๒๖ ส.ค. ๖๒, ๑๖:๓๖:๐๗ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่อการใช่คำสรรพนามให้กับสมาชิก  (อ่าน ๕๘๗๖ ครั้ง)
โองการยันนะรังสี
ผู้ดูแลระบบ
ลำดับสมาชิก: ๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔๗ วัน, ๒ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๒๘๑๖

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๖%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๒:๓๐:๕๙ »

สวัสดีครับพี่น้องเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ

ข่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมอ่านกระทู้ในบอร์ด มีสมาชิกบางท่านใช้คำสรรพนามไม่ค่อยถูกต้อง

ยกตัวอย่างเช่น อาจารย์ต้อย อาจารย์ญา แบบนี้ไม่เหมาะสม และ ไม่ถูกต้อง ดูเหมือนว่า

ไม่ให้ความเคารพ เราควรจะกล่าวเรียกท่านว่า พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ญา  หรือบางท่านที่

มีความสนิทสนมเป็นการส่วนตัวกับพระอาจารย์ท่านมากหน่อย ก็อาจจะเรียกว่า หลวงพี่ หลวงน้า หลวงลุง หลวงอา

เพราะว่าท่านเป็นพระสงฆ์และเป็นครูอาจารย์ที่สักยันต์ และ ประสิทธิ์ ประสาท วิชาอาคม สอนธรรมะ

หลักธรรมคำสอน ให้กับเรา ส่วนอาจารย์สักยันต์ที่เป็นฆราวาส เราก็เรียกว่า อาจารย์...... แล้วต่อด้วย

ชื่อของท่านเท่านั้นก็พอครับ  ส่วนการทำความเคารพ ถ้าเป็นพระอาจารย์ ก็ให้ใช้การไหว้กราบได้ และกล่าวว่า

กราบนมัสการพระอาจารย์... หรือ หลวงพี่...    ถ้าเป็นฆราวาสก็ให้ใช้การ  ยกมือไหว้ธรรมดา  ห้าม ก้มกราบ  

และกล่าวทักทายว่า  สวสัสดีครับอาจารย์......

๑๒๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Guffy.gof, nok2009, AMNOUYP, ราหู, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, time329, derbyrock, saranpo, SwEEtGarM, gottkung, nsp8428, รัช สุทธิสาร, ~เสน่ห์ack01~, อาริงาโต, tong_lomsak, beer3515, ~เสน่ห์เอ~, SIC, NONGEAR44, umpawan, auttawut.w, เผ่าพงษ์พระกฤษณะ, Tiger Number NINE, Kingkhet, ซาดุยฮุย, sparrow, อภิรัตน์, berth1999, Sak1459, touch_navara, berm, !!!โบ เด็กป่า!!!, คนรักษ์พระ, Ronaldo 2007, huyin, nayfertity, leaflet, หอมเชียง, ทราย บางเลน, นายธรรมะ, Chotipat, tor.20, 48ce055, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, arada, อ๊อด บางลี่, Dekwatnai, KITTITUCH, mawin_14, ~เสน่ห์กวาง~, moopuk, จิ๋ววัดตะกล่ำ, ~เสน่ห์โจรสลัด~, นันท์นภัส, ณ.อยุธยา, DEMONS145, นะมะพะทะ, ตัวเล็ก, Toyy, vithya, ronin, paksuda, โยมเพชร, หลังฝน.., PeAwPeed, aaaaa, nongff, jummum, kitatom, รุท หมัดหนักครับ, eakthai14, viriya, k_r_u_n_g, banmung, สิงห์ดำ, seaghost, ฉัพพัณรังษี, Lizm Club, OopiakoO, yout, eak_rescue, pigkolo, หนึ่งดาวคนอง, phetsung, jidarsarika, [= Jo_o* =], saken6009, kp01, tongtanglamsalee, kuan, tum72, jubpy, holiday, cotton8088, knife420, yodlaksiri, Nick_Samchuk, 0817275412, boomee, pockderng, ตามพรลิงค์, สองแถว, หนุ่ม, เสือร้องไห้, yuttapong, sittinon, kamontippoomee, lekjo, nattap, LAT-TAT, Meng, supongmai, peachsama, suwet0007, tanya.thunyarat, assis.aod, KM, August-OiL, phithak69, nattathamon, bigzaza, aody2k, wowit

