ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้ประวัติหลวงพี่นัน มั่ง ไหม  (อ่าน 6394 ครั้ง)

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
ที่ มา ถาม ไม่ ได้อยาก ทราบ เฉพาะ หลวงพี่ นัน นะครับ อาจารย์ ท่าน อื่น ก็ อยาก ทราบ แต่ที่ ถาม หลวงพี่นัน

เพราะ ว่า สังเกตุ ดู แล้ว บรรดา อาจารย์ที่สักสายวัดบางพระ

เท่าที่มองด้วยตา ป่าว ก็ เห็น หลวงพี่นัน นี่ละที่ ไม่ มี ลายสัก

เอะ หรือ ว่ามี แต่เราไม่เห็น อิ อิ

ใครรู้ ตอบที เป็น แค่ข้อสงสัยเล็กๆอะครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ตอบ: มีใครรู้ประวัติหลวงพี่นัน มั่ง ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 08:19:50 »
สงสัยเช่นกันครับ...รออยู่นะครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ตอบ: มีใครรู้ประวัติหลวงพี่นัน มั่ง ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 08:21:22 »

เท่าที่ทราบแล้วกันนะ . . . ครับ . . . หากผิดพลาด  15;  ขออภัยมา  ณ. ที่นี้ด้วย  มิได้มีเจตนา อื่น . . . ครับ

ท่านเป็นคนในพื้นที่ บวชเข้ามาในวัดบางพระนี้ มากกว่า 10 กว่าพรรษาขึ้นไป ( ตรงนี้ไม่ทราบแน่ชัดว่ากี่พรรรษา ) ตั้งแต่สมัยที่หลวงพ่อท่านยังดำรงขันธ์อยู่

จนท่านได้รับความไว้วางใจจากองค์หลวงปู่เปิ่น ให้รับหน้าที่

ดูแลตู้ให้เช่าวัตถุมงคลภายในวัด  ต่อจากหลวงพี่อีกรูปหนึ่ง . . . ?   ซึ่งเคยดูแลอยู่ก่อนหน้า  จากนั้นจึงมาเป็นองค์หลวงพี่ เชษฐ์ในปัจจุบัน

และอีกความไว้วางใจ ที่องค์หลวงปู่เปิ่นท่านมอบหมายให้นั่นคือ  การออกแบบจัดสร้าง วัดถุมงคล . . . ต่าง ๆ 

ผลงานของท่านอาธิเช่น  การจัดสร้างและจัดทำ พระขรรค์  ( ที่ผมกำลังตามหาอยู่ )  เป็นต้น

( ลองคลิกดูได้นะ . . . ครับ . . .  แต่ . . . อย่า . . . โพสท  นะ  เดี๋ยวผิดกฏ )

V
                                                                                   V
                                                                                   V
                                                                                   V

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=11736

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=9568

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=6670

ทุกวันนี้ท่านก็ยังดูแลและทำหน้าที่ . . . จัดเก็บ . . . วัตุถุมงคลเก่า . . . อยู่ . . . ครับ  และอีกผลงานของท่านก็คือ  จัดสร้างองค์ ปู่ฤาษี  108 ที่พวกเรากราบไหว้กันอยู่ หน้ากุฏิพระอาจารย์ ญา 

ส่วนเรื่องที่ว่าท่านไม่มีรอยสักนั้น  ท่านอาจจะไม่ชอบให้ตัวท่านมีลาย  แล้วอาจะสักน้ำมันก็เป็นได้  ( อันนี้เป็นการสันนิษฐาน . . . ครับ ) หรือหากท่าน . . . ไม่ได้มีรอย . . . สัก . . . ก็สามารถเรียนเป็น . . . อาจารย์สัก . . .ได้ . . . ครับ

ตรงเรื่องสักนี้นั้น องค์หลวงปู่เปิ่นเอง  เท่าที่ได้  กราบ ท่านสมัย ที่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่ก็เคย . . . สังเกตุอยู่   เช่นกัน . . . ครับ . . .   คือ . . . ผมก็ไม่เห็นรอยสัก  เช่นกันครับ

ป.ล

สุดท้ายนี้ขอฟากไว้ . . . ครับ   “  ศรัทธา “

----------------------------------- โ ช ค ดี ค รั บ  -----------------------------------

06;

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 04:33:54 »
ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูล ครับ แล้ว ก็ ลิงค์ ที่ นำ พระขรร สวย ๆ มา โชว์ ด้วย อิ อิ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 08:38:49 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 07:34:39 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลหลวงพี่นันนะครับ

อย่างน้อยๆก็ได้รู้คร่าวๆ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ae26

• จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
  • จตุตถะ
  • เหนื่อยใจคนไทยไม่รักกัน
    • MSN Messenger - alongkot_ae@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ก.ค. 2553, 03:15:16 »
ขอขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ 25;
เมดอินไทยแลนด์

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ค. 2553, 10:45:45 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