ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการสักหน่อยค่ะ  (อ่าน 9236 ครั้ง)

ออฟไลน์ xKKx

• ทุติยะ
  • **
พอดีเมื่อวานเพิ่งไปวัดบางพระมาเป็นครั้งแรกค่ะ
เอาสังฆทานไปถวายวัดแล้วตั้งใจจะไปลงนะหน้าทองกับสาริกาด้วย
พอถวายเสร็จหลวงพ่อสำอางท่านเอาทองแปะหน้าผากับลิ้นให้
เลยถามพี่ที่เค้าเป็นคนดูแลที่กุฏิหลวงพ่อเปิ่นว่ามีข้อปฏิบัติตัวอย่างไรบ้าง
เค้าบอกหนูว่าก็แค่ไม่ด่าพ่อแม่ แล้วก็ทำดีคิดดีแค่นั้นอ่ะค่ะ
หนูถามว่ามีแค่นี้เองเหรอคะ เค้าก็บอกว่าเราไม่ได้สักมา ไม่มีอะไรเป็นข้อห้ามจริงจัง
เค้าบอกจะสักก็เดินไปกุฏิแถวนั้นได้ ให้หลวงพี่ท่านสักมาก่อนแล้วค่อยมาให้หลวงพ่อสำอางท่านเป่าให้
แล้วก็เลยเดินไปสักน้ำมันนะหน้าทองกับสาริกากับหลวงพี่นันมา แล้วก็ไปให้หลวงพ่อสำอางท่านเป่าให้อีกที
ท่านก็ไม่ได้บอกว่าต้องทำอย่างไรบ้างในการรักษาหรือบูชานะหน้าทองกับสาริกาลิ้นทองที่สักมาอ่ะค่ะ
หนูกลัวว่าหนูจะทำตัวไม่ถูกเลยมีข้อสงสัยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆท่านที่รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
หนูขอถามเป็นข้อๆไปเลยนะคะเพื่อความสะดวกในการตอบ
1. หนูควรจะทำตัวอย่างไรมีข้อห้ามอะไรบ้างคะ
2. มีคาถาสวดบูชายันต์ที่สักมาเพื่อเพิ่มความศักสิทธิ์และให้ของอยู่กับตัวไหมคะ
3. พอดีว่าบูชาตะกรุดสาริกากับตะกรุดสีเงิน(หนูจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร แต่เกี่ยวกับสเน่ห์และเมตตา เงินทอง ค้าขาย)
ไม่ทราบว่าต้องเก็บรักษาหรือพกอย่างไร และมีคาถาบูชาไหมคะ
4. หนูคิดว่าจะไปสักเพิ่มอีกอยากให้พี่ๆเพื่อนๆแนะนำว่ายันต์ไหนดี
ที่เน้นเกี่ยวกับมหาสเน่ห์แล้วรองลงมาก็เป็นพวกเมตตาค้าขายอะค่ะ
5. ยันต์เด่นๆที่คนนิยมสักจากวัดบางพระมีอะไรบ้างและมีพุทธคุณอย่างไรคะ
5. สักน้ำมันกับลงหมึกความขลังแตกต่างกันไหมคะ
ช่วยชี้ทางให้สมาชิกใหม่อย่างหนูทีนะคะ หนูอยากฝากตัวเป็นศิษย์ทางวัดอย่างจริงจัง
และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับเพื่อนๆพี่ๆชาววัดบางพระสำหรับคำตอบมากค่ะ
-/|\- สาธุ
[shake]Keep On Rockin[/shake][/glow]

ออฟไลน์ The_Club

• จตุตถะ
ขออนุญาตตอบเท่าที่เคยอ่านเจอในเว็บนะครับ

ข้อห้ามเรื่องการสัก
1. ห้ามด่าพ่อแม่ ครูบาอาจารย์
2. ไม่ผิดลูก ผิดสามี ภรรยาผู้อื่น
3. ห้ามกินน้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดสะพานหัวเดียว ไม้ค้ำต้นกล้วย
5. รักษาศีล 5

ส่วนเรื่องของการสักลิ้นนั้น ได้ยินมาว่า ห้ามบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมครับ

คาถาสวดบูชานั้นก็ใช้คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่นครับ หมั่นระลึกถึงหลวงพ่อบ่อยๆ

การสักยันต์อื่นๆนั้น ส่วนใหญ่ยันต์แรกที่ได้ จะเป็น เก้ายอดก่อน เพราะเป็นยันต์ครูครับ เรื่องนี้ลองศึกษาหาดูจากกระทู้ก่อนๆดูนะครับ

สักน้ำมันกับหมึก ความขลังไม่ต่างกัน ต่างกันแค่หมึกมองเห็น น้ำมันมองไม่เห็นแค่นั้นครับ

รอพี่ๆ ผู้รู้ท่านอื่นๆมาตอบนะครับ ผิดถูกขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตามข้อเลยนะครับ
1.ห้ามด่าพ่อแม่ ห้ามถุยน้ำลายลงพื้น(ในกรณีทีสักสาริกา)  ห้ามกินน้ำเต้ากับมะเฟือง  ห้ามลอดใต้สะพาน ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย ห้ามลอดสะพานหัวเดียว
2.แค่คุณเชื่อมั่นและศรัทธาองค์หลวงพ่อเปิ่นของก็จะอยู่กับตัวตลอดครับ  เราก็ท่องคาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่นก็ได้ครับ
3.เรื่องคาถาตามข้อ 2 ควรจะถอดก็ต่อเมื่อเวลาที่มีอะไรกับแฟนเท่านั้นเองครับ
4.ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเป็นจิ้งจกสองหางคาบถุงเงินลองขอหลวงพี่นันดูครับ ท่านเมตตาให้เสมอ
5.ยันต์เด่นๆของวัดก็ดีทุกยันต์อ่ะครับ ของผมที่สักหลวงพี่ท่านเมตตาอย่างเดียวครับไม่เคยขอ
6.สักหมึกกับน้ำมันความขลังเหมือนกันครับแตกต่างกันที่สักน้ำมันจะไม่เห็นลวดลายยันต์เท่านั้นเองครับ
ผิดถูกประการใด ก็ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :054:

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณมากค่ะ
แล้วอย่างที่พี่ๆเพื่อนๆบอกมาในกระทู้นี้ล่ะคะ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12606.msg116266.html#msg116266
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13518.msg124029.html#msg124029
ใช้กันได้กับที่หนูได้มาหรือปล่าว

ออฟไลน์ Kingkhet

• อตฺตา หเว ชิตํ เสยฺโย ชนะตนนั่นแหละประเสริฐกว่า
  • สัตตมะ
  • **
เชื่อมั่น ยึดมั่น ถือมั่น จากสิ่งที่พระอาจารย์ท่านให้เรามา และที่พระอาจารย์ท่านสั่งสอน ชี้แนะให้ปฎิบัติ คิดดี พูดดี ทำดี ระลึกถึง คุณบิดามารดา ครูบาอาจารย์นะครับ
ที่สุดของความกตัญญู 25;

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
ครับอย่างที่ศิษย์พี่ท่านอื่นกล่าวมานั้นและครับ  และสิ่งสำคัญที่พระอาจารณ์บอกคือข้อแรกครับส่วนที่ไม่ได้กล่าวบอกก็ไม่เป็นไรครับ ให้คุณอยู่ในศิล 5 และทำดีได้ดีครับสวดมนต์ก่อนนอนทุกวันและศรัทธาในสิ่งที่เรามีครับ
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

• ทุติยะ
  • **
แล้วตะกรุดที่ได้มาควรพกยังไงเหรอคะ
ห้อยคอหรือว่ายังไง
รบกวนหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
น่าจะห้อยคอนะครับจะดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ~แห้งคุง~

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณมากค่ะ
แล้วอย่างที่พี่ๆเพื่อนๆบอกมาในกระทู้นี้ล่ะคะ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,12606.msg116266.html#msg116266
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13518.msg124029.html#msg124029
ใช้กันได้กับที่หนูได้มาหรือปล่าว
ใช้ได้ตามนั้นเลยครับผม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ตามข้อมูลต่างๆ ที่ได้รับเลยครับ ชัดเจนดีแล้วครับ ค่อยๆ ศึกษาไปครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"