ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ เรื่องสักหนุมาน  (อ่าน 7297 ครั้ง)

ออฟไลน์ ninja465

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
อยากทราบ เรื่องสักหนุมาน
« เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 10:29:01 »
น้องชายผมอายุ 13 บ้านอยู่นครพนม
มันไปสักหนุมาน
ผมไม่ทาบว่ามันไปสักที่ไหน
แต่ผลหลังจากที่สักคือ
ด่าพ่อ-แม่ ทำลายข้าวของ
อารมณ์หงุดหงิดควบคุมตัวเองไม่ได้
ทั้งๆที่เมื่อก่อนก็เป็นเด็กดี
พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ทุกวันนี้ พ่อต้องแต่งขันธ์ 5
ขอ ขมาลูก (ผมทำงานอยู่กทม. ไปดูแลไม่ได้)
แม่นั่งร้องไห้เกือบทุกวันเลย เครียดมากครับ :086:

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบ เรื่องสักหนุมาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 11:30:24 »
ไม่เห็นมีใครตอบเลย  :070: :070:

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 11:58:05 »
เด็กยังไงก็ยังเป็นเด็กครับ 13ปี ยังไม่บรรลุนิติภาวะ
ฉะนั้นเค้าจึงสั่งห้ามเด็กอายุต่ำกว่า18ปีสัก
เหตุการณ์นี้อาจจะเกี่ยวกับสภาวะจิตที่ยังไม่ได้ผ่านการอบรมจึงหวั่นไหวง่าย เมื่อรับของมาแล้ว เรียกง่ายๆว่าคุมไม่อยู่
หรือประการที่สองคือ เกี่ยวกับสภาพสังคม การคบเพื่อน วัยที่กำลังเข้าสู่วัยรุ่น

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยณที่นี้ครับ  :054:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 12:59:40 »
สอบถามน้องเลยครับว่าไปสักที่ไหนมา แล้วพาไปให้ที่นั้น ให้ผู้ที่สักให้เขาทำการกำกับเขาอีกทีครับ น่าจะได้ผลบ้าง
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 01:16:45 »
สอบถามน้องเลยครับว่าไปสักที่ไหนมา แล้วพาไปให้ที่นั้น ให้ผู้ที่สักให้เขาทำการกำกับเขาอีกทีครับ น่าจะได้ผลบ้าง
ผมสอบถามแล้ว น้องไม่ยอมพูด
ไม่ยอมบอก พ่อแม่เคยจะพาไป
แต่น้องก็ไม่ไป
อีกอย่างพ่อแม่ เคย โดนน้องเอามีดจะฆ่าด้วย
ตอนนี้ทั้งกินเหล้า สูบบุหรี่ในบ้าน
ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไรกับน้อง

ที่พ่อแม่ปล่อยๆไปเพราะไม่อยากให้น้องหนีออกจากบ้านครับ
ผมเป็นพี่ทำงานอยู่ กทม.ทำอะไรไม่ได้เลย
มีวิธีกำกับอย่างอื่นไหมหรือไม่ก็วิธีทำให้ของหมดไปอะ

อยากได้น้องคนเดิมกลับมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2553, 01:18:49 โดย ninja465 »

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 01:22:28 »
อาการแบนี้คงไม่ใช่ผลจากการที่ไปสักยันต์มาแล้วแน่ คงต้องพึ่งทางการแพทย์จิตเวชให้ตรวจสอบให้

และคงต้องตรวจสอบปัสสาวะ หาสารสารกระตุ้นที่ผิดกฎหมาย จำพวกแอมเฟตตามีนหรือสารอื่นๆ

(เพราะว่าถึงขั้นทำร้าย พ่อแม่ แบบนี้ไม่ธรรมดาแน่)

ส่วนที่ว่าไม่มีใครช่วยคงต้องพึ่งเพื่อนบ้าน หรือ ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน เจ้าหน้าที่ปกครอง เจ้าหน้าที่ตำรวจ  คงต้องมีใครช่วยได้แน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2553, 02:00:49 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 01:44:10 »
อยาไปโทษกับการสักเลยครับ

ขออภัยครับ..ตอนนี้ควรจะดู ศึกษาความเป็นมาเป็นไปทางสภาพของตรอบครัวท่านก่อนครับ

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 01:58:08 »
คืองี้นะครับ
ก่อนหน้านี้น้องผมเป็นเด็กดีมากเลย
พอไปบวชที่วัด(บวชเณรภาคฤดูร้อนอะครับ)
ก็เจอแต่เด็กที่ไม่ค่อยดี กลับกลายเป็นศุนย์รวมไปเลย
บวชไม่ครับ ต้องออกมาเพราะว่าทนดูไม่ได้
น้องสักมาแล้วครั้งนึงตอนบวช

ผมไม่ได้โทษว่าสักไม่ดี
แค่อยาก หาวิธีแก้ที่ทำให้น้องกลับมาเป็นคนดี

พ่อแม่ขายลูกชิ้นอยู่ ตลาดตั้งแต่เช้า-เย็นครับ
ไม่ค่อยมีเวลาดูน้อง
ส่วนผมอายุ 24 ก็ห่างจากน้อง 11 ปี
ทำงานไม่ได้กลับนครพนม
ส่วนน้องก็ติดเพื่อนแถวบ้านมากด้วย
จนปัญญาจะแก้ไข
อยากได้อะไรพ่อแม่ก็ซื้อให้
อยากทำอะไรก็ไม่เคยขัดใจ
พอขัดใจก็อารมณ์เสียโมโห ด่า พ่อ แม่
ก็เลยไม่มีใครทำอะไรมันได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2553, 02:00:24 โดย ninja465 »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 01:59:08 »
ผมว่าเป็นที่เด็กอะครับ ไม่เกี่ยวกับการสักเลย

แนะนำไปหาจิตแพทย์ หรือบุคคลที่มีความรู้ทางด้านนี้ดีกว่าครับ

และเห็นด้วยกับท่านโองการนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2553, 02:00:47 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 02:49:01 »
ไม่น่าจะเกี่ยวกับการสักนะครับ.....น่าจะที่ตัวบุคคลและสภาพแวดล้อม
เด็กอายุ 13 ปีถ้าไม่มีคนดูแล เอาใจใส่โอกาสและความเสี่ยงจะเสียเด็กมีสูงครับ  :065:
หนุมานที่สักมาผมว่าไม่มีผลอะไรหรอกครับ เพราะน้องเค้าไม่ได้ปฏิบัติในทางที่ถูกต้องน่าจะเสื่อมไปแล้ว
ส่วนวิธีแก้ ก็เอาตามที่เพื่อนๆพี่ๆข้างบนเค้าแนะนำนะครับ

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 04:18:28 »
ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับที่ให้คำตอบ

ออฟไลน์ OnizukA

• ตติยะ
  • ทำไมถึงมาโรงเรียนสาย....!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 04:33:46 »
น้องชายผมอายุ 13 บ้านอยู่นครพนม
มันไปสักหนุมาน
ผมไม่ทาบว่ามันไปสักที่ไหน
แต่ผลหลังจากที่สักคือ
ด่าพ่อ-แม่ ทำลายข้าวของ
อารมณ์หงุดหงิดควบคุมตัวเองไม่ได้
ทั้งๆที่เมื่อก่อนก็เป็นเด็กดี
พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ
ทุกวันนี้ พ่อต้องแต่งขันธ์ 5
ขอ ขมาลูก (ผมทำงานอยู่กทม. ไปดูแลไม่ได้)
แม่นั่งร้องไห้เกือบทุกวันเลย เครียดมากครับ :086:

ผมว่าอยู่ที่ สังคม และ สภาวะแวดล้อมรอบข้าง เป็นปัจจัยหลัก ครับ
เจอเพื่อนดี ก็ดีไป เจอเพื่อนเลว ก็เลวไป ตามๆกันไป
 :090: :090: :090:
Thank You ..................

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 04:43:39 »
เลี้ยงวัวให้ผูก รักลูกให้ตีครับ ตอนนี้เค้าอายุแค่ 13 ปี ยังพอมีเวลาอบรมสั่งสอนเค้าได้ เพราะถ้าโตกว่านี้แล้วลำบากครับ ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก ทางที่ดี ก็ควรที่จะเอาใจใส่ดูแลเค้าให้มากกว่านี้ อย่าให้เค้าอยู่ไกลตามากนัก เค้าทำอะไรไม่ถูกไม่ควรก็ต้องอบรมสั่งสอน การคบเพื่อนก็มีส่วนสำคัญ คบคนพาลพาลพาไปหาผิด ผมว่าถ้าเค้าเคยเป็นเด็กดีอย่างที่คุณว่า ผมว่าไม่เหนือบ่ากว่าแรงที่พ่อแม่หรือคุณจะอบรมสั่งสอนให้เค้ากลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ ยังงัยก็เอาใจช่วยให้น้องเค้ากับมาเป็นเด็กดีของพ่อแม่พี่น้องๆ ในเร็ววันครับ

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 06:42:22 »
13 ปีนี้กำลังวัยรุ่นเลย ค่อนข้างจะติดเพื่อน ยิ่งที่บ้านไม่มีเวลาให้ยิ่งแล้วใหญ่
เด็กขาดที่พึ่งพิงเวลาเกิดปัญหา ยิ่งเด็กที่เงียบๆ นิสัยดีที่บ้าน แต่อาจจะเก็บกด
เมื่อเจอเพื่อนที่ไม่ดีก็จะถูกชักจูงได้ง่าย เนื่องจากเห็นเพื่อนทำได้ เราก็ทำได้
วัยกำลังอยากลอง ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ อยากลองไปทุกอย่าง

วิธีแก้ทางโลกคือ ให้เวลากับเด็กมากขึ้น พูดคุยมากขึ้น
และร่วมมือกับผู้ปกครองของเด็กคนอื่น ให้ช่วยกันสอดส่องดูแลว่าลูกของตัวเองนั้นมีการติดยาหรือไม่
บางทีต้องใช้ไม้แข็ง ถ้าเผื่อพบว่าเสพสิ่งเสพติด อาจจะต้องส่งไปสถานที่ ที่บำบัด
และที่สำคัญต้องให้กำลังใจเด็กด้วย

วิธีแก้ทางธรรมคือ อโหสิกรรมให้น้องเขา เพราะเขาอาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรที่ต้องการมาเกิดเป็นลูกเพื่อทำลายเรา

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 06:54:35 »
ในความคิดของผมนะครับ 100 เปอร์เซ็นต์เลยครับไม่น่าจะเกี่ยวกับการสัก แน่นอนครับ เพราะคนที่สักยันต์ต่างๆไปจะถือศีลห้านะครับ ไม่ด่าบิดา มารดาผู้ให้กำเนิด
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ คนหลังเขา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 09:38:32 »
แน่นอนเด็กถือว่ามีของดีเลยไม่กลัวใคร :066:ต้องพาไปหาคนสักแก้ :066:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 09:40:42 »
บอก พ่อเเม่ ตบเข้าไปเลยครับ ตบซํกที2ที เดี๋ยวก็หาย ครับ แบบนี้ไม่ธรรมดา ถึงจะอายุ13 ก็ น่าจะประมาน ม1ใด้ เเล้วครับ ถึงขนาดเอามีดจ่อไปทางพ่อแม่นี้ต้อง มีปัญหาเเล้วละครับ

สักหรือไม่นั้นผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวครับ หรือถ้าไม่มั่นใจก็ให้น้อง มุดผ้าถุงแม่ไปเลยครับ รอบเดียว จบ ตอนนี้เด็ก เขาวัยรุ่นเเล้วครับ ถ้าเรา ยังตามใจอยู่เดี๋ยวอีกหน่อย จะเคยตัวติดเป็นนิสัย เดี๋ยวจะเสียคนนะครับ

ออฟไลน์ punlopboy

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 ส.ค. 2553, 01:04:45 »
ผมเองก็ว่าไม่เกี่ยวกับการสักนะครับ เพราะสักแล้วเขาห้ามลบหลู่บิดา มารดา ครู อาจารย์นะครับของจะเสื่อมทันทีครับ

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ส.ค. 2553, 03:29:47 »
ลองดูจากหลายๆด้านคับ

ออฟไลน์ ckman1970

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 10:21:30 »
พาไปพบจิตแพทย์ ด่วนเลย ครับ  อาการแบบนี้ ปล่อยไว้ จะไปกันใหญ่ วัยรุ่นปัจจุบันมักเป็นกันมาก  ยิ่งบ้านที่พ่อแม่ไม่มีเวลาใส่ใจด้วยแล้ว กว่าจะรู้อีกทีก็เสียผู้เสียคนไปแล้ว

ที่ว่ามานี่ ไม่เกี่ยวกับการใช้ยาเสพติดนะครับ ถ้าเป็นผลจากยาเสพติด ควรเข้ารับการบำบัด

ส่วนเรื่องการสัก ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย  เห็นตั้งคำถามแล้ว แปลก ๆ

ถ้าสักกับสำนัก หรือครูบาอาจารย์ ไม่ว่าที่ไหน มักมีข้อห้าม ที่คล้าย ๆ กันในเรื่องความกตัญญ ศีลธรรม จรรยา ต่าง ๆ เพื่อให้ความศักสิทธิ์  อยู่กับผู้ได้รับการสัก

ส่วนไปสักกันเอง เอาสวย หรือ ไปสักกับพวกนอกรีต แก๊งกลุ่มที่ตัวเองชอบ  อันนั้นก็เป็นเรื่องสวยงาม หรือเชื่อถือกันเองในกลุ่มเท่านั้น

คือไม่ว่าแบบไหน ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับพฤติกรรมของน้องคุณ ตามที่คุณเล่ามาเลย

ย้ำครับ ไปพาไปพบจิตแพทย์ เลยครับ ถ้าจนขนาดนี้แล้ว พ่อแม่และตัวคุณ ยังไม่หาเวลามาใส่ใจดูแลเค้า ให้เหมาะให้ควรละก็  ตัวใครตัวมันครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 11:18:32 »
พาไปพบจิตแพทย์ ด่วนเลย ครับ  อาการแบบนี้ ปล่อยไว้ จะไปกันใหญ่ วัยรุ่นปัจจุบันมักเป็นกันมาก  ยิ่งบ้านที่พ่อแม่ไม่มีเวลาใส่ใจด้วยแล้ว กว่าจะรู้อีกทีก็เสียผู้เสียคนไปแล้ว

ที่ว่ามานี่ ไม่เกี่ยวกับการใช้ยาเสพติดนะครับ ถ้าเป็นผลจากยาเสพติด ควรเข้ารับการบำบัด

ส่วนเรื่องการสัก ไม่เห็นเกี่ยวกันเลย  เห็นตั้งคำถามแล้ว แปลก ๆ

ถ้า สักกับสำนัก หรือครูบาอาจารย์ ไม่ว่าที่ไหน มักมีข้อห้าม ที่คล้าย ๆ กันในเรื่องความกตัญญ ศีลธรรม จรรยา ต่าง ๆ เพื่อให้ความศักสิทธิ์  อยู่กับผู้ได้รับการสัก

ส่วนไปสักกันเอง เอาสวย หรือ ไปสักกับพวกนอกรีต แก๊งกลุ่มที่ตัวเองชอบ  อันนั้นก็เป็นเรื่องสวยงาม หรือเชื่อถือกันเองในกลุ่มเท่านั้น

คือไม่ว่าแบบไหน ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับพฤติกรรมของน้องคุณ ตามที่คุณเล่ามาเลย

ย้ำ ครับ ไปพาไปพบจิตแพทย์ เลยครับ ถ้าจนขนาดนี้แล้ว พ่อแม่และตัวคุณ ยังไม่หาเวลามาใส่ใจดูแลเค้า ให้เหมาะให้ควรละก็  ตัวใครตัวมันครับ

ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 11:27:23 »
ผมว่า ยังไงไม่น่าเกี่ยวกับยันต์ที่ได้มา เพราะได้ยันต์ถือเป็นของดี ไม่ได้ทำลายใคร

อาจจะเกิดกับตัวน้องเค้าเองมากกว่า
บางทีน้องเค้าอาจจะต้องการอะไรบางอย่างตามภาษาวัยรุ่น
เช่นติดเพื่อน ตามเพื่อน (ผมก็เคยเป็น)

แนะว่าลองสอบถามเพื่อนๆ ดูว่า ปกติน้องเค้าเป็นอย่างไร อยู่กับเพื่อนปกติไหม
ถ้าปกติ ก็แสดงว่า น้องไม่ได้เป็นอะไร อาจจะทำตามเพื่อน หรือแสดงความต้องการตามวัยรุ่นหละครับ แต่เราค่อยสนับสนุนในทางที่ดี
ถ้าแสดงเหมือนกับอยู่ที่บ้าน คงต้องเพิ่งจิดแพทย์ เข้าช่วย

แต่ทั้งสองกรณี พ่อแม่พี่น้องมีส่วนช่วยให้น้องเค้าเป็นปกตินะครับ
เพราะวัยรุ่น ยังไงก็คือ วัยรุ่น ไม่ใช่เด็กๆ บางทีเค้ามีความคิดความอ่านของเขาแล้ว ที่เราต้องค่อยสนับสนุนในทางที่ดี ไม่ใช่อบรมสั่งสอนเหมือนตอนเด็กๆ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 11:27:20 »
ถ้าอยู่ กทม. ก็ต้องเชิญโปลิศ มาพาตัวไปตรวจปัสสาวะครับ ปล่อยไว้ไม่ได้ สังคมตอนนี้.....เราไว้ใจลูกเรา แต่ลูกเราจะเชื่อพ่อแม่หรือเชื่อเพื่อน อันนี้ไม่ควรประมาท และอย่าคิดว่าเป็นการกระทำที่เกินไปครับ...เพราะถ้าพบสารเสพติด กทม.นี่ก็ต้องส่งบ้านเมตตา ก่อนครับ เพื่อบำบัดนิสัย และสุขภาพ............ด้วยความเคารพครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ arsenal

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 11:50:42 »
ทำให้เสื่อมเลยครับ ดูซิว่าเป็นที่การสักหรือปล่าวครับ หรือไม่ก็เป็นที่สังคมและวุฒิภาวะมากกว่าครับผม

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 05:22:14 »
ขอบคุณทุกคนสำหรับคำตอบนะครับ
แต่จะให้ไปตบ ตอนนี้พ่อแม่โดนกลับทันทีเลย
ไม่รู้จะแก้ไง
ด่ามากก็หนีไปอยู่บ้านเพื่อนตามหาไม่พบครับ

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 09:14:55 »
 :058:ท่าน ninja465 ผมมีอีกหนึ่งทางเลือกมานำเสนอครับ
ลองตามลิ้งนี้ดูครับ อาจจะมีคำตอบครับ หรือลองติดต่อไปองค์กรดูครับ

http://www.familynetwork.or.th/home

รอไม่ได้นะครับ รีบๆเถอะความปลอดภัยของทั้งบุพการีและน้องของท่านนะครับ
ขอบารมีหลวงปู่จงช่วยขจัดสิ่งร้ายๆจากครอบครัวท่านครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ ~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ส.ค. 2553, 07:48:09 »
ผมว่าคงจะคบเพื่อนไม่ดี
อีกอย่างควรจะมีเวลาให้กับเด็ก
การแก้ปัญหาควรจะอยู่ที่ผู้ใหญ่
ควรดูแลเด็ก  อย่าเอาแต่ใจมากนัก
ลองดูเพื่อนๆของตัวเด็ก  ว่าเพื่อนๆเด็กทำอะไรกันบ้าง
มั่วสุมกันหรือปล่าว   ควรจะหาประเด็นตรงนี้ก่อน ก่อนที่จะสายเกินแก้
ถ้าเด็กไม่ฟัง  ก็หาผู้ใหญ่มาคุย
อย่าปล่อยใว้เฉยๆ  ก่อนที่มันจะสายเกินไป
ด้วยความหวังดี  ตัวพี่ชายเองควรจะขอลางานไปดูน้องซักนิด
เพราะว่าตัวน้องชายคุณนั้น  ทั้งด่าพ่อแม่  ทั้งจะทำร้ายพ่อแม่
ผมว่ามันเข้าขั้นหนักแล้ว   ถ้าคุณปล่อยเลยตามเลย  ผมกลัวว่า
ถ้าเกิดเหตุร้ายแรงกว่านี้มันจะไม่เป็นผลดีเลย  เด็กจะมีตราบาปไปชั่วชีวิต
ลางานซัก2วันลองไปแก้ปัญหาตรงนี้ดูครับ
ก่อนที่มันจะสายเกินไปนะครับ          ขอบคุณครับ    ผิดพลาดประการใดหรือกล่าวแรงไปขออภัยด้วยเลยนะครับหวังดีครับ

ออฟไลน์ noom2012

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 11:56:42 »
ที่น้องของคุณไปสัก หนุมานมานี่นะคับ คงไม่เกี่ยวกับการสักเลยงะคับเพราะว่า ผมก้อสักเหมือนกันคับ อาหารแบบนี้คุณลองไปสอบถามทางจิตเวชดูคับจะช่วยได้
คือ การที่สักหนุมานนั้นจะต้องมีข้อจำกัดในการสักมากๆคับ
1.ถือศีล5 เป็นหลัก
2.ไม่ด่าพ่อแม่
3.ไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์
4.ไม่กินของเหลือต่างๆ
5.ไม่กินของที่เส้นใยต่างๆ เช่น ฝัก แตง สิ่งทุกชนิดที่เป็น เครือต่างๆ
คับ
อาการแบบนี้อาจจะเกิดขึ้นจากจิตของเด็กมากกว่าคับคุณลองคุยกับแกดีๆแล้วลองถามดูนะคับ