ผู้เขียน หัวข้อ: ปู่ ฤ า ษี ครับ  (อ่าน 2223 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ปู่ ฤ า ษี ครับ
« เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 11:19:32 »

วันนี้วันเสาร์แต่ต้องมาเฝ้าที่ทำงาน  อีกแล้ว . . .    05;

วันนี้ขอนำเสนอ  ;  ปู่ฤาษีองค์นี้  ฝากใว้ให้พี่น้องได้ชมกันครับ  ได้มาประมาณปี 47 – 48 ครับ

ประวัติที่มา ;  เท่าที่ทราบจาก “ ผู้ที่ผมไปบูชามา ”

เค้าบอกว่า ;  มีลูกศิษย์ของหลวงปู่ได้จัดทำปู่องค์ใหญ่มาให้หลวงปู่ท่านเสก .  .  .  แล้วก็มีองค์เล็กมาถวยหลวงปู่ด้วย (ในภาพ )

หลวงปู่ท่านก็เสก  และได้เก็บเอาไว้ในย่ามท่าน เอาไว้แจกคนใกล้ชิดในช่วงนั้นครับ 

--------------------- ประวัติข้อมูลก็ทราบเพียงเท่านี้ครับ ------------------------

ส่วนรูปลักษณะ  จะคล้ายกับรูปแบบทั่วไปตามท้องตลาด     แต่ยังคงมีเอกลักษณ์  อยู่  2  อย่าง

ดังนี้ครับ ; 

1.  การลงทอง ทางวัดสมัยนั้นนิยมลงทองด้วยสีแดง  จะสังเกตุเห็นพื้นที่บางส่วนที่ ทองหลุดออก จะเป็นสีแดง

2.   มีการจารด้วยเครื่อง เป็นยันต์ ประจำตัวท่าน และ อักษรย่อว่า     ว.บ.พ    ( วัดบางพระ )

---------------- ผิ ด ถู ก ข อ อ ภั ย --------------------

15;

เชิญรับชมได้ครับ

=================================================

=================================================

ขอบคุณที่รับชมครับ

:054:

เพิ่มให้อีกองค์ครับ  ปู่ประสิทธิ์มนต์  เนื้อทองแดง  ครับ    :002:

===================================================

===================================================

--------------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ -------------------

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ปู่ ฤ า ษี ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 01:47:29 »
อยากมาบูชาทั้ง2องค์เลยครับ  :002:

...เคยเจอแบบแรก แต่ไมได้ทาทอง ไม่มีรอยจารที่ฐานน่ะครับ ไม่รู้ว่าทำเลียนแบบหรือเปล่า...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 01:57:39 »
สุดยอดครับ ..... ขอบคุณท่านเซอร์ดอน ที่นำมาให้ชมกัน
งดงามจริงๆครับ  :015:

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 02:37:07 »
อยากมาบูชาทั้ง2องค์เลยครับ  :002:

...เคยเจอแบบแรก แต่ไมได้ทาทอง ไม่มีรอยจารที่ฐานน่ะครับ ไม่รู้ว่าทำเลียนแบบหรือเปล่า...

ลองปรึกษาพี่กวงดู . . . ซิครับ  :034:

ส่วนองค์ปู่ประสิทธิ์มนต์ผมเจออยู่บนกุฏิใหญ่  เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  มี 2 เนื้อลองขึ้นไป  :054: สอบถามหลวงพี่ . . . เชษฐ์  ดูครับ  :086:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 02:54:29 »
สวยงามมากครับผม สวัสดี :001: :001: :001:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 03:36:57 »
งดงามมากมายครับ

ชอบทั้งสององค์เลยครับ 15;

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2553, 04:18:03 »
 :058:ขอบคุณนะครับพี่ดอนที่นำมาใหชมกัน..
...ทรงคุณค่างดงาม..ตามแบบฉบับพ่อแก่แห่งวัดบางพระ.. :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