ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อขอม  (อ่าน 3824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
หลวงพ่อขอม
« เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 06:08:31 »
ช่วงวันหยุดมีโอกาสไปไหว้พระที่วัดไผ่โรงวัว วัดหลวงพ่อขอม เลยเก็บภาพมาฝากอีกเช่นเคยครับ

คำปฏิญาณของหลวงพ่อขอม ที่ท่านได้กล่าวไว้ ๕ ข้อ คือ

๑. ชีวิตของเราที่เหลือ ขอช่วยพระพุทธองค์ไปจนตาย
๒.เมื่อมีชีวิตอยู่ ถ้าเรามีเงินส่วนตัวสัก ๑ บาท เราจะอายพุทธบริษัทเป็นอย่างยิ่ง 
๓.เราจะให้รูปพระองค์เกลื่อนไปในพื้นธรณี 
๔.โอ้...โลกนี้ไม่ใช่ของฉัน 
๕.เราต้องตาย ตายใต้ผ้าเหลืองของเรา

พระพุทธโคดมที่ท่านสร้าง

พระกะกุสันโธ

โบสถ์ร้อยยอดที่วัด

คลังวัตถุมงคลวัดครับ ต้องเรียกว่าคัลงเพราะมีมากจริงๆ

วัตถุมงคลที่ทันหลวงพ่อขอมท่านปลุกเสกหมดไปนานแล้ว แต่รุ่นที่สร้างหลังมานี้ก็ใช้ได้เหมือนกันเพราะ
นิมนต์หลวงพ่อเปิ่นมาปลุกเสก
ก็ได้ทั้งบารมีหลวงพ่อขอมและบารมีหลวงพ่อเปิ่นด้วย อย่างแน่นอน

โอกาสหน้าจะนำมาให้ชมอีกครับ  :054:

นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: หลวงพ่อขอม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 06:11:04 »
กราบมนัสการหลวงปู่ขอมครับ  :054:

ขอบคุณมากนะครับสำหรับภาพบรรยากาศ เคยไปสมัยเด็กๆ จำไม่ค่อยได้และครับ

ออฟไลน์ KITTITUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 06:21:06 »
ขอบคุณครับกับภาพบรรยากาศ ตัวผมเองยังไม่เคยไปเลยครับ :015:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:07:51 »
ขอกราบนมัสการหลวงปู่เปิ่น หลวงปู่ขอมครับ
เคยไปหลายปีมาแล้ว มีนรก-สวรรค์ คล้ายๆวัดม่วง ที่อ่างทองเลยครับ
ขอบคุณพี่ Jakkrit ที่เก็บภาพมาให้ชมด้วยครับ ขอบคุณครับ  :015:

ออฟไลน์ อ๊อด บางลี่

• จตุตถะ
  • บุญคุณไม่ต้องทดแทนขอแค่อย่าเนรคุณ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 10:46:53 »
กราบนมัสการพระครูอุภัยภาดาทร(หลวงพ่อขอม)
       ขอบคุณนะครับคุณ Jakkrit ที่ถ่ายภาพสวยๆและบรรยากาศดีๆในวัดไผ่โรงวัว อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี มาฝากให้ชมกันและผมขอเสริมคำขวัญของอำเภอหน่อยนะครับ
...ชื่อมีคนน้อย อร่อยปลาหมำ เลิศล้ำพระสงฆ์
หลวงพ่อโหน่งพระเครื่อง รุ่งเรืองนาไร่ พระใหญ่โลกรู้
    เสภาชั้นครู อู่น้ำอู่ปลา ราชินีนักร้อง
             สองพี่น้องบ้านเรา
<อำเภอสองพี่น้อง> อำเภอที่มีคนน้อยที่สุดของประเทศไทย แต่มีอาหารพื้นบ้านที่มีรสชาติเป็นเลิศ เป็นถิ่นกำเนิดของพระสงฆ์ที่เป็นทีเคารพนับถือของคนทั่วไป มีพระเครื่องที่หายากและเป็นที่นิยม มีท้องนาที่อุดมสมบูรณ์ตลอดปี มีตลาดบางลี่ที่ดีที่สุด มีพระพุทธรูปที่ใหญ่ที่สุดในโลก
   มีครูเสภาชั้นเยื่ยม มีน้ำมีปลาให้กินตลอดและมีราชินีนักร้องที่อยู่ในหัวใจของคนไทยทั่วประเทศจะหาที่ใหนมีเหมือนที่นี้.. "สองพี่น้องบ้านเรา"
                                                                                 ขอบคุณมากจากใจ...คนสุพรรณ สองพี่น้อง วัดทองประดิษฐ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2553, 11:02:08 โดย อ๊อด บางลี่ »

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ส.ค. 2553, 11:47:44 »
สมัยเด็กๆผมก็แขวนพระหลวงพ่อขอมองค์เดียวเลยครับ แคล้วคลาดปลอดภัยมาตลอด ซึ่งพระองค์นั้นก็มีปาฎิหาริย์ลอยมาเองด้วยครับ พ่อผมเลยเลี่ยมนาคให้ผมแขวนสมัยเด็กๆ แต่ตอนนี้แม่ผมใช้แขวนอยู่

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 08:50:08 »
ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆ ครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 10:34:34 »
ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม กราบนมัสการหลวงพ่อขอมครับ

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 01:24:47 »
บรรยากาศภายในวัด ถ้าตรองดูดีๆ หลวงพ่อขอมท่านสอนอะไรไว้ให้เราหลายอย่างนะครับ อย่างน้อยๆก็กลัวเกรงในบาปแล้วล่ะครับ
ขอบคุณครับ สำหรับภาพดีๆ
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ก.ย. 2553, 10:07:52 »
ขอบพระคุณ ที่นำภาพมาให้ชมครับ
และขอกราบนมัสการหลวงพ่อขอมและหลวงพ่อเปิ่น ครับ  :054: