ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมอยากล้างเท้าขอขมาคุณแม่ผมต้องเตรียมอะไรบ้างอะครับ  (อ่าน 2874 ครั้ง)

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
สมัยก่อนตัวผมอาจจะไม่ใช่เด็กดีนัก เพราะมีอะไรที่เข้ามาแล้วทำให้ผมคิดว่าท่านไม่รักเราหรอก
ท่านอาจจะรักน้องมากกว่าเรา และอีกหลายๆเรื่อง ด้วยความคิดของเด็กๆผมอาจจะเคยคิดอะไรหลายๆอย่างที่ไม่ดีจนแทบไม่อยากมีแม่ไปเลย แต่ทุกวันนี้ก็คิดได้และท่านก็บอกอะไรๆอีกหลายอย่าง ผมรู้สึกผิดมากๆ  :043: ที่เป็นลูกเลวๆมาหลายปี

ตอนนี้ผมอยากจะขอขมาท่านแล้วก็อยากบวชให้ท่านมากๆ แต่บวชคงต้องไว้ก่อนเพราะชีวิตยังไม่ลงตัว
วอนพี่ๆช่วยลาโง่ตัวนี้ด้วยครับ :054: ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
ชีวิตเราคล้ายๆกัน กราบท่าน เปลี่ยนความประพฤษ์ แค่นั้นจบครับ ของอย่างนี้อยู่ที่ใจและเวลาครับ ท่านให้อภัยเราเสมอ...

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่มีแม่ท่านไหนไม่รักลูก และ ไม่มีแม่ท่านไหนที่ไม่ให้อภัยลูกครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
     เตรียมถังน้ำบรรจุน้ำ พร้อมธูปเทียนแพ ผิดถูกขออภัยครับ เพราะผมไม่ค่อยยึดติด เพียงเน้นความจำเป็นและจิตใจที่แน่วแน่ / ความตั้งใจและจริงใจ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
เตรียมธูปเทียนแพและพวงมาลัย น้ำอบน้ำหอมเพื่อทำเป็นน้ำล้างเท้าท่าน แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ เตรียมใจและกล่าวคำขออโหสิกรรมกับท่านและเป้าหมายที่เราอยากจะเป็นคนดีเพื่อท่านจากนี้ไป ส่วนคำพูดขอให้เป็นคำพูดที่ออกจากใจก็พอแล้ว
ที่สำคัญควรทำทั้งคุณพ่อ,คุณแม่นะครับ

พระคุณพ่อแม่ เหนือสิ่งอื่นใด ขอให้ความตั้งใจดีในครั้งนี้อำนวยพรให้คุณสมความตั้งใจในสิ่งที่ดีต่อไปครับ
 :053:

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
ครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ จันทร์หอมแช่ว่าน

• จตุตถะ
    • อีเมล
เตรียมใจให้สบายเหมือนที่พี่เขาบอก แต่สำหรับผมไม่ได้เตรียมอะไรเป็นพิเศษครับ

ภาชนะใส่น้ำ หาผ้ามาเช้ดเท้าเเม่กับพ่อ  ก่อนล้างก็กราบเท้าเเม่เท้าพ่อ

ก้พึ่งเคยทำครั้งเเรกในวันเเม่ที่ผ่านมา

น้ำตายไหล

It can't rain everyday

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
กลับไปเมืองไทยเมื่อปลายปีที่แล้ว ก็ได้ไปกราบเท้า ล้างเท้าพ่อกะแม่ และขมาท่านมาเรียบร้อยแล้วค่ะ เป็นครั้งแรกในชีวิตที่เคยทำ :001:
เพราะอยู่ไกลกันมาก เวลาคุยกันผ่านเว๊บแคม ก็เห็นท่านแก่ลงไปมาก เลยอยากทำตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ อีกทั้งพอมีลูกเอง ตอนนี้ลูกเริ่มโต ก็เลยเริ่มเข้าใจความรู้สึกคนเป็นพ่อเป็นแม่มากขึ้น ว่าทำไมพ่อ-แม่จึงต้องบ่น... :002:

สิ่งที่โจ้เตรียมคือความตั้งใจ อุปกรณ์ก็หาได้เท่าที่มีอยู่ในบ้าน ขันน้ำ กาละมัง ก็ว่าไป เตรียมพวงมาลัยอย่างเดียว ส่วนน้ำที่ใช้ล้างมือล้างเท้าท่าน ก็ผสมน้ำอบไทย แล้วลอยดอกมะลิหรือดอกไม้ให้หอม ๆ ดูงาม ๆ หน่อย :002:

เตรียมอุปกรณ์เสร็จก็เรียก พ่อกะแม่มานั่ง....เขินมากเลยค่ะ :008: :008: ต่อจากนั้นก็พูดขอขมาท่านในส่งที่ตัวเองผิด ตัวเองดื้อตัวเองรั้น สิ่งที่ตัวเองทำให้พ่อกะแม่ไม่สบายใจ เสียใจ ทุกข์ใจมาตั้งแต่เด็กจนถึงปัจจุบัน และก็ขอให้ท่านให้อภัยให้ แล้วท่านก็จะพูดยกโทษให้เราและให้อภัยเรา พร้อมทั้งยังอวยพรแต่สิ่งดี ๆ ให้กับเรา ต่อจากนั้นก็ล้างมือ ล้างเท้าท่านซะ ก้มลงกราบที่ตักและที่เท้าของท่าน...ช่วงนี้ก็จะเป็นช่วงดราม่าค่ะ :065:

อย่าลืมนะคะ น้ำที่ล้างมือล้างเท้าแล้วนั้น ให้เอามาราดหัว ล้างหน้าตัวเอง เพื่อเป็นความเป็นสิริมงคลค่ะ  :002:

ขอให้ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองตั้งใจนะคะ :027: