ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปสักยันต์ที่วัดบางพระครับ ต้องทำไงบ้างครับ  (อ่าน 27988 ครั้ง)

ออฟไลน์ dek_non

• ทุติยะ
  • **
อยากไปสักยันต์ที่วัดบางพระครับ ต้องทำไงบ้างครับ
คือผมอยากจะไปสักยันต์ที่วัดบางพระน่ะครับ มีความตั้งใจไว้ตั้งนานแล้ว ผมจะต้องไปติดต่อที่ใครครับ หรือ จะต้องไปติดต่อให้พระอาจารย์ท่านใดสักให้ครับ (ถ้าเป็นไปได้อยากให้เจ้าอาวาสที่สืบสานต่อมาจากหลวงพ่อเปิ่นท่านเป็นคนสักให้ครับ พอจะเป็นไปได้ไหมครับ หรือถ้ามีพระอาจารย์ท่านอื่นท่านสักให้ผมต้องขอกราบขอขมามาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ) และผมจะต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ
คือผมเคยไปแล้วและไม่รู้จะติดต่อกับใครครับ เลยไม่ได้สักครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
      ค่อยๆศึกษาจากกระทู้เก่าๆ และศึกษาดูจากความเมตตาของหลวงปู่และพระอาจารย์หลายๆรูป ให้เกิดความศรัทธาก่อนนะครับ อย่างน้อยคุณก็จะได้รับคำตอบในคำถามของตนเองโดยไม่รู้ตัว คุณจะได้รู้ว่าการสักยันต์ของวัดบางพระคืออะไร แล้วทำไมลูกศิษย์ทั่วประเทศจึงรักหลวงปู่และวัดบางพระมากมายเหลือเกิน

ขอบคุณครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ศึกษาเพิ่มเติมในกระดานสนทนานี่เลยครับ คำตอบมากมาย
ระหว่างศึกษาข้อมูลก็ ชั่งใจ ให้แน่ใจ ว่าต้องการสักจริงๆ ปฏิบัติตามกฏข้อห้ามของครูบาอาจารย์
อีกอย่างครับ ไปถึงทีวัดแล้ว ถามสิครับ....เพื่อนๆพี่ๆที่วัด แม้กระทั่งที่แผงพระก็อาจจะให้คำตอบท่านได้ดีระดับหนึ่ง
ผมไปครั้งแรกก็ไปคนเดียว และไม่เคยสัก ไปถึงแค่ถามพี่ชายคนหนึ่งที่ กราบ สังขารหลวงพ่ออยู่ข้างๆ กัน พี่เค้าพาไปส่งถึงที่เลยครับ  :016:

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

ไปวัดให้ เช้า . . ๆ หน่อย

เห็นตรงไหนมีจัดดอกไม้ธูปเทียนเป็นชุด+ บุหรี่ ก็ลองสอบถามดู  อาธิ เช่น " กุฎิสักอยู่ตรงไหนบ้างเป็นต้น "   - - - > แล้วก็เดินดูไปเรื่อย . . . ๆ 

แล้วชอบใจตรงไหนก็  ลุยเลย . . . ครับ                   

สรุปว่าต้องค้นหาเอาเองครับ นานาจิตตังครับ

ส่วนกุฏิสักก็มีอยู่ 6 ที่ครับ ลองเดินตามหาดูครับข้อสังเกตุตรงไหนมีสักยันต์ตรงนั้นจะมีขายดอกไม้ธุปเที่ยน + บุหรี่ 

ลองเดินดูก่อนถูกใจตรงไหนลุยเลย . . . ครับ  ใจกล้าๆหน่อย . . . ครับ ( อย่ากลัวว่าคนเยอะและสุภาพสตรี)

1.กุฏิอาจารย์ญา

2.หอสวดมนต์

3.กุฏิพระมหาสมชาย

4.กุฏิอาจารย์ต้อย

5.กุฏิอาจารย์ติ่ง  (น้ำมันอย่างเดียวเท่านั้น)

6.กุฏิอาจารย์แป๊ว

ส่วนนี่รูปแผนที่ ขออนุญาติ . . . ครับ . . . ขโมยมาจากท่าน ~เสน่ห์เอ~    :054:  ขออณุญาติด้วยนะครับ  ลองดู . . . ครับ

