ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูพระให้หน่อยครับ ว่าเป็นพระอะไร สงสัยมานานแล้ว  (อ่าน 2969 ครั้ง)

ออฟไลน์ numxs

• จตุตถะ
    • อีเมล
เป็นพระที่บ้าน สงสัยว่าเป็นพระอะไร ทำไมถึงต้องแช่น้ำด้วยครับ

ออฟไลน์ numxs

• จตุตถะ
    • อีเมล

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ ผมก็เพิ่งเคยเห็น น่าจะลองถามจากที่บ้าน เผื่อจะทราบประวัติบ้างนะครับ 07;

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เท่าที่ทราบเป็นพระบัวเข็มครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:.................

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เท่าที่ทราบน่าจะเป็นพระบัวเข็มครับ..รู้สึกว่าท่านก็คือ พระอุปคุตนั่นเอง สำหรับสาเหตุที่แช่น้ำนั้น..
เท่าที่ลองหาข้อมูลมาก็พบอันนี้ครับ

การตั้งบูชาพระบัวเข็ม นิยมการตั้งบูชาบนฐานรองรับ อยู่กลางภาชนะใส่น้ำ เป็นการจำลองคล้ายกับ
ท่านจำพรรษาอยู่ในมหาสมุทร แล้วใช้ดอกมะลิลอยในน้ำบูชา และต้องตั้งต่ำกว่าพระพุทธ เนื่องจาก
เป็นพระอรหันต์ สาวกของพระพุทธเจ้า

คำบูชาพระบัวเข็ม

นโม ๓ จบ

กิจจะมาคะอุปคุตโต อะมะหาเถโร สัมพุทเธวิยาคะโต มาระรัญจะ โสอิทานิ จะมะหาเถโร
 นะมัดปะสิทตะวาปะ ถิติโกอหัง วันทามิ พาเนวะอุปคุตตัง จะมะ หาเถรัง ยังยังอุปัทธะวังชาติ
วิทังเสนติ อะเสสะโต นโมพุทธายะ พระบัวเข็มจะมะหาเถโร สัพพะลาภังภะวันตุเม อิติปิโสภะคะวา
พุทโธชัยโย ธัมโมชัยโย สังโฆชัยโย เมตตา ฉิมพาลีจะมะหา เถโร สัพพะลาภัง ตะวันตุเม ฯ
ชัยยะตัง ปัตถะพีตับภัง สามินโท โสราชาปูเชมิ ฯ

รอผู้รู้ให้ความกระจ่างอีกทีครับ

ออฟไลน์ romulus

• ตติยะ
    • อีเมล
เท่าที่ทราบน่าจะเป็นพระบัวเข็มครับ..รู้สึกว่าท่านก็คือ พระอุปคุตนั่นเอง สำหรับสาเหตุที่แช่น้ำนั้น..
เท่าที่ลองหาข้อมูลมาก็พบอันนี้ครับ

การตั้งบูชาพระบัวเข็ม นิยมการตั้งบูชาบนฐานรองรับ อยู่กลางภาชนะใส่น้ำ เป็นการจำลองคล้ายกับ
ท่านจำพรรษาอยู่ในมหาสมุทร แล้วใช้ดอกมะลิลอยในน้ำบูชา และต้องตั้งต่ำกว่าพระพุทธ เนื่องจาก
เป็นพระอรหันต์ สาวกของพระพุทธเจ้า

คำบูชาพระบัวเข็ม

นโม ๓ จบ

กิจจะมาคะอุปคุตโต อะมะหาเถโร สัมพุทเธวิยาคะโต มาระรัญจะ โสอิทานิ จะมะหาเถโร
 นะมัดปะสิทตะวาปะ ถิติโกอหัง วันทามิ พาเนวะอุปคุตตัง จะมะ หาเถรัง ยังยังอุปัทธะวังชาติ
วิทังเสนติ อะเสสะโต นโมพุทธายะ พระบัวเข็มจะมะหาเถโร สัพพะลาภังภะวันตุเม อิติปิโสภะคะวา
พุทโธชัยโย ธัมโมชัยโย สังโฆชัยโย เมตตา ฉิมพาลีจะมะหา เถโร สัพพะลาภัง ตะวันตุเม ฯ
ชัยยะตัง ปัตถะพีตับภัง สามินโท โสราชาปูเชมิ ฯ

รอผู้รู้ให้ความกระจ่างอีกทีครับ

ตามนี้เลยครับ

ทางที่ดีบูชาให้ครบชุดครับ

พระสีวลี พระอุปคุต พระสังกัจจายน์ ครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
"พระอุปคุต" หรือบางอีกชื่อเรียกกันว่า "พระบัวเข็ม" ครับ  ท่านเป็นพระอรหันต์สาวกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

ส่วนใหญ่คนนิยมการตั้งบูชาท่านไว้บนฐานรองรับอยู่กลางภาชนะที่ใส่น้ำครับ โดยเป็นการจำลองลักษณะคล้ายกับท่านจำพรรษาอยู่กลางสะดือของมหาสมุทรครับ

ถ้าท่านใดเคยไปประเทศพม่า จะเห็นวัดที่อยู่ติดกับแม่น้ำ หรือบางวัดตั้งอยู่ในกลางทะเสสาป จะนิยมสร้างพระอุปคุตให้คนกราบไหว้เคารพครับ  บางวัดคนศรัทธามาก ปิดทองพระอุปคุตจนไม่เห็นลักษณะของท่าน เห็นแต่พระเป็นก้อนกลมๆ รีๆ ครับ  

พระอุปคุตหรือพระบัวเข็ม ส่วนใหญ่จะแพร่หลายในการสร้างไว้เคารพบูชาตามวัดต่างๆในหมู่พุทธศาสนิกชนชาวพม่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2553, 10:05:06 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เพิ่มเติมครับ..คุ้นๆว่าเคยได้ยินคำบอกเล่าต่อๆกันมาว่าคนเฒ่าคนแก่บางคนในสมัยก่อน..ตื่นมาใส่บาตรพระตอนกลางคืน...โดยมีความเชื่อประมาณว่า จะมาดักรอใส่บาตรพระอุปคุต..เพราะท่านจะออกบิณฑบาตรใน
เวลากลางคืน...แต่ข้อมูลผมค่อนข้างเลือนรางครับ....รอผู้รู้ให้ความกระจ่างอีกทีเหมือนกัน

ออฟไลน์ prapakorn

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พระอุปคุต หรือ พระบัวเข็ม นิยมบูชามาก ทางภาคหนือ และพม่า ท่านเข้านิโรธสมาบัติอยู่ที่สะดือทะเล ในสมัย หลายร้อยปีหลังพระพุทธเจ้าเสด็จปรินิพพาน ในยุคพระเจ้าอโศกมหาราช ท่านได้รวบรวมพระบรมสารีริกธาตุมาได้และสร้างเจดีย์ เพื่อบรจุพระบรมสารีริกธาตุ รวมทั้งสิ้น 84,000 พระเจดีย์ และ ได้กระทำการสมโภชน์เจดีย์ แต่กลัวว่ามารจะเข้ามารบกวน พระองค์ทราบว่าพระอุปคุตมีฤทธิ์มาก และได้ทดสอบด้วยพระองค์เอง จึงนิมนต์ให้มาช่วยดูแลงานนี้ และช่วยได้สำเร็จ รายละเอียดหาอ่านได้กับพี่ กรูเกิ้ล ครับ ตามตำนานเป็นอย่างนี้ บางปางจะเห็นว่าท่านฉันอยู่ และเงยหน้ามองขึ้นไป เพื่อระวังมาร นั่นเอง

*** ทางเหนือ การใส่บาตรกลางคืน เกิดจากคนอยากใส่บาตรเป็นคนแรกเพื่อผลทางลาภ  เลยออกมาเช้ากว่าเขา.....แย่งกันจนเป็นเวลาเที่ยงคืน เกินจากนั้นก็ไม่ได้ ข้ามวัน... ของ วันพุธขึ้น 15 ค่ำ ซึ่งทางเหนทอเชื่อกันว่าเป็นวันที่พระอุปคุตจะออกจากนิโรธสมาบัติมาบิณฑบาต ครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณเจ้าของกระทู้และผู้ตอบมากๆเลยครับ ผมเองก้เพิ่งเคยเห็น และได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว :054:

ออฟไลน์ Sarayut Suprit

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณที่พี่ๆครับที่ให้ความรู้ :053:

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ข้อมูลดีและเชื่อถือได้ทุกท่านครับ ผมก็บูชาอยู่1 องค์(องค์เท่าปลายนิ้วก้อย) แต่ผมบูชาในแก้วน้ำที่ถวายพระพุทธครับ รู้สึกว่าที่บ้านเย็นมาก ครอบครัวรักกันดี
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้