ผู้เขียน หัวข้อ: รูปถ่าย อ.เที่ยง น่วมมานา  (อ่าน 15224 ครั้ง)

ออฟไลน์ JOKE_BANGPLEE

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - joke_bangplee@hotmail.com
    • อีเมล
รูปถ่าย อ.เที่ยง น่วมมานา
« เมื่อ: 16 มิ.ย. 2553, 07:00:28 »
พอดีผมไปได้รูปถ่ายอ.เที่ยง น่วมมานา  มาจากคนแถวบ้าน เลยอยากทราบรายระเอียดเกี่ยวกับรูปดังกล่าว    ใครพอมีความรู้เกี่ยวกับรูปนี้ช่วยชี้แจง แนะนำผมด้วยครับ   

รูปถ่ายด้านหน้า

รูปถ่ายด้านหลัง
ลูกพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณ

ออฟไลน์ avatan

• ตติยะ
ตอบ: รูปถ่าย อ.เที่ยง น่วมมานา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2553, 11:10:24 »
ภาพที่เห็นนั่นนะครับ.......บุคคลในรูปนี้ใช่พ่อเที่ยงน่วมมานาแน่นอนครับ

แต่รูปนี้......ก็ยังคงเป็นอีกหนึ่งรูปที่ทำปลอมขึ้นครับ.....ลงยันต์ครูของท่านพยายามเขียนลายมือให้เหมือน.....แต่ฝีมือผู้ทำยังห่างไกลมากครับ...เนื้อหาคาถาผิดๆถูกๆผสมอีกขระก็เช่นกันครับผิดๆถูกๆ.....สรุปนะครับรูปท่านพ่อเที่ยงใบนี้......ทำปลอมขึ้นมาครับ.....แต่หากนับถือท่านจริงก็ตั้งจิตระลึกถึงท่านได้ครับพกติดดตัวรับรองว่าคุ้มตัวได้แน่ครับ

ออฟไลน์ เคจัง_เสน่ห์ล้านนา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: รูปถ่าย อ.เที่ยง น่วมมานา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 12:01:46 »
อาลัยยิ่งครับ
เห็นรูป พ่อเที่ยง แล้วขนลุกซู่ เลยอ่ะ
บอกไม่ถูกเลย ครับ

ขอขอบพระคุณ พ่อทอง พ่อประโยชน์ พระครูบาเดช ที่ได้ลงยันต์ของท่านให้ครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - nookun@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 12:22:47 »
ประสบการณ์พอสังเขปของท่าน

เมื่อครั้งหนึ่งพ่อเที่ยงจะหยิบพระจากบนหิ้งมาแจกลูกศิษย์ ด้วยหิ้งพระสูงท่านจึงต่อเก้าอี้ แล้วพลัดตกลงมา แขนจึงไปถูกกับเข็มสักที่ตั้งหงายอยู่ กลับไม่มีบาดแผลแม้รอยบางบอน แต่เข็มสักบิดเบี้ยวไปเลย ท่านก็หันมายิ้มแล้วบอกกับศิษย์ว่า "คนแก่แล้ว หนังมันหย่อนยาน เลยไม่เข้า" แล้วก็ทำการลับเข็มสักใหม่เป็นการใหญ่เลยทีเดียว

เมื่อครั้งที่พ่อเที่ยงกลับมาจากข้างนอก กำลังจะกลับบ้าน ฝนเกิดตกซะก่อน ก็ต้องพากันเดินตากฝนกลับ พอมาถึงที่บ้านแล้ว กลุ่มลูกศิษย์ก็พากันหาผ้ามาให้ท่านเช็ดตัวเป็นการใหญ่เลย เพราะกลัวว่าท่านจะเป็นหวัด  พอหยิบผ้ามากำลังจะยื่นให้ท่าน กลับพบว่า ตัวท่านไม่เปียกฝนเลยแม้แต่น้อย

เมื่อตอนพ่อเที่ยงไม่สบายอยู่ที่โรงพยาบาล ลูกศิษย์ของท่านคนหนึ่งหลังจากกลับจากธุระแล้ว ระหว่างขับรถ กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะนำของกินไปให้แม่ก่อน หรือว่าจะไปเยี่ยมอาจารย์ก่อน เมื่อคิดแล้วก็วนรถกลับไปเยี่ยมอาจารย์ที่โรงพยาบาล   เมื่อตอนจะกลับพ่อเที่ยงก็บอกกับศิษย์คนนั้นว่า "รีบกลับเอาของกินไปให้แม่เถอะ" ทั้งๆที่ไม่ได้บอกกล่าวเรื่องนี้เลย แต่ท่านก็สามารถทราบได้

มีคนรู้จักท่านคนหนึ่ง (ไม่แน่ใจว่าเป็นเพื่อนของท่านหรือป่าว) ข้องใจ สงสัย อยากรู้ว่าผีมีจริงหรือป่าว เลยเข้ามาถามกับพ่อเที่ยง   ท่านก็ตอบกลับไปว่า "มีจริง" แล้วก็นัดเวลาให้มาพบท่านแล้วพาไปที่หนึ่ง (คาดว่าจะเป็นป่าช้า) หลังจากนั้นก็ทำเอาคนอยากรู้หัวโกร๋น ไม่สบายไปหลายวันเลยทีเดียว เพราะท่านรู้จริง ทำได้จริง พิสูจน์ได้

เมื่อก่อนงานไหว้ครูอาจารย์หาญ ซึ่งเป็นศิษย์พ่อเที่ยงคนหนึ่ง ได้เข้ามาหาท่าน แล้วก็แจ้งวันไหว้ครู พร้อมกับเชิญท่านให้ไปงานไหว้ครูให้ได้ ท่านจึงได้รับปาก    เมื่อถึงเวลา ท่านก็ออกเดินทางพร้อมกับลูกศิษย์ขับรถไปส่ง ขณะถึงกลางทางโรคหัวใจท่านกำเริบ จะพาท่านไปส่งที่โรงพยาบาล ท่านก็ไม่ยอมไปจะต้องไปบ้านอาจารย์หาญให้ได้ ท่านก็ไปอยู่จนเสร็จพิธี จากนั้นก็ไม่ไหวลูกศิษย์ก็พาท่านเข้าโรงพยาบาลครับ  ท่านจะบอกกับลูกศิษย์ว่า "วาจาเราใช้เสกเป่าคาถาให้ศักดิ์สิทธิ เราต้องมีสัจจะ"

เมื่อครั้งไปเยี่ยมลูกศิษย์ที่ต่างจังหวัด ได้มีอาจารย์สักเจ้าถิ่นในแถบนั้นทราบเข้าก็เกิดไม่พอใจ คิดว่าจะมาสักทับถิ่น จึงให้ลูกศิษย์ไปเชิญมาเพื่อเจรจา ก็ไม่สามารถตกลงกันได้ พ่อเที่ยงจึงกล่าวว่า "ถ้าพวกท่านจับผมได้ ผมจะไปทันที" จากนั้นก็ลุกออกไป โดยที่กลุ่มลูกศิษย์นั้นไม่มีใครสามารถลุกจากพื้นได้เลย    ว่ากันว่าวิชานี้ เสด็จเตี่ย ท่านก็เคยใช้ แม้กระทั้งปืนหรือมีดที่พกอยู่ ก็ไม่สามารถดึงหรือชักออกมาได้

งานไหว้ครูพ่อเที่ยงสมัยก่อน ตอนนั้นมีพระเข้ามาหาท่าน ลูกศิษย์จึงนำน้ำชามาถวาย  เมื่อถึงตรงหน้าแล้วพระรูปนั้นก็ใช้ฝ่ามือตบลงไปที่แก้วแตกกระจาย
แล้วหันหน้ามาทางพ่อเที่ยงพร้อมกล่าวว่า       "แบบนี้ท่านทำได้มั้ย"
   พ่อเที่ยงท่านก็เฉยๆ บอกให้ลูกศิษย์มาเก็บกวาดแล้ว ไปนำมาถวายให้ใหม่
เมื่อนำมาถวายแล้ว พระรูปนั้นก็ทำอีกเช่นเดิม และกล่าวว่า
"แบบนี้ท่านทำได้รึป่าว"
    พ่อเที่ยงก็ให้ศิษย์มาเก็บกวาด แล้วให้รินน้ำชามาให้ท่าน
จากนั้นพ่อเที่ยงก็นำน้ำชามาถวายพระรูปนั้นเอง และกล่าวว่า
"อัปปมาโน ยั้งไว้ซึ่งความประมาท"
   พระรูปนั้นก็ตบไปที่แก้วอีกเช่นเดิม แต่คราวนี้แก้วบาดทะลุมือ ร้องโอดโอย
ท่านจึงให้ลูกศิษย์มาไปส่งที่โรงพยาบาล ครับ

ที่มาครับ http://fws.cc/sukyant/index.php?topic=25.0

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 05:52:31 »
ผมก้คนนึงคับ

ศิษย์พ่อทอง สนธิรอด
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 09:07:40 »
ผมก็ศิษย์พ่อทองครับ ท่านเมตตาลูกศิษย์มาก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2553, 09:34:33 »
ภาพที่เห็นนั่นนะครับ.......บุคคลในรูปนี้ใช่พ่อเที่ยงน่วมมานาแน่นอนครับ

แต่รูปนี้......ก็ยังคงเป็นอีกหนึ่งรูปที่ทำปลอมขึ้นครับ.....ลงยันต์ครูของท่านพยายามเขียนลายมือให้เหมือน.....แต่ฝีมือผู้ทำยังห่างไกลมากครับ...เนื้อหาคาถาผิดๆถูกๆผสมอีกขระก็เช่นกันครับผิดๆถูกๆ.....สรุปนะครับรูปท่านพ่อเที่ยงใบนี้......ทำปลอมขึ้นมาครับ.....แต่หากนับถือท่านจริงก็ตั้งจิตระลึกถึงท่านได้ครับพกติดดตัวรับรองว่าคุ้มตัวได้แน่ครับ