ขั้นตอนก็

- เอาดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่ + เงินค่าครู 25 บาท  ใส่ลงในพานบูชาครู จากนั้นนั่งรอจนกว่าอาจารย์ท่านจะเรียกยกพาน

- เมื่ออาจารย์ท่านเรียกให้ยกพานก็เอามือจับพานประเคนสองมือ หากคนเยอะให้ใช้วิธีเกาะต่อ ๆ กันก็ได้ครับ

รอจนกว่าท่านจะบอกว่าสร็จแล้ว  ส่วนใครก่อน ก็ลองสบตากันดู . . . ครับ  ว่าใคร . . . ? จะ ... .ก่อน . . . หลัง

- เมื่อถึงคิวเราก็ไม่ต้องรอรีครับ รีบถอดเสื้อเลยครับ ที่สำคัญ ช่วยแจ้งท่านด้วยว่า หมึกหรือน้ำมัน

-เมื่อขั้นตอนการ  สักเสร็จสิ้นลง พระอาจารย์ท่านก็จะทำพิธีเสก . . . ให้พนมมือ ระฤก นึกถึงบารมีครูบาอาจารย์ . . . ครับ

-เสร็จพิธี ก็กราบลาและ  สามรถไปกราบขอความเมตตาจากครูบาอาจารย์ท่านอื่นได้อีก . . . ครับ  ตามใจท่าน . . . ครับ

-หลังจากเสร็จขั้นตอนการสักของท่านแล้ว ก็ให้ขึ้นไปที่กฏิใหญ่  บูชาพานที่หน้าประตู ต่อแถวเข้าไปหาอาจารย์ อางค์  ( กฏิใหญ่ปิด 4 โมงเย็นครับ )

เจ้าอาวาสทำพิธีลงทอง  หลังจากทำพิธีเสร็จ ก็บอกกับท่านว่าผมมีสักยันต์มาด้วย เพื่อให้ท่านเป่าครอบให้อีกที  เป็นการเสร็จพิธี  กราบลาหลวงปู่  . . . จบครับ

ที่ถามว่า

1.ถ้าเป็นไปได้อยากให้เจ้าอาวาสที่สืบสานต่อมาจากหลวงพ่อเปิ่นท่านเป็นคนสักให้ครับ พอจะเป็นไปได้ไหมครับ หรือถ้ามีพระอาจารย์ท่านอื่นท่านสักให้ผมต้องขอกราบขอขมามาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

เสียใจด้วยครับท่านเจ้าอาวาสท่านไม่สัก . . . ครับ   แต่เป่าครอบให้ . . . ครับ (หลังจากสักเสร็จ . . . ครับ )

2.และผมจะต้องเตรียมตัวยังไงบ้างครับ

ตัวคงไม่ต้องเตรียมครับเตรียมไปแต่ใจ . . . ครับ

------------------------------  โ ช ค ดี ค รั บ เ ดิ น ท า ง ป ล อ ด ภั ย ค รั บ --------------------------------

06;

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าสนใจจริงๆนะครับ ข้อมูลข้างต้นละเอียดดีแล้วครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ dek_non

• ทุติยะ
  • **
ผมต้องขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ให้ข้อมูลกับผมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :053:ที่ท่านเซอร์ดอน..อธิบายนั้นละเอียดและเข้าใจง่ายที่สุดแล้วครับ.....ศิษย์วัดบางพระเป็นกันเองและรักกันถึงจะไม่เคยรู้จักกันแต่ช่วยเหลือกันอย่างกับพี่น้องหรือเพื่อนสนิทกันมานาน..เพราะศิษย์ทุกคนมีจิตใจที่ตรงกันและยินดีกับทุกท่านที่จะมาเป็นศิษย์เดียวกัน ครับ......และที่รักและเคารพที่สุดนั้นคือหลวงพ่อเปิ่นของพวกเราครับ...รวมถึงอาจารย์ที่สักให้กับศิษย์ทุกๆท่าน
 :047: :047: :047: :047: :047: :047: :047:
:047: 25;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2553, 04:03:56 โดย berm »
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา