ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดู พระร่วงรางปืนหน่อยครับ. ....  (อ่าน 5373 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือได้ มาจาก คนงานกระเหรี่ยงที่ มาทำงานในค่ายทหาร อะครับ

เค้่าบอก เค้ารักองค์นี้มากๆ พอจะดู รู้กันมั่งใหมครับ ว่าออกที่ไหน ปีอะไรอะครับ

ความสูงได้ 6.5 เซนติเมตร ครับ ลักษณะด้านบนเป็นหัวตัดครับ แบบในภาพ ไม่ตัดตรงขนาดนั้นนะครับ พอดีตอนผมเอารูปใส่ใน Photoshop พลาดไปนิดนึง ครับ สังเกตุลักษณะด้านบนได้จาก ภาพที่ 2 อะครับ

ภาพไม่ชัดเท่าที่ควรเนื่องจากถ่ายจากโทรศํพทฺ์มือถือครับ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด่วยครับ

สุึดท้ายนี้ คำตอบแทนเล็กๆน้อยๆ
[shake]ขอบคุณครับ [/shake]

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: ช่วยดู พระร่วงรางปืนหน่อยครับ. ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2553, 03:30:36 »
พระร่วงหลังรางปืน

จักรพรรดิแห่งพระเครื่องเนื้อชิน พระร่วงหลังรางปืน อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย จักรพรรดิพระเครื่องเนื้อชิน

พระร่วงหลังรางปืน เป็นจักรพรรดิแห่งพระเครื่องเนื้อชิน
จักรพรรดิแห่งพระเครื่องเนื้อชิน ก็ต้องยกย่องให้แก่"พระร่วงหลังรางปืน" ซึ่งเป็นพระเครื่องเนื้อชินสนิมแดงที่หาได้ยากยิ่ง เนื่องจากจำนวนพระที่พบน้อยมากและพระที่พบจำนวนน้อยนั้นยังมีพระที่ชำรุดอีก ด้วย พระร่วงหลังรางปืนมีเอกลักษณ์ที่ด้านหลังเป็นร่องรางจึงเป็นที่มาของชื่อพระว่า พระร่วงรางปืนในเวลาต่อมา

พระร่วงหลังรางปืน เป็นพระที่ถูกลักลอบขุดจากบริเวณพระปรางค์ศรีรัตนมหาธาตุ เมืองเก่าชะเลียง อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย แต่เดิมพระปรางค์ศรีรัตนมหาธาตุเป็นสถาปัตยกรรมสกุลช่างลพบุรี สร้างขึ้นเป็นพุทธาวาสโดยตรง ได้รับการปฏิสังขรณ์และแก้ไขดัดแปลงหลายครั้งหลายครา ทั้งในสมัยสุโขทัยและอยุธยา ต่อมาได้รับการขุดโดยกรมศิลปากรครั้งแรกเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ.2497