ขอบพระคุณสำหรับความรุ้ครับ  :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2553, 09:13:14 »
ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ ที่สละเวลามาให้คำแนะนำที่ถูกต้อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2553, 02:54:01 โดย Gearmour »

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 08:09:36 »
ด้วยความเคารพครับ
   ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณสำหรับท่านอาจารย์สำหรับความรู้
ที่มอบให้คนรุ่นหลังครับ  ไม่งันของแท้จะกลายเป็นของเทียม
ของเทียมจะกลายเป็นของแท้
    เรื่องของ ท่านอ.เที่ยง น่วมมานา
ผมได้ยินชื่อเสียงของท่านตั้งแต่ผมยังเด็ก
   คนของพ่อผมท่านหนึ่งเป็นลูกศิษย์ของ ท่านอ.เที่ยง
ทุกวันนี้ถ้าอ.ป่องเห็นหน้าอาจจะจำเค้าได้ เค้าเป็นหาบขนมถ้วยขาย
ที่สำนักของท่านอ.เที่ยง มาก่อน สักยันต์มาหลายยันต์
  เค้าเล่าให้ผมฟังเหมือนกันเรื่องฝนตก ท่านอ.เที่ยงเดินตากฝนไม่เปียก

แต่หากนับถือท่านจริงก็ตั้งจิตระลึกถึงท่านได้ครับพกติดดตัวรับรองว่าคุ้มตัวได้แน่ครับ
เรื่องวัตถุมงคลท่านอ.เที่ยง ผมเคยอยากได้เหรียญหมู(มีดี) มากมาย
จะตัดสินใจเช่าหาตั้งหลายหน แต่พอได้คุยกับครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง
แล้วเปลี่ยนใจ  คิดว่านำเงินนั้นใส่บาตรตอนเช้าดีกว่า
ผมได้รูปท่านอ.เที่ยง ทำใหม่จากเพื่อนท่านหนึ่ง ยังนำติดตัวไว้ในรถถึงทุกวันนี้
  จุดๆนี้อยากให้ครูศิษย์ของท่านอ.เที่ยง ทำล๊อคเก็ตภาพอ.เที่ยงไว้บูชา
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ avatan

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2553, 11:53:33 »
ขอเสนอแนะท่านเกียร์มัว....ท่านอยากได้จริงๆหรือครับสองกระทู้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2553, 10:15:14 »
   ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณสำหรับท่านอาจารย์สำหรับความรู้
ที่มอบให้คนรุ่นหลังครับ  ไม่งันของแท้จะกลายเป็นของเทียม
    เรื่องของ ท่านอ.เที่ยง น่วมมานา
ผมได้ยินชื่อเสียงของท่านตั้งแต่ผมยังเด็ก
   คนของพ่อผมท่านหนึ่งเป็นลูกศิษย์ของ ท่านอ.เที่ยง
ทุกวันนี้ถ้าอ.ป่องเห็นหน้าอาจจะจำเค้าได้ เค้าเป็นหาบขนมถ้วยขาย
ที่สำนักของท่านอ.เที่ยง มาก่อน สักยันต์มาหลายยันต์
  เค้าเล่าให้ผมฟังเหมือนกันเรื่องฝนตก ท่านอ.เที่ยงเดินตากฝนไม่เปียก

แต่หากนับถือท่านจริงก็ตั้งจิตระลึกถึงท่านได้ครับพกติดดตัวรับรองว่าคุ้มตัวได้แน่ครับ
เรื่องวัตถุมงคลท่านอ.เที่ยง ผมเคยอยากได้เหรียญหมู(มีดี) มากมาย
จะตัดสินใจเช่าหาตั้งหลายหน แต่พอได้คุยกับครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง
แล้วเปลี่ยนใจ  คิดว่านำเงินนั้นใส่บาตรตอนเช้าดีกว่า
ผมได้รูปท่านอ.เที่ยง ทำใหม่จากเพื่อนท่านหนึ่ง ยังนำติดตัวไว้ในรถถึงทุกวันนี้
  จุดๆนี้อยากให้ครูศิษย์ของท่านอ.เที่ยง ทำล๊อคเก็ตภาพอ.เที่ยงไว้บูชา
Gearmour

ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ Gearmour ด้วยครับ  สู้ต่อไปครับพี่   :053: :053: :053:

เผื่ออานิสงส์การจัดสร้างล๊อคเก็ต จะตกมาถึงน้องคนนี้ได้ไว้เคารพบูชาบ้างครับ แหะๆ :095: :095:
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2553, 05:34:42 »

Gearmour

อยากได้เหมือนกันครับ ล๊อคเก็ตภาพอ.เที่ยง เอาใจช่วยอีกแรง