ผู้เขียน หัวข้อ: การเรียนคาถาอาคม  (อ่าน 41273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pairoj1

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
การเรียนคาถาอาคม
« เมื่อ: 04 ส.ค. 2553, 09:42:30 »
การที่เราจะเรียนคาถาอาคมต่างๆนั้น ก็เหมือนเราเข้าเรียนหนังสือแหละครับ(ศิษต้องมีอาจารย์)  ในการฝากตัวเข้าเรียนกับครูบาอาจารย์ส่วนมากนิยมวันแข็ง คือวันอังคาร ต้องมีขันต์ 5 (ดอกไม้ เทียน อย่างละ5คู่ )เพื่อขอเรียนหรือตามแต่อาจารย์ ในระหว่างเรียนท่องคาถานั้นห้ามท่องผิดเพี้ยนหรือลืมตกหล่นแม้แต่คำเดียว เพราะอาจทำให้คาถาไม่ศักสิทธิ์ และเมื่อเรียนท่องจนขึ้นใจแล้วก็ต้องมีการรับของ คือรับเอาครูบาอาจารย์ให้มาอยู่กับเราตลอดไปและต้องมีขันต์ครูอีก(ค่าเรียน)ตามแต่ตำรา แต่ละอาจารย์ 5 บาท 12 บาท ไม่แพงอย่างที่คิดครับ ส่วนจะมีอะไรมั่งนั้นขึ้นอยู่กับอาจารย์ที่ท่านเรียนด้วยว่าจะให้มีอะไรมั่ง อาทิเช่น มะพร้าว1ทะลาย กล้วย1เครือ อ้อย ผ้าขาวผ้าแดงอย่างละ1วาไม่ขาดไม่เกิน หรืออาจมีอะไรแปลกๆ หญ้าคาแห้งก็มี(เท่าที่รู้มา) พร้อมดอกไม้เทียนมีบุหรี่หมากเงินค่าครูใส่ในพานให้อาจารย์ อาจารย์ก็รัเอาขันต์เราแล้วก็จะคว้ำขันต์ให้เรารับเอาของคาถาวิชาอาคม หรือจะทิ้งท้ายด้วยการลองว่าที่เรียนไปนั้นขลังจริงหรือเปล่าด้วยการลงดาบเลยนะ
แต่มีเคล็ดลับอย่างหนึ่งครับ ที่ทำให้เราสำเร็จวิชาอาคมต่างๆได้โดยไม่ต้องมีพิธีให้ยุ่งยากครับ ก็คือการลักจำครับขลังดีด้วย  คุณพ่อของผมเคยเล่าให้ฟังว่าในสมัยก่อนนั้นการเรียนคาถาวิชาอาคมต้องมีการท่องคาถา บางรายต้องท่องดังๆจึงจะจำได้
และนั่นก็เป็นโอกาสดีที่เราครับ  เมื่อเขาเรียนจบและมีการรับขันต์ครูวันไหนคืนไหน(ส่วนมากนิยมเรียนและรัขันต์ตอนกลางคือ)เราก็จะแอบไปอยู่ใต้ถุนบ้านพออาจารย์คว้ำขันต์ปุ๊เราก็ยกมือรับเอาปั๊บเลยครับ...เขาเรียกว่าครูพักลักจำขลังสุดๆ

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตอบ: การเรียนคาถาอาคม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ส.ค. 2553, 06:29:55 »
ขอบคุณครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ luckyone

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 10:43:06 »
ถ้าเรียนเองผิดไหมคับ

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ย. 2553, 11:35:08 »
ถ้าเรียนเองผิดไหมคับ
ผมคิดว่าได้ แต่จะเป็นศิษย์ที่ไม่มีครู
ทำอะไรก็อาจช้า อาจจะผิดทาง
เหมือนการนั่งกรรมฐาน ถ้าไม่มีครูบาอาจารย์ชี้แนะแนวทาง
ก็อาจจะเสียเวลาไปเป็นปีๆโดยเปล่าประโยชน์ หรืออาจจะหลงนิมิตจนเป็นบ้าเสียสติไปเลยก็มี
ผิดถูกอย่างไร กระผมขออภัยไว้ ณ ที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2553, 11:36:33 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 07:26:32 »
ด้วยความเคารพ ตำราที่พิมพ์ขาย ย่อมมีตกหล่น บางทีท่องให้ ขึ้นใจยังไม่มีผลเลย ผิดกับคาถาขุนแผน ท่องเล่นๆไปเรื่อยๆ สักพักก็มีเสนห์เอง
เพราะเป็นคาถา คนไทยแต่โบราณท่านใช้มานมนาน ไปได้รับคาถาแปลกๆ พอท่องแล้วเอ๋อ เบลอ มึน งง พวกนี้ก็ต้องจุดธูปขอคมาเจ้าของคาถา
ครูบาอาจารย์แล้วก็ ลองยกขันขอเรียน แล้วก็ลองท่องใหม่ ถ้าท่านให้เราก็จะท่องได้ไม่ตกหล่นและมีแรงครูสนับสนุน

ใช้คาถาท่านใดก็ไหว้บูชาท่านนั้นด้วย เช่นคาถาขุนแผนก็ไหว้ ท่านขุนแผนด้วย จะเห็นผลชัดเจนเรื่อยๆครับ (พระยาเทครัว)

(ใช้ คาถา พระสีวลี กับคาถา พระลักษณ์หน้าทอง แล้วก็ บูชาเงิน-ปัจเจกโพธิ์ -ก็ครบทุกด้านเหมือนกันครับแต่จะระบุเจาะจงคนที่เราจีบคนเดียวเลย
ไม่มีรถไฟชนกัน)

เวลาท่องก็ ระบุรายคนในใจเลยจะเห็นผลชัดเจนกว่าเหมาให้รักเราทุกคน

(เคยใช้มาแล้วใช้ได้จริง วันที่3 ไปก็จะเริ่มเห็นผลครับ)

ครูรักษาครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2553, 04:53:28 »
การที่เรียนแบบไม่มีครูก็ได้นะครับ ( การศึกษาด้วตนเอง )

แต่จะช้านิดนึง แต่ถ้าคนมีครูจะไปได้เร็วครับ

และคาถาต่างๆจะแรงกว่า เพราะว่ามีแรงครูค่อยหนุนนำ ครับ

แต่จะท่องคาถาอะไรควรมีสมาธิครับ แล้วคาถานั้นจะเกิดผล

ควรทองไว้ใจติดปากครับ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.ย. 2553, 12:07:07 »
ทางที่ดี รับขัน เลยดี กว่า ครับ
ต้องท่อง ทุก วัน  ถึงจะขลังครับ

ลองมาแล้ว ส๊วดยอด ^^

ออฟไลน์ shinobu18

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ต.ค. 2553, 11:58:59 »
 คือผมจะสอบถามตามตรงเลยนะคับว่าผมต้องการเรียนคาถาอาคม
คือสนใจมาตั้งแต่เด็กๆแล้วหล่ะคับ ที่วัดบางพระมีสอนไม๊คับ
(คือผมสักยันต์มาแล้วอะคับ แต่อยากจะเรียนคาถาไว้ด้วย)
ขอพี่ๆช่วยชี้แนะทีนะคับ  ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยคับ

ออฟไลน์ shinobu18

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 12:10:10 »
ขอความชี้แนะจากพี่ๆด้วยนะคับ

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 01:22:01 »
ลองเข้าไปถามพระอาจารย์ดูครับ ว่าเรามีความตั้งใจจริงครับ ท่านอาจจะเมตตาเราได้ครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 02:17:50 »
ขั้นแรก ถือศิลฝึกธมาธิก่อนเลยครับ  :002:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 03:11:13 »
ลองเรียนถามจากหลวงพี่ที่เราศรัทธาและฝากตัวเป็นศิษย์นะครับ  :050:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ต.ค. 2553, 12:06:41 »
ดีแล้วครับที่คิดร่ำเรียนกับพระอาจารย์วัดบางพระ เป็นการเริ่มต้นที่ถูกทาง จะยากลำบากเพียงใดก็ขอให้ประสพผลดังใจนะครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ice

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 ต.ค. 2553, 12:40:13 »
ลองเข้าไปสอบถามกับพระอาจารย์ในวัดดูครับ ลองถามพระอาจารย์ญา ก็ได้แต่ท่านจะดุหน่อยต้องดูช่วงท่านว่างๆครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ต.ค. 2553, 01:57:21 »
คุณสมบัติพื้นฐานของผู้สนใจจะท่องคาถา

พระคาถาทุกบทมีอานุภาพความศักดิ์สิทธิ์ในตัวเองครบถ้วนอยู่แล้ว

แต่การที่เราจะท่องคาถาให้ได้ผลจริงนั้น จำเป็นต้องมีคุณสมบัติพื้นฐานในตัวเองก่อน ดังต่อไปนี้

๑.ผู้เรียนต้องมีความศรัทธาเชื่อมั่นในคาถาบทนั้นๆ อย่างแน่นแฟ้น

๒. ผู้เรียนต้องเป็นผู้ที่มีสมาธิจิตตั้งมั่นพอสมควรหรือเป็นผู้ที่ฝึกสมาธิสม่ำเสมอ

๓.ผู้เรียนต้องเป็นมีสัจจะ ยึดมั่นคำครูบาอาจารย์

๔.ผู้เรียนต้องมีความเคารพในครูบาอาจารย์เจ้าของคาถาและพระคาถานั้นๆ

๕.ต้องหมั่นท่อง ภาวนา พระคาถาสม่ำเสมอ

หากมีคุณสมบัติเบื้องต้นดังกล่าวนี้ ก็สามารถเรียนพระคาถาให้เกิดความขลังและเห็นผลได้แน่นอน

ทั้งนี้พระคาถานั้นๆ ควรได้รับถ่ายทอดมาอย่างถูกต้องและครบถ้วนไม่ขาดหายไป

ยิ้มบทความจากพี่เมฆ อชิตะบ้านวัดชายนาครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ต.ค. 2553, 01:57:41 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ mol2516

• ตติยะ
  • จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - puriselo@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ต.ค. 2553, 03:06:01 »
ตามความเห็นท่าน [bgcolor=#f50000]~@เสน่ห์เอ็ม@~  [/bgcolor] เลยครับ คือพระคาถาต่าง ๆ ล้วนมีความศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้ว แต่ผู้ใช้ ต้องมีสมาธิที่ดีพอ ต้องรักษาศิลอย่างบริบูรณ์ มีจิตตั้งมั้นในขณะภาวนาพระคาถาก็จำสำเร็จได้ครับ

ในกรณีนี้เคยสักยันต์ครอบครูกับหลวงปู่ ก็อธิฐานจิตจากหลวงปู่ก็ได้ครับ ระลึกถึงหลวงปู่เป็นครูบาอาจารย์ ลองดูครับ ขอให้สำเร็จครับ