ผู้เขียน หัวข้อ: วานผู้รู้เรื่อง ตะกรุด ดูให้ทีครับ มี 2ดอก ครับ  (อ่าน 2815 ครั้ง)

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
จัดไปกับ ดอกแรก ผมว่าน่าจะเป็นหนังเสือนะครับ แต่ ด้วยปัญญาผมน้อย ความรู้ก็น้อย เลยมองได้เเค่ว่ามันเป็นหนังเสือ ส่วนของที่ไหนผมจดแต้มครับไปดูกันเลบครับ

อันนี้เป็นตะกรุดหนัง เสือ ถ้าไม่รู้ว่าใครสร้าง บอกให้ผมชื่อใจ นิดนึงว่ามันคาดเอวได้หรือไม่ก็พอครับ

มาดูอีกอันเป็นตะกรุดโทน พันเชือกขาว ตะกรุดหนักมือพอสมควร

ดอกนี้แถมครับใด้มาจากทางบุรีรัม แต่ผมก็ไม่รู้ใครสร้าง

อันนี้ตะกรุดดำ หลวงพ่อจำลองครับ

อันนี้เป็นตระกรุดหนังเสือ ของหลวงพ่อเที้ยงวัดเขากระโดง ครับ เเล้วก็ เหรียญ ท้าวสุวรรณ วัดจุฬา ครับ

ยังไงก็ช้วยดูไห้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เรื่องตะกรุด หรือเครื่องรางเป็นสิ่งที่พูดได้ยาก ว่าของจากทีไหนอย่างไรแท้หรือไม่ ของปลอมก็เยอะแยะเหมือนซะด้วย
นอกจากมีเอกลักษณ์เฉพาะ หรือ ได้รับมากับมือหรือเช่าที่วัดถึงจะทราบชัดเจนที่สุด เพื่อความสบายใจเช่าที่วัดดีกว่าครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2553, 01:23:12 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
2ดอกนี้อยู่บ้านผมมานานเเล้วครับ ผมเอง ก็ ใด้มาจากพ่อ พ่อผมก็ไม่รู้ว่า ใครเอามาเหมือนกันจำกันไม่ได้ซะงั้นผมจะเอามาติดตัวเลย อยากรู้ ที่มาเท่านั้นครับ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
2ดอกนี้อยู่บ้านผมมานานเเล้วครับ ผมเอง ก็ ใด้มาจากพ่อ พ่อผมก็ไม่รู้ว่า ใครเอามาเหมือนกันจำกันไม่ได้ซะงั้นผมจะเอามาติดตัวเลย อยากรู้ ที่มาเท่านั้นครับ

ไม่ลองถามคุณพ่อคุณดูหละครับดีที่สุด หรือถ้าไม่รู้ก็ถือว่าเป็นสมบัติของคุณพ่อ แขวนแล้วนึกถึงคุณพ่อคุณก็ได้
ถ้ามั่นใจก็แขวนเลยอย่าไปสนใจของที่ไหน ทุกอย่างอยู่ที่ใจและศรัทธา และเป็นคนดี มีศิลมีธรรม
หากแขวนแล้วยังเกิดความลังเล ของก็ไม่ขลังหลอกครับผม

ตะกรุดหนังเสือส่วนมากคาดเอวได้ครับ
ขอให้โชคดี  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2553, 01:47:31 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พ่อผมไม่รู้เลยครับ หนังเสื้อคาดเอวใด้ ขอบคุณ พี่  ~@เสน่ห์เอ็ม@~ มากครับ เดี๋ยวเย็นนี้ มีรูปเขี้ยวเสือ หลวงปู่เปิ่น มาลง ข้างบ้านเขาบอกว่า เป็นเขี้ยวเสื้อหลวงปู่เปิ่น เขาปล่อยให้ผม300

แต่ยังไม่กล้าเอามา เดะถ่ายรูปมาลงให้นะครับ

• เด็กวัด
สายตรงเขี้ยวเสือของบอร์ดนี้ ยกให้กับพี่ levis  เลยครับ ลองสอบถามความรู้จากพี่เขาดูได้