ผู้เขียน หัวข้อ: ขออภัยเรื่องที่ผ่านมา  (อ่าน 3434 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขออภัยเรื่องที่ผ่านมา
« เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 12:18:23 »
กระผมขออภัยเรื่องที่ผ่านมาที่หลอกลวงพี่ๆมาตลอด ขออภัยจริงๆครับ  รูปที่ถ่ายนั่นพี่ชายผมเองครับ

ผมขอโทษที่ต้องทำแบบนี้ ขอโทษจริงๆครับ ผมแค่อยากให้คนนับถือเท่านั้นเอง

ผมขออภัยจากใจจริงครับ จะไม่ให้เกิดครั้งที่สามอีก ขอสัญญาด้วยเกียรติลูกผู้ชายครับ

ขออภัยนะครับพี่ๆ

ขอโทษจริงๆ ครับ ผมมันช่างน่าอับอายยิ่งนัก  ขอโทษขออภัยพี่ๆ ในบอร์ดด้วยครับ ...

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: ขออภัยเรื่องที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 12:59:10 »
ในโลกนี้สิ่งที่ให้กันยากที่สุด
คือการให้อภัย

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 01:06:14 »
สำหรับผมไม่ทราบเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านมาครับ
อดีตจะไม่จำครับ จำแต่ปัจจุบัน และ อนาคตที่จะมาถึงครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 02:35:01 »
วิธีการที่อยากให้คนนับถือ มีอยู่หลายวิธี ทั้งที่ถูกและทั้งที่ผิด แล้วแต่ว่าเราจะเลือกใช้วิธีใด
เลือกวิธีที่ถูกต้อง ก็จะได้คนที่นับถือเราอย่างจริงใจ แต่ถ้าเลือกวิธีที่ไม่ถูกต้อง  ความลับไม่มีในโลกครับ
หลายคนในนี้ นับถือกันโดยที่ไม่เคยเห็นหน้ากัน ไม่ว่าอายุจะมากกว่าหรือน้อยกว่า เพราะการให้คำแนะนำ ให้คำปรึกษา สนทนากันผ่านทางหน้าจอ
ก็เกิดความผูกพัน เช่น ไม่เข้าใจหรือไม่แน่ใจเรื่องเกี่ยวกับ ศาสนา วัด พระเครื่อง วัตถุมงคล การสักยันต์ ฯลฯ  เราก็จะคิดถึงคนที่เค้าเคยให้คำแนะนำ ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มที่ปรึกษาของกระดานสนทนา หรือกลุ่มของผู้อาวุโสของเว็บบางพระ พระอาจารย์ที่เข้ามาช่วยตอบหรือให้ความรู้หลักการ แง่คิดดีๆทางพุทธศาสนา ทุกสิ่งทุกอย่างเหล่านี้เป็นสิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกผูกพันกับที่นี่ และนับถือท่านเหล่านั้น
ส่วนตัวผมเองแม้ไม่เข้าใจสิ่งที่ท่านขุนแผนทำ ว่าทำเพื่ออะไร แต่ก็ยินดีที่ท่านออกมาขอโทษเพื่อนๆพีีๆในบอร์ด
เป็นกำลังใจให้นะครับ คนไทยด้วยกัน  :001:
ส่วนเพื่อนๆท่านอื่น ก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ แต่ความคิดส่วนตัว ท่านคงไม่ได้ผิดร้ายแรง ไม่งั้นผู้ดูแลบอร์ด คงไม่ให้เข้ามา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 03:04:45 »
ลูกผู้ชาย เมื่อรู้ตัวว่าผิดแล้วคิดแก้ไข
ก็พร้อมที่จะมีคนให้อภัยครับ
เมื่อคิดที่จะปรับปรุงตัว
บ้านหลังนี้ยังต้อนรับเสมอครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 03:34:08 »
ยินดีต้อนรับกลับสู่บอร์ดบางพระ อีกครั้ง

คิดดี ทำดี พูดดี เป็นสิ่งที่แน่นอนที่สุด

กล้าขอโทษ ทุกคนก็กล้าที่จะให้อภัยได้เสมอ  

ดีแล้วครับ ยอมรับผิดนี่หละลูกผู้ชายตัวจริง แบบนี้สิที่น่าให้คนนับถือ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2553, 03:35:11 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 04:53:08 »
ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร 37; ผ่านมาแล้วชั่งมันเหอะครับ อย่าฝังใจเลย
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ nsp8428

• ก็หมวยนี่คะ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ชีวิตก้าวไปข้างหน้า วันเวลาไม่เดินถอยหลัง
    • www.nsp8428@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 08:26:01 »
ไม่เป็นไรค่ะ เชื่อว่าศิษย์วัดบางพระทุกคนน้ำใจดีกันอยู่แล้ว
ไม่มีใครหรอกค่ะที่ไม่เคยทำผิด แต่ผิดแล้วยอมรับผิดก็นับว่าลูกผู้ชายตัวจริงแล้วล่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  คนที่ทำผิดแล้วคิดแก้ไข ก็น่าจะให้โอกาสกันนะคะ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดก็คือ การให้อภัย นี้แหละค่ะ

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยค่ะ                            ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 08:35:33 »
ลูกผู้ชายตัวจริง มีอะไรก็อภัยให้กันครับ :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 08:44:50 »
ในโลกนี้สิ่งที่ให้กันยากที่สุด
คือการให้อภัย

:002: :002: :002: การให้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือการให้อภัย :002: :002: :002:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:02:54 »
ในโลกใบนี้ไม่มีใครเลยที่ไม่เคยทำความผิด คุณเป็นลูกผู้ชายเต็มตัวครับ
เพราะคนที่รู้ว่าผิดแล้วขอโทษ เป็นการกระทำที่งดงามครับ
ขอยกย่องในการทำดีของคุณในครั้งนี้ด้วยใจจริงครับ
.........................ลุงต้อ.........
25; 25; 25;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 2553, 09:07:16 โดย tor.20 »

ออฟไลน์ watt428

• จตุตถะ
  • สยามสุดยอด
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:15:19 »
ผิดพลาดอภัยกันได้ครับ แต่ถ้าผิดซ้ำผิดซากนี่มันเหมือนจงใจครับ 
อยู่ที่คนทำด้วยนะครับว่าคิดยังไงตอนที่ทำ ตั้งใจหรือไม่ประการใดก็ต้องปรับปรุงให้ดีขึ้นด้วยนะครับ  อภัย ครับ
พยายามสอนตัวเองให้ดีก่อนจนได้ ก่อนจะสอนใครให้เป็นคนดีตาม

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:19:32 »
รู้ว่าทำผิดแล้วขอโทษ ดีครับ
มีคนให้อภัย ยิ่งดีใหญ่

ยังไงผิดถูก แก้ไขกันได้ครับ  :015:

ปล. จำไม่ได้ว่า เหตุการณ์เป็นอย่างไรเหมือนกัน  :010:

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:22:20 »
คิดได้ก็ถือว่าเป็นการดี  ที่ยังกลับตัวกลับใจได้
อย่าคิดถอยหลัง ให้ก้าวเดินต่อไป
ทมิฬสังหาร

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 09:38:52 »
8รับผมพึ่งเข้าไม่รู้เรื่อง ครับ แค่เคยอ่านมาผ่านๆครับ ผมตามพี่ๆ ครับ เหอะๆ :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 ส.ค. 2553, 10:26:45 »
ขอขอบคุณพี่ๆสมาชิกด้วยครับ ที่ให้อภัยในตัวผม
ผมสัญญาว่าจะไม่ให้เกิดแบบแต่ก่อนอีก จะทำุทุกอย่างด้วยความจริงใจ

ขอขอบคุณพี่เอ็ม พี่ก๊อต ที่ช่วยแนะนำสิ่งดีๆนะครับ และพี่ๆทุกๆคน

ขอขอบคุณครับ รักพี่ๆ ทุกคนครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ส.ค. 2553, 12:05:27 »
ถึงข้าพเจ้าจะไม่รู้เรื่องก็เถอะ แต่...
นี่ซิผู้ชายตัวจริง การทำ กล้ารับ

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 ส.ค. 2553, 10:21:00 »
เมื่อทำเราผิด   เราจะต้องสำนึกผิด  ขอโทษ  แก้ไขในสิ่งที่ผิดเพื่อไม่ให้ผิดซ้ำ

ซึ่งที่พูดมานี้   คุณมี  คุณสมบัติ  อยู่ในนี้ทั้งหมด

แต่การให้โอกาสคนนั้น  ไม่ควรให้ถึงสามครั้ง  เพราะว่า  จะทำให้เคยตัวและผู้นั้นจะไม่กลัวการกระทำผิดอีกครั้ง

อภัยทาน  เป็น  ทานอันสูงสุดเพราะให้กันยากที่สุด  เมื่อผู้อื่นให้เราแล้ว  เราควรรักษามันไว้

เป็นกำลังใจให้ครับและอย่าทำผิดอีกครั้งนะครับ
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 29 ส.ค. 2553, 05:46:26 »
ไม่เป็นไรครับ..คนเราผิดพลาดกันได้...แก้ตัวใหม่..ไม่มีคำว่าสายเกินไปครับ
ทำผิด..แล้วยืดอกยอมรับผิดอย่างนี้...อย่าว่าแต่จะให้อภัยเลย
สมควรนับถือด้วยซ้ำ..นี่สิ.....ลูกผู้ชายตัวจริง
 :054: :054:

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 ส.ค. 2553, 06:06:07 »
ทำผิดแล้วยอมรับผิดก็ดีแล้ว
ทุกคนก็พร้อมจะให้อภัยครับ
:058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 09:26:05 »
ท่านขุนแผนกลับมา พี่้น้องก็ดีใจ จะได้มีเกร็ดความรู้มาฝากกันอีกเรื่อยๆ หรืออย่างน้อยก็เข้ามาทำให้กระดานสนทนาอบอุ่นเหมือนเช่นเคย

ผมก็แฟนท่านขุนแผนคนหนึ่ง  เป็นกำลังใจให้ครับ  :089: :089: :089: :089: :089: :089: :089: :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 10:43:45 »
ท่านขุนแผนกลับมา พี่้น้องก็ดีใจ จะได้มีเกร็ดความรู้มาฝากกันอีกเรื่อยๆ หรืออย่างน้อยก็เข้ามาทำให้กระดานสนทนาอบอุ่นเหมือนเช่นเคย

ผมก็แฟนท่านขุนแผนคนหนึ่ง  เป็นกำลังใจให้ครับ  :089: :089: :089: :089: :089: :089: :089: :089:

หายไปนานเลยนะครับพี่ อิอิ คิดถึงมากมาย  ยินดีครบรอบกับบอร์พี่ด้วยนะครับ   :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ส.ค. 2553, 10:44:47 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 03:54:34 »
ตัวผมเองก็ไม่ทราบนะครับว่าเกิดเรื่องอะไรขึ้น แต่ในเมื่อเจ้าตัวเค้าออกมากล่าวคำขอโทษแล้ว เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวบางพระทุกคน ผมเชื่อว่า
หลวงพ่อเปิ่นท่านก็กำลังมองพวกเราอยู่ครับ ท่านคงไม่อยากให้ทุกคนมีเรื่องบาดหมางกันครับ เพราะยังไงพวกเราทุกคนก็เป็นศิษย์หลวงพ่อเหมือนกันครับ และเป็นคนไทยด้วย อดีตที่ไม่ดีเราจะไม่นำมาคิด เราควรที่จะทำปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ ถึงผมจะไม่รู้เรื่อง แต่ผมก็คิดว่าทุกๆคนจะให้อภัยครับ
เพราะพี่ๆทุกคนใจดีจะตาย จริงมั๊ยครับ
ป.ล. เป็นกำลังใจให้ครับ และขอบคุณทุกๆท่านมา ณ ที่นี้ครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 04:59:39 »
 :053: :053: :053:  :016: :015:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 05:03:49 »
  O0...คิดถึงนะคิดถึง  30; ไม่เป็นไรหลอกเว๊บนี้มีแต่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่ใจดีกันทั้งนั้น :026:
ว่างๆก็ไปวัดบางพระไปทำบุญ..ไปกราบสังขารหลวงปู่เปิ่นบ้าง :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 08:09:49 »
บอร์ด ครึกครื้นครับ ท่าน  :025:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 ส.ค. 2553, 10:33:34 »
การที่จะให้คนอื่นยอมรับและนับถือ เราควรยอมรับและนับถือตัวเองเสียก่อนน่ะครับ
ปล.ที่แล้วก็เเล้วกันไปครับ บ้านหลังนี้อบอุ่นเสมอครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 01:58:46 »
ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป เริ่มต้นใหม่ไม่สาย ...  :050: