๓๑ ก.ค. ๕๗, ๒๒:๓๐:๓๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้พระนครปฐม  (อ่าน ๒๐๕๑ ครั้ง)
Jakkrit
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๖๙

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๓ วัน, ๕ ชั่วโมง ๕๖ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๐๕
  รับขอบคุณ: ๑๒๙๐

จังหวัด: สุพรรณบุรี
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๙๗%
พลังชีวิต: ๐.๒%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๓๒:๒๔ »

2-3 สัปดาห์ที่มา  ผมได้มีโอกาสเดินทางไปกราบพระที่จังหวัดนครปฐมมากครับเลยเก็บภาพเล็กๆน้อยๆ
มาฝากพี่น้องชาววัดบางพระทุกคนครับ

วัดแรกที่ไปก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นเอาฤกษ์เอาชัยการเลยครับ

คิดถึงหลวงพ่อท่านเหลือเกินครับ

โอ่งน้ำมนต์อันศักสิทธิ์ของหลวงพ่อเปิ่น

รูปหล่อองค์ใหญ่ของหลวงพ่อท่าน

รอยยิ้มแห่งความเมตตาที่มิเคยจางหาย แม้วันเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน

๒๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, TEAL, จอมขมังเวทย์1, The_Club, PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, ทราย บางเลน, tuxky, กระเบนท้องน้ำ, gottkung, phon27, NONGEAR44, yout, ICELAND, นายธรรมะ, DEMONS145, tom2007, อุณาโลม, หนอน-*ณ.ลำปาง, Kingkhet, bamisak, berm, saken6009, พัน ร. มทบ.๑๑

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ
Jakkrit
ปัญจมะ

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๔๐:๓๙ »

จากนั้นก็ไปกราบ หลวงปู่เจือที่วัดกลางบางแก้ว

ณ วันหลวงปู่ไม่ต้องเหนื่อยกับการสร้างเบี้ยแก้ กับการปลุกเษกอีกแล้ว

พอหมดบุญหลวงปู่ วัดก็ดูเงียบเหงามากครับ  ทราบมาว่าที่วัดได้สร้างยาวาสนาจินดามณี
โดยการนำหัวเชื้อของหลวงปู่มาผสมด้วย หาที่ท่านเสกไม่ทัน
รุ่นก็แทนกันได้ครับท่านไหนสนใจก็บูชาได้ที่วัดครับ
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, กระเบนท้องน้ำ, gottkung, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, ICELAND, tom2007, Kingkhet, bamisak, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๖%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๔๘:๒๐ »

กราบมนัสการหลวงปู่เปิ่น วัดบางพระ หลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ และหลวงปู่เจือด้วย ครับ  

ขอบพระคุณท่าน  Jakkrit  สำหรับรูปภาพ อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, pongsakorn, yout, Kingkhet, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๕๐:๒๕ โดย เอ็มเมืองไร่ขิง » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Jakkrit
ปัญจมะ

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๔๙:๐๓ »

ลืมไปครับ ลืมไป ก่อนไปวัดกลางบางแก้วได้ ไปวัดกลางบางพระมากด้วยครับ  ไปกราบหลวงพ่อพุฒมาด้วยครับ

สังขารหลวงพ่อ ท่านครับ

บรมครูปู่ฤาษี

นางกวักสองมือครับ ต้นตำรับหลวงพ่อพุฒครับ

ที่วัดยังมีวัตถุมงคลของเก่าเหลือตกค้างอยูสามารถไปบูชาได้ที่วัดครับ

๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, กระเบนท้องน้ำ, phon27, yout, ICELAND, tom2007, Kingkhet, saken6009

Jakkrit
ปัญจมะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๕๔:๔๓ »

จากนั้นผมก็ไปวัดสิงห์มาด้วยครับ  ไปบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อสืบมา(ตะกรุดปืนเสียครับ)
ตอนผมไปหลวงพ่อท่านจำวัดอยู่เลยไม่ได้กราบท่าน

โพธิ์ปราชิกครับ

พระเจดีย์เก่าแก่

พระเจดีย์องค์นี้จะทำการบูรณะท่านสนใจร่วมทำบุญได้ที่วัดพร้อมรับวัตถุมงคลครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, กระเบนท้องน้ำ, phon27, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, ICELAND, Kingkhet, saken6009

Jakkrit
ปัญจมะ

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๐๙:๕๘:๐๖ »

ผมผ่านวัดธรรมศาลา เลยแวะเข้าไปกราบหลวงพ่อน้อย

เห็นที่วัดกำลังก่อสร้างพระอุโบสถหรืออะไรสักอย่างครับ ร่วมทำบุญได้ที่วัดธรรมศาลาครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, กระเบนท้องน้ำ, phon27, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, ICELAND, Kingkhet, saken6009

Jakkrit
ปัญจมะ

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๑๐:๑๔:๒๙ »

วัดสุดท้ายครับ  วัดไผ่ล้อมกับองค์พระปฐมเจดีย์ครับ

หลวงพ่อพูล

สังขารหลวงพ่อพูลในวันนี้

ผมได้มีโอกาสไปนั่งคุยกับหลวงพี่น้ำฝน ท่านบอกว่าท่านจะสร้าง
วิหารบูรพาจารย์เพื่อประดิษฐานสังขารหลวงพ่อพูล  ก็ขอเชิญร่วมทำบุญได้ที่วัดครับ

หลวงพ่อพูล

พระพุทธรูปเก่าแก่สมัยรัชกาลที่ 3 ครับ

เสาร์-อาทิตย์นี้
ว่าจะไปไหว้พระที่อ่างทอง ยังไงเดี๋ยวจะเก็บภาพมาฝากครับ  

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PeAwPeed, ~เสน่ห์ack01~, กระเบนท้องน้ำ, phon27, yout, ICELAND, Kingkhet, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๑๐:๑๘:๔๔ โดย Jakkrit » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phon27
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๘๖๓

๑ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๑๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๖๓
  รับขอบคุณ: ๙๕๑

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๑๔%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๙ ก.ค. ๕๓, ๒๐:๑๕:๐๒ »

ยังมีอีกหลายวัดเลยนะครับ ถ้าไปอีกก็ถ่ายรูปมาให้ชมอีกแล้วกัน ขอบคุณครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, Kingkhet, saken6009

yout
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๑๕๕

๒๓ วัน, ๑๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๙๗๘๒
  รับขอบคุณ: ๗๗๐๕

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๓๓
ประสบการณ์: ๙๔%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๐ ก.ค. ๕๓, ๑๕:๓๙:๔๙ »

ขอบคุณครับ................. :114: ....................
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, Jakkrit, saken6009

หนอน-*ณ.ลำปาง
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๗๖๗

๑๓ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๗ นาที

^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^

ขอบคุณแล้ว: ๓๓๙๙
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๘

เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก

จังหวัด: ลำปาง

ระดับความสามารถ: ๑๘
ประสบการณ์: ๐%
พลังชีวิต: ๐.๓%

wrom_neda06_@hotmail.com
Kittipong Cheenavut
« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๑ ก.ค. ๕๓, ๐๗:๑๒:๒๒ »

ไปมาหลายวัดมากเลยนะครับ

เส้นทางแห่งบุญเลยครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, saken6009

ไม่มีใครบรร
ลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน[/font][/font][/font][/font][/font]
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์