ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานไปซื้อของคนขายทอนเงินเกินมา 20 บาท เอาไปคืนสบายใจอย่างบอกไม่ถูก  (อ่าน 1964 ครั้ง)

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
เป็นเพราะสบายใจที่ได้ทำแบบนั้นก็เลยมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่นึกเลยเงินแค่ 20 จะทำให้เราสบายใจได้ขนาดนี้

จะเรียกว่าทำดีไหมหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ แต่รู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก

เมื่อวานผมไปซื้อของ ราคา 58 บาท ให้แบงค์ 100 ไป 1 ใบ แต่คนขายกลับทอนมา 62 บาท ยอมรับตามตรงตอนแรกผมก็คิดว่าดีวุ้ย เราซื้อของลดราคาไปตั้ง 20 บาท (แต่ความจริงเขาไม่ได้ลดนะครับ คือว่าคิดเข้าข้างตัวเองเพื่อเอาเงิน 20 บาทนั้นไปใช้อย่างสบายใจ)
  แต่พอคิดไปคิดมา เรายังจะกล้าเอาเงิน 20 บาทนี้ไปใช้ได้อย่างสบายใจได้อย่างไรกัน เราโกงเขามาเห็นๆ ถึงแม้ว่าคนขายจะไม่รู้ตัวเองว่าทอนเงินผิดก็ตาม แล้วเราก็รู้อยู่เต็มอกว่าเขาทอนเงินผิด เท่ากับว่าเราโกงเขาชัด
  เมื่อคิดได้อย่างนั้น เราก็ไม่รู้จะทำไง ก็เลยแกล้งถามไปว่า ราคา 58 บาทใช่ไหมครับ ทำไม ทอนผม 62 บาทล่ะครับ คนขายก็บอก อ้าวทอนผิด ขอบคุณมาก
  เท่านี้ล่ะครับ สบายอกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก  ก็เลยมาเล่าสู่กันฟังนะครับว่าวันนี้ผมได้ใช้เงิน 20 บาท ทำให้ตัวผมเองสบายใจไปได้ แถมผมไม่ได้เสียเงินจำนวน 20 บาทไปด้วยเพราะไม่ใช่เงินของผม
  ถ้าใครเข้ามาอ่านก็อยากชวนให้ทำความดีกันเยอะนะครับ สบายใจกันแน่ เห็นไหมแค่คืนเงินที่ไม่ใช่ของผม ไม่ได้เสียอะไรไปซักหน่อยก็สบายใจแล้วครับ
  และสุดท้ายก็ขอขอบคุณที่เสียเวลาเข้ามาอ่านเรื่องไร้สาระของผมนะครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ทำดีแล้วครับ...ต้องซื่อสัตย์ต่อตนเองและผู้อื่น :016:

นี่แหละน้าที่เขาว่า "สวรรค์ในอกนรกในใจ"

ขออนุโมทนาบุญในการทำความดีครั้งนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
เป็นเพราะสบายใจที่ได้ทำแบบนั้นก็เลยมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ไม่นึกเลยเงินแค่ 20 จะทำให้เราสบายใจได้ขนาดนี้

จะเรียกว่าทำดีไหมหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ แต่รู้สึกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก

เมื่อวานผมไปซื้อของ ราคา 58 บาท ให้แบงค์ 100 ไป 1 ใบ แต่คนขายกลับทอนมา 62 บาท ยอมรับตามตรงตอนแรกผมก็คิดว่าดีวุ้ย เราซื้อของลดราคาไปตั้ง 20 บาท (แต่ความจริงเขาไม่ได้ลดนะครับ คือว่าคิดเข้าข้างตัวเองเพื่อเอาเงิน 20 บาทนั้นไปใช้อย่างสบายใจ)
  แต่พอคิดไปคิดมา เรายังจะกล้าเอาเงิน 20 บาทนี้ไปใช้ได้อย่างสบายใจได้อย่างไรกัน เราโกงเขามาเห็นๆ ถึงแม้ว่าคนขายจะไม่รู้ตัวเองว่าทอนเงินผิดก็ตาม แล้วเราก็รู้อยู่เต็มอกว่าเขาทอนเงินผิด เท่ากับว่าเราโกงเขาชัด
  เมื่อคิดได้อย่างนั้น เราก็ไม่รู้จะทำไง ก็เลยแกล้งถามไปว่า ราคา 58 บาทใช่ไหมครับ ทำไม ทอนผม 62 บาทล่ะครับ คนขายก็บอก อ้าวทอนผิด ขอบคุณมาก
  เท่านี้ล่ะครับ สบายอกสบายใจอย่างบอกไม่ถูก  ก็เลยมาเล่าสู่กันฟังนะครับว่าวันนี้ผมได้ใช้เงิน 20 บาท ทำให้ตัวผมเองสบายใจไปได้ แถมผมไม่ได้เสียเงินจำนวน 20 บาทไปด้วยเพราะไม่ใช่เงินของผม
  ถ้าใครเข้ามาอ่านก็อยากชวนให้ทำความดีกันเยอะนะครับ สบายใจกันแน่ เห็นไหมแค่คืนเงินที่ไม่ใช่ของผม ไม่ได้เสียอะไรไปซักหน่อยก็สบายใจแล้วครับ
  และสุดท้ายก็ขอขอบคุณที่เสียเวลาเข้ามาอ่านเรื่องไร้สาระของผมนะครับ

ขออนุโมธนาในสิ่งที่ท่านได้ทำในสิ่งที่ถูกครับ

โดยส่วนตัวผมนั้น ผมมีความเชื่อในทางพุทธศาสนา ที่ได้รับการอบรมมาจาก ครูบาอาจาย์ท่านสั่งสอนเอาไว้ว่า

- ตายแล้วไม่สูญ ชาตินี้มีจริง ชาติหน้ามีจริง

- ถ้าเราเอาของเค้ามา เราก็ต้องชดใช้ ไม่ว่าชาติหนึ่งภพใดก็ต้องชดใช้เค้า “ เป็นหนี้เค้า ก็ต้องชดใช้ ”

- ถ้าเราเอาของเค้ามา อย่างแรกที่จะได้รับ คือความทุกข์ใจ  “ ดังคำที่ว่า ; สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ที่ใจ ”

ด้วยเหตุนี้ ; ผมจึงอนุมานเอาว่า พระพุทธองค์ท่านจึงบัญญัติ ศีล ข้อ 2 เอาไว้ครับ

----------------- ยิ น ดี ด้ ว ย ค รั บ ส า ธุ --------------------

:054:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ขอร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ แต่ขอเล่านิดนะคะ คือ เมื่อก่อนตอนเข้างานใหม่ ๆ เบิกเงินให้นายแล้วก็เลยไปซื้อส้มตำหลังที่ทำงาน หอบเงินไปด้วยใส่ถุงกระดาษไปพอกลับมาถึงที่ทำงานถุงกระดาษหาย เกิดอาการคล้ายจะเป็นลมย้อนกลับไปที่ร้าน ค่อย ๆ ถามป้าเขาว่า "ป้าคะหนูลืมถุงกระดาษไว้ที่นี่หรือเปล่า" ป้าแกบอกว่า "ไม่มี" แต่แกส่งคืนให้พร้อมบอกว่า "ดึงออกไปสองใบนะ" แล้วแกก็หัวเราะ วินาทีนั้นนะคะหัวเราะทั้งน้ำตาเลยค่ะ แล้วหลังจากนั้นถ้าเจอเงินหรือว่าใครให้มาเกินก็จะคืนเขาไปค่ะ เพราะเข้าใจความรู้สึกค่ะว่ามันเป็นอย่างไร อีกอย่างเราก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรทำงานมีเงินเดือน ที่สำคัญไม่อยากตามไปใช้เขาชาติหน้าค่ะ ถ้าไม่มีจริง ๆ ขอแม่ค่ะ ชาติหน้าจะได้ตามไปใช้แม่ได้ค่ะ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2553, 09:53:28 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ avatan

• ตติยะ
ปรบมือให้ท่านเจ้าของกระทู้และคุณเนเฟอร์ที่ให้ความคิดเห็นและแชร์ประสบการ์ดีๆนะครับคุณสองคนเนี่ยลองหาแอ่งน้ำใหญ่ลึกๆดูนะครับแล้วลองโดดลงไป...ผมว่าไม่ไหลหรอกครับ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ปรบมือให้ท่านเจ้าของกระทู้และคุณเนเฟอร์ที่ให้ความคิดเห็นและแชร์ประสบการ์ดีๆนะครับคุณสองคนเนี่ยลองหาแอ่งน้ำใหญ่ลึกๆดูนะครับแล้วลองโดดลงไป...ผมว่าไม่ไหลหรอกครับ

ค่ะไม่ไหลหรอกค่ะเพราะว่าน้ำล้นออกมานอกแอ่งหมด   :095:

ออฟไลน์ ajima

• จตุตถะ
  • ทำดีได้ดี
ดีเเล้วค่ะคุณทำดีต้องได้ดีแน่นอน :097:
เราพูดอยู่เสมอถึงคำว่า * สติ ปัญญา*
เราใช้ปัญญาอยู่เสมอก็จริง แต่สตินั้นแท้จริงแล้ว
เรานำออกมาใช้น้อยนัก ทั้งที่สตินั้นมีคุณค่าแก่ชีวิต
และจำเป็นแก่ชีวิตมีคุณค่าอย่างเหลือที่จะประมาณได้

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *

เกรงว่าจะจมเลยนะครับ เพราะผมอยู่ในรุ่น heavyweight ต่อให้น้ำแรงคงจะไหลลำบาก น่าจะนิ่งเลย อิอิอิ :004: :004: :004: ล้อเล่นนะครับขำๆ
ขอบคุณสำหรับเสียงตรบมือ

และขอบคุณทุกๆที่เข้าแวะดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2553, 12:51:02 โดย npn »

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
โมทนา สาธุ กับความดีครั้งนี้ครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดีครับ เพราะ 20 บาทสำหรับพ่อค้าแม่ค้ามันหมายถึง ต้นทุนหรือกำไรของเค้าเลยครับ
ทำแล้วสบายใจ ก็เป็นเรื่องดีแล้ว  :053:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอปรบมือให้ครับผม....ผมก็เคยเจอเหตุการร์แบบนี้ และ เอาตังค์คืนเจ้าของเหมือนกันครับ ไม่งั้นมันจะรู้สึกผิดในใจยังไงไม่รู้..นึกถึงใจเขาใจเรา..ลองคิดว่าคนที่เค้าหากินสุจริตแต่ต้องสูญเสียรายได้ที่ควรจะเป็นของเค้าไป..ของถ้าไม่ใช่ของเราหากเอามาใช้ก็ไม่สะดวกใจครับ...มันรู้สึกทุกข์ใจอยู่ลึกๆ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
 :053: :053: :053: :053: :053: :016:ลูกผู้ชายตัวจริงครับ
รักและศรัทธา