ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงห้ามห้อยพระเลขคู่???  (อ่าน 35908 ครั้ง)

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
ทำไมถึงห้ามห้อยพระเลขคู่???
« เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 10:22:12 »
คือ เป็นคำถามที่ผมคาใจมากอะครับ 

แต่ก็ไม่เคยถามใคร ทำไมเค้าถึงห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่กันอะครับ

วันนี้ผมได้เข้าไปในวัดเบจฯ ตรงพระบรมรูปพอเลย เลยลองถามลุงที่ขายอาหารข้างในวัด

ลุงเค้าบอกว่าเดียวพระท่านแย่งกันช่วยนะ  :004: ไม่รู้ผมจะขำหรือคิดจริงกันแน่

:086: 

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ตอบ: ทำไมถึงห้ามห้อยพระเลขคู่???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 10:31:43 »
ขออภัยครับ

ส่วนตัวแล้วผมมีความรู้สึกว่ากฏเกณฑ์ต่าง ๆ คนเรานี่แหละครับเป็นผู้กำหนดมา

• ตติยะ
ตอบ: ทำไมถึงห้ามห้อยพระเลขคู่???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 10:41:11 »
งั้นถ้าผมจะห้อยเลขคู่ก็ไม่แปลกใช่ไหมครับ

ในเมื่อความเชื่อ ความศัทธา ผมมีเต็ม 100

การที่ผมจะห้อยพระเลขคู่เลขคี่ก็ไม่ได้ผิดอะไรใช่ไหมอะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 10:50:42 »
คือ เป็นคำถามที่ผมคาใจมากอะครับ 

แต่ก็ไม่เคยถามใคร ทำไมเค้าถึงห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่กันอะครับ

วันนี้ผมได้เข้าไปในวัดเบจฯ ตรงพระบรมรูปพอเลย เลยลองถามลุงที่ขายอาหารข้างในวัด

ลุงเค้าบอกว่าเดียวพระท่านแย่งกันช่วยนะ  :004: ไม่รู้ผมจะขำหรือคิดจริงกันแน่

:086: 

คำว่าแย่งกันช่วยน่าจะเป็นคนที่ใส่พระเครื่องเยอะ ใส่หลายองค์มากกว่านะครับ
ผมเอ็งก็ใส่ 1องค์บ้าง 9องค์บ้างสลับกัน ใส่ตะกรุดบ้าง  :015:
ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2553, 10:52:27 โดย ขุนแผน »

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 11:02:31 »
ไม่สมดุลเวลาที่ใส่มั้งครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 11:15:54 »

:075: งั้นแสดงว่าต้องหามาเพิ่มเสียแล้ววว 555

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 11:39:27 »

ความเข้าใจของผมโดยส่วนตัวนะครับ น่าจะใช่ครับเพราะพระองค์เดียวก็เป็นรูปตัวV , 3องค์ก็เป็นรูปตัวV ,5,7,9ก็เป็นตัวVหมดนะครับ ถ้าใส่2องค์จะเป็นรูปตัวU หรือเป็นเลขคู่ พระก็จะกระแทกกัน นอกจากท่านจะสวมไว้หน้าองค์หลังองค์นะครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ก.ย. 2553, 11:43:59 »
แล้วถ้ามีตะกรุดด้วย จะนับเป็นอีก 1 หรือเปล่า แอบบสงสัยอยู่

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 08:43:35 »
 :010: :075:ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 08:59:51 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกันหรอกครับ  

เคยอ่านเจอในประวัติ ลป.แย้ม วัดสามง่าม ท่านบอกว่า  ถือมากก็มากเรื่อง  

วัตถุมงคลที่ผู้สร้างขึ้นมานั้น เขาสร้างเพื่อตอบแทนคนที่มาทำบุญแล้วให้วัตถุมงคลเป็นที่ระลึก ให้เอาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้นึกถึงครูบาอาจารย์ ให้นึกถึงคำสอน ให้ประพฤติตนเป็นคนดี และวัตถุมงคลอาจจะช่วยให้ดียิ่งยิ่งขึ้นไปครับ

สำหรับตัวผม  ผมคิดว่าจะห้อยคู่หรือห้อยคี่ก็ได้ครับ   มันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกัน

จะห้อยคู่หรือห้อยคี่  ห้อยเยอะหรือห้อยน้อย  ไม่สำคัญหรอกครับ  สำคัญที่ว่าเราประพฤติดี  คิดดี ทำดี พูดดีหรือเปล่า

หรือว่าท่านใดเคยไปรับวัตถุมงคลจากครูบาอาจารย์แล้ว  ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2553, 09:02:09 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 09:31:43 »

ความเข้าใจของผมโดยส่วนตัวนะครับ น่าจะใช่ครับเพราะพระองค์เดียวก็เป็นรูปตัวV , 3องค์ก็เป็นรูปตัวV ,5,7,9ก็เป็นตัวVหมดนะครับ ถ้าใส่2องค์จะเป็นรูปตัวU หรือเป็นเลขคู่ พระก็จะกระแทกกัน นอกจากท่านจะสวมไว้หน้าองค์หลังองค์นะครับ

เห็นด้วยอีกเสียงกับพี่เจมส์ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 10:29:52 »
อยู่ที่ความเชื่อส่วนบุคคล ส่วนตัวเองคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวครับ จะห้อยคู่หรือคี่ ก็ขึ้นอยู่กับความสะดวก บางทีผมก็แขวนเดี่ยว บางวันก็ 2 องค์ บางวันก็ 3 องค์ หรือบางวันมากหน่อยก็ 9 องค์ แต่ปัจจุบันก็แขวน 3 องค์ (เหรียญรุ่นแรก 19 + หน้าเสือปี 23 +เหรียญรุ่น 2 ปี 20) แถมเหน็บเหรียญปืนไขว้อีก 1 เหรียญครับ เป็น 4 ครับอิๆ :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2553, 10:30:21 โดย tuxky »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 03:38:24 »
จะห้อยเท่าไหร่ก็ได้ ทุกวันนี้ผมห้อยแขวนอยู่ 2 องค์ครับ หน้ากับหลัง อย่างล่ะ 1 องค์

ผมว่าเอาตามสบายใจดีกว่าครับ ห้อยมากน้อย ไม่สบายใจก็เท่านั้น ทำอะไรแล้วสบายใจทำไปเหอะ

ไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ใช่ใส่แล้วกังวลจิตใจนะครับ ทำแล้วไม่เดือดร้อนใครจะห้อยกี่องค์ก็เชิญเถอะ ...  :089:

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 04:14:44 »
ผมว่าน่าจะอยู่ที่รูปแบบการแขวนพระมากกว่าครับ แบบหน้าองค์หลังองค์หรือไม่ก็องค์หนึ่งทำเป็นกะโหลกสร้อยแขวนอีกองค์ก็สวยดีครับ ส่วนเรื่องแย่งกันช่วยก็พูดยากครับเพราะไม่มีอะไรวัดได้แบบเป็นทางการครับว่ารอดเพราะองค์นี้หรือองค์ไหนช่วย ของอย่างนี้อยู่ที่ใจครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ก.ย. 2553, 07:49:30 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ  :002:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ก.ย. 2553, 07:42:02 »
น่าจะยึดถือกันเองครับ ประมาณว่า พระเลขคี่งานมงคล เลขคู่งานอมงคล

ผิดถูก ขออภัยครับ ...
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ คนหลังเขา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ก.ย. 2553, 02:31:08 »
น่าจะยึดถือกันเองครับ ประมาณว่า พระเลขคี่งานมงคล เลขคู่งานอมงคล

ผิดถูก ขออภัยครับ ...
ตามนั้นเลยครับผมก็เชื่ออย่างนั้นครับ

ออฟไลน์ BuraPa

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 02:24:02 »
โปรดใช้วิจารญญาณในการอ่าน ด้วยนะครับ

ผมเคยได้ยินคนเ้ถ้่า คนแก่บอกว่า

"การที่ห้อยพระหลายองค์นั้นไม่เหมาะ เพราะมันดูเหมือกับว่า เรานั้นจิตใจไม่มั่นคง"

อันนี้ไม่รู้จริงเท็จประการใดนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 08:10:23 »
ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับจะแขวนกี่องค์ก็ได้  หากใจเราศรัทธา

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่เราคิด ถ้าเราคิดไม่ดีก็ไม่ดี หากเราคิดดีอะๆไรก็ดีเสมอ

จิตที่เป็นกุศลไม่ว่าจะทำอะไรย่อมดีเสมอครับ  :001:

แฟนผมยังห้อย 2 องค์เลยครับเมตตามหานิยมดี เดินทางไกลก็แคล้วคลาดปลอดภัยไม่มีปัญหาครับ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2553, 08:26:00 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 09:57:31 »

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ

เรื่องห้อยพระเยอะ ไม่ห้อย
ห้อยก็ตาย ไม่ห้อยก็ตาย

แล้วแต่คนนะครับ

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ก.ย. 2553, 08:39:16 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกันหรอกครับ   

เคยอ่านเจอในประวัติ ลป.แย้ม วัดสามง่าม ท่านบอกว่า  ถือมากก็มากเรื่อง 

วัตถุมงคลที่ผู้สร้างขึ้นมานั้น เขาสร้างเพื่อตอบแทนคนที่มาทำบุญแล้วให้วัตถุมงคลเป็นที่ระลึก ให้เอาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้นึกถึงครูบาอาจารย์ ให้นึกถึงคำสอน ให้ประพฤติตนเป็นคนดี และวัตถุมงคลอาจจะช่วยให้ดียิ่งยิ่งขึ้นไปครับ

สำหรับตัวผม  ผมคิดว่าจะห้อยคู่หรือห้อยคี่ก็ได้ครับ   มันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกัน

จะห้อยคู่หรือห้อยคี่  ห้อยเยอะหรือห้อยน้อย  ไม่สำคัญหรอกครับ  สำคัญที่ว่าเราประพฤติดี  คิดดี ทำดี พูดดีหรือเปล่า

หรือว่าท่านใดเคยไปรับวัตถุมงคลจากครูบาอาจารย์แล้ว  ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่บ้างครับ

คลิ๊ก Like 1000 ครั้ง ครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ก.ย. 2553, 10:54:33 »
แล้วแต่ความรู้สึกและความสบายใจครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ก.ย. 2553, 04:34:36 »
ไม่เกี่ยวครับ

อยู่ที่ศรัทราอ่ะครับ

ศรัทรา  เชื่อมั่น บารมี  ปาฏิหารย์ครับ
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง