ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระนครปฐม  (อ่าน 3177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ไหว้พระนครปฐม
« เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 09:32:24 »
2-3 สัปดาห์ที่มา  ผมได้มีโอกาสเดินทางไปกราบพระที่จังหวัดนครปฐมมากครับเลยเก็บภาพเล็กๆน้อยๆ
มาฝากพี่น้องชาววัดบางพระทุกคนครับ

วัดแรกที่ไปก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นเอาฤกษ์เอาชัยการเลยครับ

คิดถึงหลวงพ่อท่านเหลือเกินครับ

โอ่งน้ำมนต์อันศักสิทธิ์ของหลวงพ่อเปิ่น

รูปหล่อองค์ใหญ่ของหลวงพ่อท่าน

รอยยิ้มแห่งความเมตตาที่มิเคยจางหาย แม้วันเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน

นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ไหว้พระนครปฐม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 09:40:39 »
จากนั้นก็ไปกราบ หลวงปู่เจือที่วัดกลางบางแก้ว

ณ วันหลวงปู่ไม่ต้องเหนื่อยกับการสร้างเบี้ยแก้ กับการปลุกเษกอีกแล้ว

พอหมดบุญหลวงปู่ วัดก็ดูเงียบเหงามากครับ  ทราบมาว่าที่วัดได้สร้างยาวาสนาจินดามณี
โดยการนำหัวเชื้อของหลวงปู่มาผสมด้วย หาที่ท่านเสกไม่ทัน
รุ่นก็แทนกันได้ครับท่านไหนสนใจก็บูชาได้ที่วัดครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 09:48:20 »
กราบมนัสการหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ หลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ และหลวงปู่เจือด้วย ครับ  :054:

ขอบพระคุณท่าน  Jakkrit  สำหรับรูปภาพ อนุโมทนาบุญด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2553, 09:50:25 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 09:49:03 »
ลืมไปครับ ลืมไป ก่อนไปวัดกลางบางแก้วได้ ไปวัดกลางบางพระมากด้วยครับ  ไปกราบหลวงพ่อพุฒมาด้วยครับ

สังขารหลวงพ่อ ท่านครับ

บรมครูปู่ฤาษี

นางกวักสองมือครับ ต้นตำรับหลวงพ่อพุฒครับ

ที่วัดยังมีวัตถุมงคลของเก่าเหลือตกค้างอยูสามารถไปบูชาได้ที่วัดครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 09:54:43 »
จากนั้นผมก็ไปวัดสิงห์มาด้วยครับ  ไปบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อสืบมา(ตะกรุดปืนเสียครับ)
ตอนผมไปหลวงพ่อท่านจำวัดอยู่เลยไม่ได้กราบท่าน

โพธิ์ปราชิกครับ

พระเจดีย์เก่าแก่

พระเจดีย์องค์นี้จะทำการบูรณะท่านสนใจร่วมทำบุญได้ที่วัดพร้อมรับวัตถุมงคลครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 09:58:06 »
ผมผ่านวัดธรรมศาลา เลยแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อน้อย

เห็นที่วัดกำลังก่อสร้างพระอุโบสถหรืออะไรสักอย่างครับ ร่วมทำบุญได้ที่วัดธรรมศาลาครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 10:14:29 »
วัดสุดท้ายครับ  วัดไผ่ล้อมกับองค์พระปฐมเจดีย์ครับ

หลวงพ่อพูล

สังขารหลวงพ่อพูลในวันนี้

ผมได้มีโอกาสไปนั่งคุยกับหลวงพี่น้ำฝน ท่านบอกว่าท่านจะสร้าง
วิหารบูรพาจารย์เพื่อประดิษฐานสังขารหลวงพ่อพูล  ก็ขอเชิญร่วมทำบุญได้ที่วัดครับ

หลวงพ่อพูล

พระพุทธรูปเก่าแก่สมัยรัชกาลที่ 3 ครับ

เสาร์-อาทิตย์นี้
ว่าจะไปไหว้พระที่อ่างทอง ยังไงเดี๋ยวจะเก็บภาพมาฝากครับ :002:  :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2553, 10:18:44 โดย Jakkrit »

ออฟไลน์ phon27

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 08:15:02 »
ยังมีอีกหลายวัดเลยนะครับ ถ้าไปอีกก็ถ่ายรูปมาให้ชมอีกแล้วกัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 03:39:49 »
ขอบคุณครับ................. :090: :090: :114: :090: :090:....................

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 07:12:22 »
ไปมาหลายวัดมากเลยนะครับ

เส้นทางแห่งบุญเลยครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน