๒๑ ก.ค. ๖๑, ๐๓:๑๙:๔๐ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงห้ามห้อยพระเลขคู่???  (อ่าน ๒๑๓๑๐ ครั้ง)
saranpo
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๓๗๔

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑ วัน, ๕ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๖๗
  รับขอบคุณ: ๓๒๐

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๒:๒๒:๑๒ »

คือ เป็นคำถามที่ผมคาใจมากอะครับ 

แต่ก็ไม่เคยถามใคร ทำไมเค้าถึงห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่กันอะครับ

วันนี้ผมได้เข้าไปในวัดเบจฯ ตรงพระบรมรูปพอเลย เลยลองถามลุงที่ขายอาหารข้างในวัด

ลุงเค้าบอกว่าเดียวพระท่านแย่งกันช่วยนะ  ไม่รู้ผมจะขำหรือคิดจริงกันแน่

๑๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, touch_navara, Tiger Number NINE, wolfpack, kaitak, depp, ณ.อยุธยา, Kingkhet, BuraPa, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, Lizm Club, picnicza, saken6009, boomee, aehjomthong

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SwEEtGarM
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๒๔๓

๑๔ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๓๔
  รับขอบคุณ: ๕๓๑

น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย

จังหวัด: ชลบุรี
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๐%
พลังชีวิต: ๐%

SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๒:๓๑:๔๓ »

ขออภัยครับ

ส่วนตัวแล้วผมมีความรู้สึกว่ากฏเกณฑ์ต่าง ๆ คนเรานี่แหละครับเป็นผู้กำหนดมา
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, umpawan, touch_navara, Tiger Number NINE, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, Lizm Club, saken6009, boomee, aehjomthong

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
saranpo
ปัญจมะ

« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๒:๔๑:๑๑ »

งั้นถ้าผมจะห้อยเลขคู่ก็ไม่แปลกใช่ไหมครับ

ในเมื่อความเชื่อ ความศัทธา ผมมีเต็ม 100

การที่ผมจะห้อยพระเลขคู่เลขคี่ก็ไม่ได้ผิดอะไรใช่ไหมอะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, touch_navara, Tiger Number NINE, Kingkhet, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๔

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๒:๕๐:๔๒ »

คือ เป็นคำถามที่ผมคาใจมากอะครับ 

แต่ก็ไม่เคยถามใคร ทำไมเค้าถึงห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่กันอะครับ

วันนี้ผมได้เข้าไปในวัดเบจฯ ตรงพระบรมรูปพอเลย เลยลองถามลุงที่ขายอาหารข้างในวัด

ลุงเค้าบอกว่าเดียวพระท่านแย่งกันช่วยนะ  ไม่รู้ผมจะขำหรือคิดจริงกันแน่

คำว่าแย่งกันช่วยน่าจะเป็นคนที่ใส่พระเครื่องเยอะ ใส่หลายองค์มากกว่านะครับ
ผมเอ็งก็ใส่ 1องค์บ้าง 9องค์บ้างสลับกัน ใส่ตะกรุดบ้าง 
ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, touch_navara, Tiger Number NINE, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๒:๕๒:๒๗ โดย ขุนแผน » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ปีระกา
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๗๖๘

๓ วัน, ๕ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๘
  รับขอบคุณ: ๙๗๐

คนดี..สำคัญกว่าทุกสิ่ง

จังหวัด: นครศรีธรรมราช

ระดับความสามารถ: ๑๒
ประสบการณ์: ๒๖%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๐๒:๓๑ »

ไม่สมดุลเวลาที่ใส่มั้งครับ
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, คนรักษ์พระ, touch_navara, Tiger Number NINE, auttawut.w, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, ราหู, saken6009, boomee, aehjomthong

ขออำนาจบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองลูกศิษย์ผู้มีศรัทธาทั่วทุกแห่งหน
สิ่งที่มี...อาจมองไม่เห็น...สิ่งที่เป็น...เกิดจากสิ่งที่มี
saranpo
ปัญจมะ

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๑๕:๕๔ »

งั้นแสดงว่าต้องหามาเพิ่มเสียแล้ววว 555
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: touch_navara, Tiger Number NINE, Kingkhet, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

คนรักษ์พระ
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๑๘๑๗

๓๐ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๘๒๕
  รับขอบคุณ: ๑๕๘๖๖

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๓๙:๒๗ »

ความเข้าใจของผมโดยส่วนตัวนะครับ น่าจะใช่ครับเพราะพระองค์เดียวก็เป็นรูปตัวV , 3องค์ก็เป็นรูปตัวV ,5,7,9ก็เป็นตัวVหมดนะครับ ถ้าใส่2องค์จะเป็นรูปตัวU หรือเป็นเลขคู่ พระก็จะกระแทกกัน นอกจากท่านจะสวมไว้หน้าองค์หลังองค์นะครับ

ขอบคุณครับ

๑๕ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, touch_navara, Tiger Number NINE, auttawut.w, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ~เสน่ห์โจรสลัด~, umpawan, Kingkhet, BuraPa, yout, ราหู, saken6009, boomee, aehjomthong

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
zombeman
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๑๕๗

๒ วัน, ๑ ชั่วโมง ๓๘ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๒๖๗

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๒๑%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๒ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๔๓:๕๙ »

แล้วถ้ามีตะกรุดด้วย จะนับเป็นอีก 1 หรือเปล่า แอบบสงสัยอยู่
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, touch_navara, Tiger Number NINE, umpawan, Kingkhet, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

touch_navara
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๕๒

๓๗ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๗ นาที

"นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๘๙๓

"ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"

ระดับความสามารถ: ๑๙
ประสบการณ์: ๑๕%

touch_navara_175@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๐๘:๔๓:๓๕ »

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Tiger Number NINE, umpawan, saranpo, Kingkhet, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

ศิษย์วัดบางพระครับ

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"
ซาดุยฮุย
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๗๙๐

๔ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๐๖
  รับขอบคุณ: ๗๐๕

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๙๓%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๐๘:๕๙:๕๑ »

ผมว่าไม่เกี่ยวกันหรอกครับ  

เคยอ่านเจอในประวัติ ลป.แย้ม วัดสามง่าม ท่านบอกว่า  ถือมากก็มากเรื่อง  

วัตถุมงคลที่ผู้สร้างขึ้นมานั้น เขาสร้างเพื่อตอบแทนคนที่มาทำบุญแล้วให้วัตถุมงคลเป็นที่ระลึก ให้เอาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้นึกถึงครูบาอาจารย์ ให้นึกถึงคำสอน ให้ประพฤติตนเป็นคนดี และวัตถุมงคลอาจจะช่วยให้ดียิ่งยิ่งขึ้นไปครับ

สำหรับตัวผม  ผมคิดว่าจะห้อยคู่หรือห้อยคี่ก็ได้ครับ   มันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกัน

จะห้อยคู่หรือห้อยคี่  ห้อยเยอะหรือห้อยน้อย  ไม่สำคัญหรอกครับ  สำคัญที่ว่าเราประพฤติดี  คิดดี ทำดี พูดดีหรือเปล่า

หรือว่าท่านใดเคยไปรับวัตถุมงคลจากครูบาอาจารย์แล้ว  ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่บ้างครับ
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Tiger Number NINE, tuxky, auttawut.w, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, umpawan, saranpo, Kingkhet, BuraPa, yout, jindong59, saken6009, boomee, aehjomthong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๐๒:๐๙ โดย ซาดุยฮุย » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ
อภิรัตน์
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๕๓๒

๑๑ วัน, ๗ ชั่วโมง ๒ นาที

เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ

ขอบคุณแล้ว: ๕๕๑๘
  รับขอบคุณ: ๔๒๘๗

จังหวัด: ชลบุรี

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๓๔%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๓๑:๔๓ »

ความเข้าใจของผมโดยส่วนตัวนะครับ น่าจะใช่ครับเพราะพระองค์เดียวก็เป็นรูปตัวV , 3องค์ก็เป็นรูปตัวV ,5,7,9ก็เป็นตัวVหมดนะครับ ถ้าใส่2องค์จะเป็นรูปตัวU หรือเป็นเลขคู่ พระก็จะกระแทกกัน นอกจากท่านจะสวมไว้หน้าองค์หลังองค์นะครับ

เห็นด้วยอีกเสียงกับพี่เจมส์ครับ

ขอบคุณครับ

๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Tiger Number NINE, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, touch_navara, umpawan, saranpo, Kingkhet, yout, ราหู, saken6009, boomee, aehjomthong

tuxky
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๔

๑๒ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๗๕๓
  รับขอบคุณ: ๗๗๕๐

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๓๔%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๑๐:๒๙:๕๒ »

อยู่ที่ความเชื่อส่วนบุคคล ส่วนตัวเองคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวครับ จะห้อยคู่หรือคี่ ก็ขึ้นอยู่กับความสะดวก บางทีผมก็แขวนเดี่ยว บางวันก็ 2 องค์ บางวันก็ 3 องค์ หรือบางวันมากหน่อยก็ 9 องค์ แต่ปัจจุบันก็แขวน 3 องค์ (เหรียญรุ่นแรก 19 + หน้าเสือปี 23 +เหรียญรุ่น 2 ปี 20) แถมเหน็บเหรียญปืนไขว้อีก 1 เหรียญครับ เป็น 4 ครับอิๆ
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, touch_navara, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, umpawan, saranpo, Kingkhet, BuraPa, yout, ราหู, saken6009, boomee, aehjomthong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๑๐:๓๐:๒๑ โดย tuxky » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๖

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๑๕:๓๘:๒๔ »

จะห้อยเท่าไหร่ก็ได้ ทุกวันนี้ผมห้อยแขวนอยู่ 2 องค์ครับ หน้ากับหลัง อย่างล่ะ 1 องค์

ผมว่าเอาตามสบายใจดีกว่าครับ ห้อยมากน้อย ไม่สบายใจก็เท่านั้น ทำอะไรแล้วสบายใจทำไปเหอะ

ไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ไม่ใช่ใส่แล้วกังวลจิตใจนะครับ ทำแล้วไม่เดือดร้อนใครจะห้อยกี่องค์ก็เชิญเถอะ ... 
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, umpawan, saranpo, Kingkhet, yout, ราหู, saken6009, boomee, aehjomthong

be_ning
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๗๑๑

๕ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๔๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๕๕๔

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๙๗%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๑๖:๑๔:๔๔ »

ผมว่าน่าจะอยู่ที่รูปแบบการแขวนพระมากกว่าครับ แบบหน้าองค์หลังองค์หรือไม่ก็องค์หนึ่งทำเป็นกะโหลกสร้อยแขวนอีกองค์ก็สวยดีครับ ส่วนเรื่องแย่งกันช่วยก็พูดยากครับเพราะไม่มีอะไรวัดได้แบบเป็นทางการครับว่ารอดเพราะองค์นี้หรือองค์ไหนช่วย ของอย่างนี้อยู่ที่ใจครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, saranpo, Kingkhet, BuraPa, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

saranpo
ปัญจมะ

« ตอบ #14 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๑๙:๔๙:๓๐ »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

PYT
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๗๘๑

๑๒ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๑๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๑๑
  รับขอบคุณ: ๘๑๔

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๙๗%

thaisaard@yahoo.com
« ตอบ #15 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๓, ๐๗:๔๒:๐๒ »

น่าจะยึดถือกันเองครับ ประมาณว่า พระเลขคี่งานมงคล เลขคู่งานอมงคล

ผิดถูก ขออภัยครับ ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, Kingkhet, BuraPa, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...
คนหลังเขา
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๘๙๔๒

๑๓ ชั่วโมง ๑๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๓
  รับขอบคุณ: ๖๐

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๖๓%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๐๔ ก.ย. ๕๓, ๑๔:๓๑:๐๘ »

น่าจะยึดถือกันเองครับ ประมาณว่า พระเลขคี่งานมงคล เลขคู่งานอมงคล

ผิดถูก ขออภัยครับ ...
ตามนั้นเลยครับผมก็เชื่ออย่างนั้นครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, Kingkhet, yout, saken6009, boomee, aehjomthong

BuraPa
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๙๕๘๐

๑๐ ชั่วโมง ๔๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๒
  รับขอบคุณ: ๑๐๖

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๖๔%

« ตอบ #17 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๓, ๐๒:๒๔:๐๒ »

โปรดใช้วิจารญญาณในการอ่าน ด้วยนะครับ

ผมเคยได้ยินคนเ้ถ้่า คนแก่บอกว่า

"การที่ห้อยพระหลายองค์นั้นไม่เหมาะ เพราะมันดูเหมือกับว่า เรานั้นจิตใจไม่มั่นคง"

อันนี้ไม่รู้จริงเท็จประการใดนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, saranpo, saken6009, boomee, aehjomthong

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๘๑

ศิษวัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #18 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๓, ๐๘:๑๐:๒๓ »

ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับจะแขวนกี่องค์ก็ได้  หากใจเราศรัทธา

ทุกสิ่งทุกอย่างมันอยู่ที่เราคิด ถ้าเราคิดไม่ดีก็ไม่ดี หากเราคิดดีอะๆไรก็ดีเสมอ

จิตที่เป็นกุศลไม่ว่าจะทำอะไรย่อมดีเสมอครับ  

แฟนผมยังห้อย 2 องค์เลยครับเมตตามหานิยมดี เดินทางไกลก็แคล้วคลาดปลอดภัยไม่มีปัญหาครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: tong_lomsak, yout, saranpo, ราหู, saken6009, boomee, aehjomthong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๗ ก.ย. ๕๓, ๐๘:๒๖:๐๐ โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Gearmour
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๔๔๓

๔๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๒๔๒

ระดับความสามารถ: ๒๘
พลังชีวิต: ๐.๒%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: ๐๗ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๕๗:๓๑ »

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ

เรื่องห้อยพระเยอะ ไม่ห้อย
ห้อยก็ตาย ไม่ห้อยก็ตาย

แล้วแต่คนนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, saranpo, ราหู, saken6009, boomee

jindong59
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๕๙๗

๒ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๖๑

จังหวัด: เชียงใหม่

ประสบการณ์: ๒๕%

« ตอบ #20 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๓, ๐๘:๓๙:๑๖ »

ผมว่าไม่เกี่ยวกันหรอกครับ   

เคยอ่านเจอในประวัติ ลป.แย้ม วัดสามง่าม ท่านบอกว่า  ถือมากก็มากเรื่อง 

วัตถุมงคลที่ผู้สร้างขึ้นมานั้น เขาสร้างเพื่อตอบแทนคนที่มาทำบุญแล้วให้วัตถุมงคลเป็นที่ระลึก ให้เอาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้นึกถึงครูบาอาจารย์ ให้นึกถึงคำสอน ให้ประพฤติตนเป็นคนดี และวัตถุมงคลอาจจะช่วยให้ดียิ่งยิ่งขึ้นไปครับ

สำหรับตัวผม  ผมคิดว่าจะห้อยคู่หรือห้อยคี่ก็ได้ครับ   มันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกัน

จะห้อยคู่หรือห้อยคี่  ห้อยเยอะหรือห้อยน้อย  ไม่สำคัญหรอกครับ  สำคัญที่ว่าเราประพฤติดี  คิดดี ทำดี พูดดีหรือเปล่า

หรือว่าท่านใดเคยไปรับวัตถุมงคลจากครูบาอาจารย์แล้ว  ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าห้ามห้อยพระเป็นเลขคู่บ้างครับ

คลิ๊ก Like 1000 ครั้ง ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, saken6009, boomee

arada
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๔๕๒๒

๖ วัน, ๑๐ ชั่วโมง ๔๒ นาที

เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน

**

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๕๗
  รับขอบคุณ: ๓๖๗๘

จังหวัด: สงขลา

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๗%

nuk_b@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๓, ๑๐:๕๔:๓๓ »

แล้วแต่ความรู้สึกและความสบายใจครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, boomee

ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน   

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง
วายุละภะ
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๐๓๒

๒ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๑๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖
  รับขอบคุณ: ๑๒๕

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๔%

palm_wayulapa@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: ๐๘ ก.ย. ๕๓, ๑๖:๓๔:๓๖ »

ไม่เกี่ยวครับ

อยู่ที่ศรัทราอ่ะครับ

ศรัทรา  เชื่อมั่น บารมี  ปาฏิหารย์ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, boomee

ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์