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๓:๐๗:๓๐ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

nok2009
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๓๗๔๐

๓๑ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๕๖ นาที

-

ขอบคุณแล้ว: ๕๘๗๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๑๒๕

แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๓๓
ประสบการณ์: ๒๔%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๒:๔๕:๑๙ »

เห็นด้วยครับพี่นนท์ 
เราเป็นศิษย์ก็ต้องเคารพครูบาอาจารย์ครับ
การใช้คำแต่ละคำต้องคิดพิจารณาและไตร่ตรองให้ดีก่อนที่จะพิมพ์ลงไป นะครับท่านสมาชิกทุกท่าน
ขอบคุณที่นนท์ด้วยกันกับการตั้งหัวข้อกระทู้นี้ ... สวัสดี
๓๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, derbyrock, saranpo, โองการยันนะรังสี, gottkung, nsp8428, ~เสน่ห์ack01~, NONGEAR44, umpawan, Tiger Number NINE, Kingkhet, huyin, nayfertity, tor.20, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์กวาง~, padej, จิ๋ววัดตะกล่ำ, ronin, PeAwPeed, arada, สิงห์ดำ, Lizm Club, saken6009, kp01, yodlaksiri, รุท หมัดหนักครับ, Nick_Samchuk, peachsama

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๘๑

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๒:๕๓:๕๑ »

ขอบคุณครับพี่นน  เป็นความรู้ให้กับพี่น้องชาววัดบางพระ เพื่อได้ใช้คำสรรพนามไม่ผิด
๒๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, saranpo, โองการยันนะรังสี, ราหู, nok2009, gottkung, nsp8428, ~เสน่ห์ack01~, NONGEAR44, umpawan, Tiger Number NINE, Kingkhet, huyin, nayfertity, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์กวาง~, padej, ronin, arada, Lizm Club, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

derbyrock
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๖๘

๓๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๑๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๘๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๖๘๓๒

สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......

ระดับความสามารถ: ๔๐
ประสบการณ์: ๖๔%

derbyrock@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๒:๕๔:๒๒ »

อ่านแล้วโปรดทำความเข้าใจและปฎิบัติตามให้ถูกต้องด้วยน่ะครับ
๒๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, โองการยันนะรังสี, ราหู, nok2009, gottkung, nsp8428, ~เสน่ห์ack01~, NONGEAR44, umpawan, Tiger Number NINE, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, huyin, nayfertity, tor.20, padej, ronin, arada, Lizm Club, saken6009

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา
saranpo
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๓๗๔

๑ วัน, ๕ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๖๗
  รับขอบคุณ: ๓๒๐

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๒๐%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๒:๕๘:๕๕ »

เห็นด้วยครับ

เป็นศิษย์ก็หน้าจะนอบน้อมครับ ไม่ว่าจะตั้งใจมาหาพระอาจารย์ท่านใดก็ตาม

มะวันเสาร์ที่ผ่านมาผมนั่งดึงหลังให้พี่ๆที่มาสักกับพระอาจารย์ญาอยู่

เห็นวัยรุ่นผู้ชายบ้างสาวๆบ้าง เดินผ่านไปแบบไม่สนใจอะไรกันเลย

ตัวผมคนนึงละที่เวลาเห็นพระอาจารย์ท่านใดเดินผ่านผมก็ลงไปกราบทุกที

๑๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nok2009, gottkung, nsp8428, NONGEAR44, umpawan, Tiger Number NINE, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, padej, ronin, arada, Lizm Club, jidarsarika, saken6009, nattathamon

fork0
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๙๐๑๐

๗ วัน, ๓ ชั่วโมง ๑ นาที

บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง

**

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๗
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๔

ชายชาติทหาร

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๔๗%

forksexy@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๓:๑๖:๔๒ »

รับทราบครับ
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: nsp8428, NONGEAR44, umpawan, Tiger Number NINE, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, ronin, arada, saken6009

รัช สุทธิสาร
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๐๓๙

๓ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๑๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๙๘
  รับขอบคุณ: ๑๗๓๕

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๑๒%
พลังชีวิต: ๐%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๓:๒๔:๕๑ »

ขอบคุณครับ ที่นำมาบอก จะได้รู้ทั่วๆกันครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: NONGEAR44, umpawan, Tiger Number NINE, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, ronin, arada, saken6009

~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๕๘
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๓๖

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๓๐ ส.ค. ๕๓, ๒๓:๔๕:๒๐ »

ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสีครับ เรื่องการใช้สรรพนามผิด เห็นมีอยู่บ่อยครับ

เคารพครูบาอาจารย์ เป็นสิ่งที่ศิษย์ควรกระทำครับ
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: NONGEAR44, umpawan, Kingkhet, Tiger Number NINE, berth1999, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, ronin, arada, รุท หมัดหนักครับ, saken6009

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
NONGEAR44
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๖๕๗

๓๕ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๘๙๓
  รับขอบคุณ: ๕๐๒๓

จังหวัด: ราชบุรี

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๐%

en2005f@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ๓๑ ส.ค. ๕๓, ๐๖:๒๒:๐๘ »

รับทราบครับ ขอบคุณครับที่บอกกล่าวและแนะนำครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, Kingkhet, Tiger Number NINE, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, ronin, arada, saken6009

ปีระกา
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๖๘

๓ วัน, ๕ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๘
  รับขอบคุณ: ๙๗๐

คนดี..สำคัญกว่าทุกสิ่ง

จังหวัด: นครศรีธรรมราช

ระดับความสามารถ: ๑๒
ประสบการณ์: ๒๖%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๓๑ ส.ค. ๕๓, ๑๑:๕๒:๑๔ »

รับทราบครับ

ขอบพระคุณที่แนะนำครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, umpawan, ronin, arada, saken6009

ขออำนาจบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองลูกศิษย์ผู้มีศรัทธาทั่วทุกแห่งหน
สิ่งที่มี...อาจมองไม่เห็น...สิ่งที่เป็น...เกิดจากสิ่งที่มี
ZitLuangPor
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๔๐๕

๒ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๓
  รับขอบคุณ: ๗๕๔

ศิษย์หลวงพ่อ

จังหวัด: ขอนแก่น

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๙๗%

SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: ๓๑ ส.ค. ๕๓, ๑๓:๐๑:๒๕ »

ดีมากเลยครับพี่ น้องๆทุกคนจะได้นำไปใช้ได้อย่างถูกต้อง และเหมาะสมกับผู้ที่เรากล่าวถึงครับ ไม่อย่างนั้นจะเป็นการลบหลู่ในทางอ้อมโดยที่เราไม่ตั้งใจเลยล่ะครับ
เยี่ยมยุทธครับ
   ^^
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, umpawan, saranpo, arada, saken6009

วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i
touch_navara
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๕๒

๓๗ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๗ นาที

"นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๘๙๓

"ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"

ระดับความสามารถ: ๑๙
ประสบการณ์: ๑๕%

touch_navara_175@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๓๑ ส.ค. ๕๓, ๑๓:๒๖:๔๙ »

รับทราบครับ และพร้อมปฏิบัติทุกเมื่อทุกเวลาครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, nayfertity, umpawan, saranpo, arada, saken6009

ศิษย์วัดบางพระครับ

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"
leaflet
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๑๒๙

๔ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๑๒ นาที

ARS LONGA VITA BREVIS.

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๗
  รับขอบคุณ: ๒๙๒

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๒๔%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๓๑ ส.ค. ๕๓, ๒๐:๔๗:๓๒ »

รับทราบครับท่านโองการยันนะรังสี
แถมนิดนะครับ ผมว่าไม่ใช่เฉพาะแค่การใช้คำสรรพนามเรียกอย่างเดียวหรอกครับ การใช้ภาษาไทยในเวปบอร์ด ก็ควรใช้ให้ถูกต้องด้วยครับ
พิมพ์เสร็จก็ควรตรวจทานนิดนึง ว่ามีอะไรตกมีอะไรพร่องไปหรือเปล่า ทำได้แค่นี้ผมว่าเวปบบอร์ดวัดบางพระของเรา คงจะรักษาไว้ซึ่งภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยต่อไปได้อย่างงดงามแน่นอน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, umpawan, saranpo, arada, saken6009, tanya.thunyarat

อาริงาโต
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๓๐๘

๑๐ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๔ นาที

-

ขอบคุณแล้ว: ๙๗๓
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๒

-

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๕๐%

- -
« ตอบ #13 เมื่อ: ๐๑ ก.ย. ๕๓, ๑๕:๓๖:๑๕ »

น้อมรับคำบัญชา
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, arada, saken6009

“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”
arada
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๕๒๒

๖ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๔๒ นาที

เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน

**

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๕๗
  รับขอบคุณ: ๓๖๗๘

จังหวัด: สงขลา

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๗%

nuk_b@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: ๐๑ ก.ย. ๕๓, ๑๘:๔๖:๒๓ »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, saken6009

ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน   

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง
wanitcha
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๗๖๒๙

๓ ชั่วโมง ๑๐ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๐

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๗๕%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๓, ๑๖:๒๖:๑๐ »

เห็นด้วยค่ะ และอยากฝากถึงน้องๆที่มาใหม่ หรือมาที่วัดครั้งแรก..
บางครั้งมากันหลายคนแล้วจับกลุ่มคุยกันเสียงดังไม่เกรงใจพระอาจารย์กันเลย...
สำรวมกันมากกว่านี้ก็ดีค่ะ...หวังดีนะคะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ronin, arada, saken6009

butterfly
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๒๖๐

๔ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๐ นาที

อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา

ขอบคุณแล้ว: ๑๓๙
  รับขอบคุณ: ๕๔๒

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๓, ๑๗:๔๗:๒๔ »

นอบรับและจะนำไปปฏิบัตินะค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, arada, saken6009

ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม
~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๒๔๘

๑ วัน, ๕ ชั่วโมง ๒๘ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๔๒

ระดับความสามารถ: ๖

« ตอบ #17 เมื่อ: ๐๕ ก.ย. ๕๓, ๑๗:๒๓:๕๗ »

ขอบคุณครับ
สำหรับความรู้ดีๆ

~>uาJวัuทoJ<~
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๖๓๘

๒ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๕๙ นาที

AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๗
  รับขอบคุณ: ๙๑๓

Twitter@MinzLadyMaFiAz

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๗๗%

KawisaraMinz@yahoo.com
« ตอบ #18 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๓, ๑๔:๔๘:๑๗ »

รับทราบค่ะะะ  หนูมินเรียกพระอาจารย์ไม่ก็หลวงพี่ ไม่เป็นไรใช่มั๊ยคะ ^^
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ronin, arada, saken6009

เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*
aaaaa
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๒๖

๑๖ ชั่วโมง ๕๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๖
  รับขอบคุณ: ๖๕

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๙๑%

« ตอบ #19 เมื่อ: ๑๑ พ.ย. ๕๓, ๑๖:๕๐:๒๑ »

เข้าใจแล้วครับ เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่เรียกหลวงน้าก๋องตลอด ต่อไปผมจะเรียกพระอาจารย์ก๋อง ครับ ขอบคุณครับที่แนะนำ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: arada, saken6009

หลังฝน..
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๔

๕ วัน, ๗ ชั่วโมง ๓๙ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๔๙๐

ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ

จังหวัด: ขอนแก่น

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๒๗%

webmaster@lifesyt-it.net
« ตอบ #20 เมื่อ: ๑๑ พ.ย. ๕๓, ๑๙:๕๓:๔๘ »

รับทราบและน้อมนำไปปฏิบัติ ครับผม...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: arada, saken6009

ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด
nookkungolk
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๔๙๗

๖ ชั่วโมง ๕๙ นาที

ไม่ระบุ

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๔๙

ไม่ระบุ

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๕๐%

nookkungolk@hotmail.com ไม่ระบุ ไม่ระบุ
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: ๐๒ ม.ค. ๕๔, ๐๙:๐๐:๒๔ »

ครับจะปฏิบัติตามครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๒ ม.ค. ๕๔, ๐๙:๐๒:๑๔ โดย nookkungolk » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ครูครูคือใครในวันนี้
ใช่อยู่ที่ปริญญามหาศาล
ใช่อยู่ที่เรียกว่าครูอาจารย์
ใช่อยู่นานสอนนานในโรงเรียน

ครูคือผู้ชี้นำทางความคิด
ให้รู้ถูกรู้ผิดคิดอ่านเขียน
ให้รู้ทุกข์รู้ยากรู้พากเพียร
ให้รู้เปลี่ยนแปลงส
รุท หมัดหนักครับ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๓๒๘

๑๕ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๐๔๘
  รับขอบคุณ: ๙๓๖๗

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

ระดับความสามารถ: ๓๙
ประสบการณ์: ๑๔%

bassudza501@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: ๐๒ ม.ค. ๕๔, ๒๑:๒๗:๑๔ »

เห็นด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

รักและศรัทธา
สิงห์ดำ
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๕๖๗

๓ วัน, ๒ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๗๔
  รับขอบคุณ: ๘๙๐

คนคอนศรีฯ

ระดับความสามารถ: ๑๕
ประสบการณ์: ๑๙%

« ตอบ #23 เมื่อ: ๑๖ ม.ค. ๕๔, ๐๙:๓๕:๑๘ »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง
Akekaluck
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๙๔๒๓

๑๖ ชั่วโมง ๑๙ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๘๗

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๔๗%

เอก+เมืองราษ
« ตอบ #24 เมื่อ: ๐๒ มี.ค. ๕๔, ๑๓:๔๘:๐๘ »

เห็นด้วยและรับมาปฏิบัติอย่างเคร่งครัดครับ

puyusuk1
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๗๖๓

๔ วัน, ๖ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๒๙๘๙

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๒๙%

« ตอบ #25 เมื่อ: ๐๓ มี.ค. ๕๔, ๐๖:๐๕:๑๓ »

ขอบคุณครับ

bluedot2011
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๔๓๙

๑ ชั่วโมง ๘ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๘

ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #26 เมื่อ: ๑๓ มี.ค. ๕๔, ๑๕:๔๑:๓๔ »

สมาชิกใหม่ขอขอบพระคุณมากๆครับ..

tanya.thunyarat
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๘๒๖๒

๒ ชั่วโมง ๔๙ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๗
  รับขอบคุณ:

ประสบการณ์: ๒๕%

Tanya Thunyarat
« ตอบ #27 เมื่อ: ๐๑ ต.ค. ๕๖, ๑๐:๒๘:๒๔ »

รับทราบค่ะ พร้อมจะปฏิบัติอย่างเคร่งครัด
birdbird
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๓๐๓

๗ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๗

« ตอบ #28 เมื่อ: ๒๙ เม.ย. ๕๗, ๑๑:๕๕:๐๔ »

สมาชิกใหม่ รับทราบ พร้อมปฎิบัติ
 ขอบคุณครับ
nattathamon
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๙๔๒๖

๑ ชั่วโมง ๑๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๔๐%

« ตอบ #29 เมื่อ: ๒๘ ก.ค. ๕๗, ๑๑:๓๙:๓๔ »

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะดีดีค่ะ
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์