมีมุมมองที่ไม่เหมือนกันในวัตถุชิ้นเดียวกัน นำ ต่างคนก็ต่างนำเสนอในมุมมองที่ตนเองถนัด ส่วนมุมมองของผมก็จะถนัดในรูปแบบนี้ครับ

อยากไปจังจังแต่ไม่มีเวลา  อิอิ งานเยอะ :005: :005:
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  ถ้าว่างจากงานแล้วลองหาโอกาสไปดูอ่ะ ครับ บรรยากาศเข้มขลังดีครับ

อยากไปมากๆเลยครับ
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  ถ้ามีโอกาสอยากเรียนเชิญมาสัมผัสกับบรรยากาศอันเข้มขลังของ สำนักตักศิลาแห่งสยามประเทศ

ลองดูครับผมว่าภาพนี้มีอะไรแฝงอยู่ลองดูครับ
ขออภัยครับกระทู้ที่ 11 รูปแรกเลยครับกลางภาพค่อนซ้ายนิดลองสังเกตุดูนะครับไม่รู้ว่าผมสังเกตูนเดียวป่าว
ผิดพลาดขออภัยลงรูปไม่ได้ครับ  ขอบคณครับ
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  และต้องขอขอบคุณสำหรับข้อสังเกตุของภาพ เหอะๆ ถ่ายเองยังไม่ได้สังเกตุเลยนะครับเนี่ย ขอบคุณมากครับ

วิวสวยดีนะครับ

บรรยากาศเงียบดีนะ

ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  เงียบแต่เข้าขลัง ตามแบบฉบับแห่งสำนักตักศิลาแห่งสยามประเทศ

ไปเกือบทุกอาทิตย์ แค่ไม่ได้เก็บภาพมาให้ดู  :095:
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน  ว่าง ๆ ก็เก็บภาพบรรยากาศภายในวัด มาให้ดูกันบ้างนะครับ ตัวผมเองก็เพิ่งจะได้ไปเป็นครั้งที่ 2 เองครับ ก็เลยอยากเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึกในมุมมองที่ผมอยากนำเสนออ่ะ ครับ

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: ไปเยือน วัดเขาอ้อ สำนักตักศิลาแดนสยาม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 12:04:34 »

ไม่รู้ว่าบังเอิญ หรือ มีสิ่งศักดิ์สิทธ์ เฝ้ามองอยู่ ผมเห็นเป็นรูป หน้าพระกำลังมองอยุ่ที่ก้อนเมฆ

ใครเห็นเหมือนผมหรือป่าว

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ไปเยือน วัดเขาอ้อ สำนักตักศิลาแดนสยาม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 12:55:04 »
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาให้ดูกัน
 :047:
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2553, 06:18:51 »

ไม่รู้ว่าบังเอิญ หรือ มีสิ่งศักดิ์สิทธ์ เฝ้ามองอยู่ ผมเห็นเป็นรูป หน้าพระกำลังมองอยุ่ที่ก้อนเมฆ

ใครเห็นเหมือนผมหรือป่าว
ขอบคุณมากนะครับที่แวะ เข้ามาชมและให้กำลังใจกัน
และต้องขอขอบคุณสำหรับข้อสังเกตุของภาพ เหอะๆ ถ่ายเองยังไม่ได้สังเกตุเลยนะครับเนี่ย ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาให้ดูกัน
 :047:

ทำให้มีกำลังใจในการสรรค์สร้าง ภาพมาให้ได้ชมกันอีกมากมาย

สังคมไทยถ้ามีน้ำใจให้กันแบบนี้ ก็คงไม่วุ่นวาย

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2553, 10:02:39 »
 :054: :016:ขอขอบคุณคร๊าพ...สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาให้ได้ชมกัน
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2553, 07:15:36 »
ขออนุญาตินำลิงค์ เกี่ยวกับสำนักวัดเขาอ้อ... ตักศิลาทางไสยเวทย์ภาคใต้ จ.พัทลุง ของท่าน "ธรรมะรักโข" ที่ได้ตั้งกระทู้เอาไว้ เพื่ออ้างอิงข้อมูลและประวัติความเป็นมาของสำนักวัดเขาอ้ออย่างละเอียด ตามลิงค์ต่อไปนี้ -->http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,14720.html

:054: :016:ขอขอบคุณคร๊าพ...สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาให้ได้ชมกัน

ทำให้มีกำลังใจในการสรรค์สร้าง ภาพมาให้ได้ชมกันอีกมากมาย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2553, 07:44:27 »
ขออนุญาตินำลิงค์ เกี่ยวกับสำนักวัดเขาอ้อ... ตักศิลาทางไสยเวทย์ภาคใต้ จ.พัทลุง ของท่าน "ธรรมะรักโข" ที่ได้ตั้งกระทู้เอาไว้ เพื่ออ้างอิงข้อมูลและประวัติความเป็นมาของสำนักวัดเขาอ้ออย่างละเอียด ตามลิงค์ต่อไปนี้ -->http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,14720.html

ด้วยความยินดีครับ...ความเห็นของผม
เหมือนกับหลวงพี่โด่งครับ
(เรื่องธรรมะและความรู้ต่างๆไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ)

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2553, 06:49:20 »
ด้วยความยินดีครับ...ความเห็นของผม
เหมือนกับหลวงพี่โด่งครับ
(เรื่องธรรมะและความรู้ต่างๆไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ)
เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก