ผู้เขียน หัวข้อ: สักเสร็จแล้วโดนน้ำได้ไหม  (อ่าน 42351 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
สักเสร็จแล้วโดนน้ำได้ไหม
« เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:28:40 »
สักหมึกอ่ะคับ โดนน้ำได้ไหมคับ

หรือโดนได้แต่ห้ามถูสบู่

แนะนำทีคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: สักเสร็จแล้วโดนน้ำได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:33:41 »
อาบน้ำได้ตามปกติครับ

แต่ห้ามโดนสบู่ประมาณ5-7วันครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:35:09 »
แล้วต้องทาวาสลีนไหมคับ

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:43:56 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,10156.0.html

ลองอ่านดูในกระทุ้นะครับ

...อยากทราบเรื่องอะไร ลองใช้แถบค้นหาด้านบนกระดานบอร์ดนะครับ... :001:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 08:47:09 »
ตามนั้นครับ โดนน้ำได้ แต่อย่าให้โดนสบู่ หรือแชมพู ครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 03:13:49 »
ส่วนตัวนะครับ ถูสบู่ตั้งแต่วันแรกแล้วครับ
ถ้าเว้นไว้ 5-7 วัน กลัวจะได้กลากเกลื้อนแถมครับ
ก็ไม่มีอะไรนะครับ ส่วนวาสลีนควรทาครับ
ผิวจะได้ไม่ตึงครับ แล้วรอยสักก็จะเนียนเรียบด้วยครับ
ทาบางๆ แต่บ่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 04:32:25 »
แล้วแต่ผิวหนังคนอะครับ แต่ผมว่าควรเว้นใว้ สัก 2-3 วันนะครับหรือ จนกว่าแผลจะตกสะเก็ด ถึงค่อยฟอกสบู่
ไม่งั้นจะเป็นสีขาวๆในหมึกนะครับหรือเป็นประหรวด(พิมผิดขออภัย) เพราะแผลยังไม่หายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2553, 04:35:50 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 09:14:56 »
ไม่ควรโดนสบู่น่ะครับ แต่ถ้าคิดว่าทนไม่ได้ต้องฟอกสบู่ก็ควรเป็นสบู่อ่อนๆ ควรเป็นสบู่ชนิด ที่ไม่มีสารประกอบดังนี้ มีน้ำหอมผสมอยู่ มีสารระงับกลิ่นกาย มีสารปรับสภาพผิว หรือผสมด้วยสารบำรุงผิวให้อ่อนนุ่ม ฯลฯ ทางที่ดีควรใช้สบู่สำหรับเด็กครับ แต่ทางที่ดีไม่โดนสบู่เลยจะดีกว่าล้างด้วยน้ำเปล่าบริเวณรอยสักจะดีกว่าน่ะครับ
ปล.ที่สำคัญที่สุดหลังจากที่เราได้รับเมตตายันต์จากพระอาจารย์แล้ว สิ่งที่ท่านจะบอกก็คืออย่าโดนสบู่ การไม่ถูสบู่ที่ยันต์ก็เท่ากับเชื่อฟังคำสั่งของพระอาจารย์ด้วยน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 09:42:31 »
ขยายความคำว่า  สักมาแล้วห้ามโดนสบู่หรือห้ามถูสบู่

คือห้ามถูสบู่ตรงรอยที่สักมานะครับ เพราะว่าน้ำสบู่จะซึมเข้าไปในรอยแผลครับ

ไม่ได้หมายถึงว่าอาบน้ำแล้วห้ามถูสบู่นะครับ แบบนั้นแย่แน่ๆเลย

แล้วก็ห้ามโดนน้ำคือ ห้ามไปว่ายน้ำในแหล่งน้ำหรือแช่น้ำในสระว่ายน้ำ เพราะอาจจะทำให้รอยสัก เกิดการอักเสบครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 09:51:32 »
อาบน้ำแล้วถูสบู่คับ แต่ยกเว้นตงรอยสักแค่นั้นเอง

แล้วก็ทาวาสลีนเอาคับ

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ส.ค. 2553, 09:53:07 »
ส่วนตัวนะครับ ถูสบู่ตั้งแต่วันแรกแล้วครับ
ถ้าเว้นไว้ 5-7 วัน กลัวจะได้กลากเกลื้อนแถมครับ
ก็ไม่มีอะไรนะครับ ส่วนวาสลีนควรทาครับ
ผิวจะได้ไม่ตึงครับ แล้วรอยสักก็จะเนียนเรียบด้วยครับ
ทาบางๆ แต่บ่อยๆ ครับ

คงจะยังไม่เคยเป็น และไม่เคยเห็นรอยปรวด ที่รอยสักนะครับ

เสียดาย ที่ไม่ได้ขอถ่ายภาพจากคนที่ไม่เชื่อคำสอนของพระอาจารย์

ถ้าได้เห็นภาพรอยสักที่เป็นรอยตะปุ่มตะป่ำไม่เรียบ หมึกขาดๆหายๆแล้วคงจะเข้าใจครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ส.ค. 2553, 09:53:46 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ toei_tain

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ส.ค. 2553, 09:30:13 »
ผมก็ถูสบู่ตั้งแต่วันแรกเหมือนกันครับ
แต่เป็นสบู่อ่อนๆนะครับเลยไม่เป็นไร

ออฟไลน์ JIDAR_Sarika

• รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดคน
  • ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 02:14:36 »
ถ้าอยากให้รอยสักสวยๆ หมึกคมชัด ก้อทนหน่อยดีกว่าอ่ะ ส่วนของเราเลี่ยงไม่โดนสบู่ตรงที่สัก 5-7 วันเหมียนกันอ่ะ

ออฟไลน์ noom2012

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 12:00:34 »
 :054:เอ่อ ไม่เป็นไรคับ โดนน้ำได้แต่ว่าอย่าโดนสบูนะคับ เพราะ อาจจะทำให้แผลในการสักจะนูนขึ้นมาแล้วไม่สวย
แนะนำให้แผลแห้งภายใน7-8วันก่อนจะ

ออฟไลน์ addydesign

• ตติยะ
  • คนทำไม่พูด คนพูดไม่ทำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 03:59:58 »
   โดนน้ำได้คับ แต่อย่าถูสบู่ ตามนั้นคับ