การค้นพบพระร่วงรางปืน
พระร่วงหลังรางปืนได้ถูกคนร้ายลักลอบขุดในวันที่ 2 มีนาคม พ.ศ.2499 เวลาประมาณตี 3 คณะของคนร้ายมี 4 คน ลักลอบขุดเจาะฐานพระพุทธรูปในพระวิหารด้านทิศตะวันตกขององค์พระปรางค์ และได้งัดเอาศิลาแลงออกไปประมาณ 8 ก้อน พบไหโบราณ 1 ใบ อยู่ในโพรงดินปนทรายลักษณะคล้ายหม้อทะนน หรือกระโถนเคลือบสีขาว สูงประมาณ 16 นิ้วเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 18 นิ้ว ภายในบรรจุพระพุทธรูปสกุลช่างลพบุรี 5 องค์ คือพระพุทธรูปยืนปางห้ามสมุทรทรงเทริด เนื้อสำริด สูง 10 นิ้ว 1 องค์ พระพุทธรูปปางนาคปรก เนื้อสำริด หน้าตักกว้าง 3-4 นิ้ว 2 องค์ พระพุทธรูปนั่งในซุ้มเรือนแก้ว หน้าตักกว้าง 3-4 นิ้ว 2 องค์ และ พระร่วงรางปืน ประมาณ 240 องค์ ไหโบราณและพระพุทธรูปทั้งหมดต่อมาได้นำมาขายที่แถวๆ เวิ้งนครเกษม พระร่วงรางปืน ที่ได้ในครั้งนี้เป็นพระร่วงหลังรางปืนที่ชำรุดเสียประมาณ 50 องค์ ที่เหลืออยู่ก็ชำรุดเล็กน้อยตามขอบๆ ขององค์พระ พระที่สวยสมบูรณ์จริงๆ นับได้คงไม่เกิน 20 องค์ พระร่วงของกรุนี้เป็นพระเนื้อชินสนิมแดง ที่ด้านหลังพระร่วงกรุนี้ส่วนใหญ่จะเป็นร่องราง เลยเป็นที่มาของชื่อ"พระร่วงหลังรางปืน" และมีบางองค์ที่เป็นแบบหลังตันแต่พบน้อย และที่ด้านหลังของพระจะเป็นรอยเส้นเสี้ยน หรือลายกาบหมากทุกองค์
     ในตอนนั้นพวกที่ลักลอบขุดเจาะได้แบ่ง พระร่วงรางปืนกันไปตามส่วน และนำพระร่วงรางปืนออกมาจำหน่าย เมื่อมีข่าวแพร่สะพัดออกไปก็มีคนจากกรุงเทพฯ เดินทางไปเช่าหากันจนราคาพระสูงขึ้นเป็นอันมาก และพระก็ได้หมดไปในที่สุด พระร่วงรางปืน ที่พบของกรุนี้ในปัจจุบันได้แบ่งแยกออกเป็น พระร่วงหลังรางปืนพิมพ์ฐานสูงและพิมพ์ฐาน ต่ำ ข้อแตกต่างก็คือที่ฐานขององค์พระจะสูงและบางต่างกัน นอกนั้นรายละเอียดจะเหมือนๆ กัน ลักษณะร่องรางของด้านหลังก็ยังแบ่งออกได้เป็นแบบร่องรางแคบและแบบร่อง รางกว้าง ที่สำคัญพระร่วงหลังรางปืนจะปรากฏรอยเสี้ยนทั้งสองแบบ
     เนื้อและสนิมของพระร่วงหลังรางปืน จะเป็นเนื้อตะกั่วสนิมแดง วรรณะของสนิมออกแดงแกมม่วงสลับไขขาว สีของสนิมแดงในพระของแท้จะมีสีไม่เสมอกันทั้งองค์ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง จะมีสีอ่อนแก่สลับกันไป ส่วน"พระร่วงหลังรางปืน"ของเทียมมักจะมีเสมอกันทั้งองค์ พื้นผิวสนิมมักจะแตกระแหงเป็นเส้นเล็กๆ คล้ายใยแมงมุม การแตกของสนิมมักแตกไปในทิศทางต่างๆ กันสลับซับซ้อน ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของสนิมแดงของแท้ที่ขึ้นเต็มเป็นปื้นมักจะเป็นเช่นนี้

:054:มาจากบทควม

36; ผมก็สะสมพระยอดขุนพลเนื้อชินเหมือนกัน อาศัยลุงจัดหาให้ เพราะลุงชอบสะสมและประกวดพระ

ส่วนภาพพระร่วงหลังรางปืนที่ถ่ายให้ดู ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ แต่ดูเหมือนจะเป็นสนิมแดง(สำหรับสนิมหรือคราบกรุ มีหลายลักษณะ)
รองนำพระไปให้ท่านที่มีความถนัดด้านพระเนื้อชินดูอีกครั้งนะครับ ผมจะรอลุ้นเช่นกันนะครับ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: ช่วยดู พระร่วงรางปืนหน่อยครับ. ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2553, 11:42:37 »
ครับ ขอบคุณครับ

ผมลองนำไป ให้ ตาแก่้ๆ คนนึงเค้าชอบ สะสมพระเก่า ที่ไม่ต่ำกว่าปี 2400 อะครับ

เค้า บอกว่า สวยดี ๆ

แต่อย่างว่าครับ ดูยากอะเนอะัครับ ^ ^