ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่น้องนิดนะครับ เรื่องเบี้ยแก้ วัดกลางบางแก้ว  (อ่าน 5808 ครั้ง)

ออฟไลน์ monkey

• จตุตถะ
สอบถามว่า ตอนนี้ที่วัดยังมีเบี้ยแก้อยู่ไหมอะครับ

เพราะหลวงปู่เจือ ท่านก็มรณะภาพไปแล้ว

เลยไม่ทราบทางวัดยังเหลือไหมครับ แล้ว

มันจะ....ไหมครับ เหนมีคนบอกอาจมีเสริมแม้แต่ในวัด เพราะหลวงปู่ไม่ได้ปลุกเอง

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตามนั้น ครับ อย่างที่เข้าใจ ....  หาเช่าของวัดบางพระ กับ ของหลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ และ วัดกลางบางพระ ก็ได้ครับ ตอนนี้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2553, 11:13:22 โดย ~เสน่ห์เอ็ม~ »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอนหลวงปู่เจือท่านยังอยู่
ยัง
มีข้อกังขาเลยครับ

ถ้าตอนนี้
ในนครปฐม
มีหลายวัดครับที่ทำเบี้ยแก้
วัดกลางคูเวียง
วัดสิงห์
วัดบางพระ
วัดท้องไทร
วัดกลางบางพระ
  เพื่อเป็นแนวทางได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...เพิ่มเติมนิดนึงครับ..หลวงพ่อพร..วัดบางแก้ว..ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่เจือครับ.. :054:
...วัดนี้อยู่ในซอยเดียวกันกับหลวงพ่อสืบวัดสิงห์แต่ถึงก่อนครับ.. :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หายากแล้วครับ ตามที่แนะนำข้างบนเลยครับ  :001:

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
อาทิตย์ที่แล้วผมไปวัดบางพระมา ขากลับก็แวะไปวัดกลางบางแก้วมา เห้นที่หน้าโบสถ์ (ไม่ใช้โบสถ์ใหญ่นะครับ)
มีแฝงปล่อยเช่าอยู่ เค้าบอกว่ามีรุ่นที่ทันหลวงพ่อปลุกเสกด้วย (เท่าที่ดูก็เหลืออีกประมาณ 10 ลูก) ราคา 700 บาท
เค้าบอกมาขายในวัดนี้ต้องเอาของแท้มาขายไม่งั้นห้าม ตอนแรกก้ว่าจะบูชามาแล้ว แต่ในใจยังไม่แน่ใจเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
หลวงปู่เจือ เคยบอกว่าในวัดกลางบางแก้วไม่มีพระรูปไหนเคยขอเรียนวิชาเบี้ยกับท่านเลยครับ มีแต่พระภิกษุจากวัดอื่นมาขอเรียน หนึ่งในนั้นมี พระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ไปวัดเขาอ้อ เลยครับเห็นที่วัดมีบูชาตัวละ 199

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เมื่อวันที่ 12 สค  ที่ผ่านมา    พอดีมีโอกาศเข้าไปที่วัดกลางบางแก้ว
และสอบถามดู  ก็ยังพบว่ามีอยู่นะครับ   เเต่ไม่ทราบว่าทันหลวงปู่หรือเปล่า

และก็แวะไปที่วัดคูเวียง  ทราบว่าหลวงพ่อเชิญ  เจ้าอาวาสองค์ปัจุบัน
ได้ครอบครูการทำเบี้ยแก้มาจากหลวงปู่เพิ่มวัดกลางบางแก้ว
ทราบดังนั้น  ก็เลยบุชาเบี้ยมา 1 ตัวครับ   :002:

ข้อมูลคลาดเคลื่อนอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอนหลวงปู่เจือท่านยังอยู่
ยัง
มีข้อกังขาเลยครับ

ถ้าตอนนี้
ในนครปฐม
มีหลายวัดครับที่ทำเบี้ยแก้
วัดกลางคูเวียง
วัดสิงห์
วัดบางพระ
วัดท้องไทร
วัดกลางบางพระ
  เพื่อเป็นแนวทางได้บ้างครับ

ขอบคุณสำหรับแนวทางนะครับพี่ เห็นด้วยครับ น่าไปทุกวัดเลยครับ ...  :016:

ตามนั้น ครับ อย่างที่เข้าใจ ....  หาเช่าของวัดบางพระ กับ ของหลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ และ วัดกลางบางพระ ก็ได้ครับ ตอนนี้ 

เห็นด้วยนะเอ็มมี่ ...  :095:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เบี้ยแก้ของวัดกลางบางพระเนี่ย....เป็นของสร้างในสมัยหลวงพ่อพุฒรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เบี้ยแก้ของวัดกลางบางพระเนี่ย....เป็นของสร้างในสมัยหลวงพ่อพุฒรึเปล่าครับ

ลองสอบถามหลวงพี่ หรือ เจ้าหน้าที่ ที่ตู้ดูเลยครับ ถึงไม่ทันก็ใช้ได้เหมือนกัน
ยังไงก็เสกเข้าพิธีถูกต้องใช้ได้หละครับ ดีกว่าของที่ใครทำก็ไม่รู้แถมไม่ได้เสกอีกตางหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2553, 11:33:39 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »