๒๑ ก.ย. ๖๒, ๐๑:๕๓:๒๐ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + + + ประกาศ เรื่องการโพสรูปที่เหมาะสม + + +  (อ่าน ๒๔๔๐ ครั้ง)
โองการยันนะรังสี
ผู้ดูแลระบบ
ลำดับสมาชิก: ๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔๗ วัน, ๒ ชั่วโมง ๒๓ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๒๘๑๖

หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง

ระดับความสามารถ: ๒๕
ประสบการณ์: ๖%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๐:๐๐:๒๓ »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน ช่วงนี้ไข้หวัดกำลังระบาดมาก ระวังตัวและรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

ช่วงระยะเวลาที่ผ่านมา เว็บบอร์ดเรามีจำนวนสมาชิก เพิ่มขึ้นหลายท่าน วันนี้ผมจึงมาขอความร่วมมือ

ในเรื่องการนำรูปมาโพส ให้ย่อขนาดของรูป และตกแต่งตัดรูป(cut,crop)โดยใช้โปรแกรมตกแต่งรูปภาพ

หรือถ่ายรูปเฉพาะบริเวณรูปยันต์เท่านั้น เพื่อความเหมาะสม และป้องกันการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล

(copy รูปภาพไปใช้งานในทางที่ไม่ดี) และเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์ต่างๆอันที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

ตัวอย่างรูปที่ยังไม่ได้ใช้โปรแกรมตกแต่งตัดรูป(cut,crop)

ตัวอย่างรูปที่ตกแต่งตัดรูป(cut,crop)ด้วยโปรแกรมแล้ว

๓๙ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: gottkung, ทราย บางเลน, leaflet, คนรักษ์พระ, saranpo, mawin_14, อาริงาโต, เผ่าพงษ์พระกฤษณะ, umpawan, NONGEAR44, !!!โบ เด็กป่า!!!, นันท์นภัส, time329, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, seka, sparrow, to, eakthai14, Kingkhet, Chotipat, nsp8428, ~เสน่ห์ack01~, arada, ~เสน่ห์กวาง~, tong_lomsak, ธรรมะรักโข, berm, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, กวงเจา, ZitLuangPor, depp, ราหู, nok2009, berth1999, ณ.อยุธยา, somboon matkeaw, saken6009, jidarsarika, เจดต์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๐:๑๓:๒๘ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

saranpo
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๓๗๔

๑ วัน, ๕ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๖๗
  รับขอบคุณ: ๓๒๐

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๒๐%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๑:๐๐:๕๙ »

สวยงามมากครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, NONGEAR44, to, Kingkhet, nsp8428, ธรรมะรักโข, กวงเจา, saken6009, เจดต์

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เผ่าพงษ์พระกฤษณะ
ผู้ดูแล
ลำดับสมาชิก: ๗๕๒๗

๑๗๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๗ นาที

วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก

ขอบคุณแล้ว: ๘๐๑
  รับขอบคุณ: ๔๕๗๕

วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก

จังหวัด: สุราษฏร์ธานี
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๖๕%
พลังชีวิต: ๐%

jamataveelongboat@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๗:๐๑:๐๓ »

รับทราบ และ ปฏิบัติ ครับผม เพื่อความเหมาะสมและ ป้องกันการนำไปใช้ในทางที่ไม่ดี ไม่เหมาะสม เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

ขออนุญาติ เพิ่มเติมข้อมูล นิดหน่อยครับ

สำหรับท่านที่รู้แล้วหรือทำเป็นแล้ว หรือ เคยได้อ่านมาแล้วก็ต้องขอ อภัย ไว้ ณที่นี้ด้วย

แต่สำหรับท่านที่ยังไม่รู้ หรือ ยังไม่เคยทำ หรือ ยังไม่อ่านวิธีการเหล่านี้ที ผมขออนุญาติเพิ่มเติมข้อมูลดังต่อไปนี้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------

ACDSee วิธีตัดภาพ โดย Crop

ใช้ Crop ตัดภาพ โดยโปรแกรม ACDSee ภาพจะออกมาสวยต้องมีขนาด 4:5 บางท่านอาจจะยังไม่มีวิธีตัดภาพดีๆ ลองนำวิธีนี้ไปใช้ดูครับ

เริ่มแรกนะครับ ให้เลือกภาพที่ท่านต้องการจะนำลงร้านค้า เมื่อเลือกแล้วจะขึ้นดังภาพ
เลข 1 คือ ภาพที่ท่านเลือกไว้
เลข 2 คือ เครื่องมือ Crop
ให้ท่านกดตรง เลข 2 ก็จะขึ้นดังภาพต่อไป

เมื่อท่านกด Crop แล้ว ก็จะขึ้นดังภาพนี้
ให้ท่านติ๊ก ตรงเลข 1 เมื่อท่านติ๊กแล้วท่านจะสามารถเลือก เลข 2 ได้
เลข 2 จะเอาไว้ Fix ขนาด ให้ท่าน เลือก 4x5 ( เพื่อที่จะให้ขนาดภาพโชว์หน้าร้านค้าออกมาสวยงาม )
เมื่อท่านเลือก เลข 2 แล้วให้ท่านติ๊กตรง เลข 3 ออก เพราะว่า ถ้าไม่ติ๊กออก กรอบที่ต้องการCropจะเป็นแนวนอน
เมื่อท่านติ๊กตรง เลข 3 ออกแล้ว ท่านก็กำหนดกรอบตามความต้องการของท่านเพื่อให้ภาพออกมาสวยงาม ตรงเลข 4
เมื่อท่านกำหนดเรียบร้อยแล้วท่านก็กด Done ตรงเลข 5
ท่านก็จะได้ขนาดที่ท่านตัดเรียบร้อยแล้วเป็นอันเสร็จเรียบร้อย ดังรูปต่อไป

เมื่อท่าน Crop เสร็จแล้ว ภาพก็จะออกมาดังรูปนี้
เลข 1 คือภาพที่ท่านได้ Crop เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่บางภาพอาจจะมีขนาดภาพที่ใหญ่เกินไป จึงต้องทำการ resize
โดยกดที่ เลข 2 เพื่อทำการ resize
เมื่อกดเลข 2 ก็จะขึ้นดังภาพต่อไป

เมื่อท่านกด resize แล้วก็จะขึ้นดังภาพ
ให้ท่านติ๊กตรงเลข 1 และปรับขนาดตามที่ท่านต้องการ เช่น ถ้าท่านต้องการ 400*500 px ท่านก็ปรับใส่ต้องช่องนั้นได้เลย
เมื่อท่านใส่ขนาดที่ต้องการแล้ว หมายเลข 2 จะแสดงภาพที่ท่านได้มีการลดขนาด
เมื่อปรับขนาดเสร็จเรียบร้อยแล้วให้ท่านกด Done ตามหมายเลข 3
ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยในการลดขนาด

เมื่อท่าน Crop และ Resize แล้ว
หมายเลข 1 ก็จะแสดงภาพที่ท่านได้ crop and resize เรียบร้อยแล้ว
ให้ท่านกด save ภาพ ตรงเลข 2 ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยทุกอย่าง..
ท่านสามารถเลือกขนาดของภาพตามที่ต้องการ มาตราส่วนของร้านค้าออนไลน์ที่กำหนดค่าไว้ ขนาดภาพเท่ากับ กว้่าง x สูง ดังนี้.. 1..400 X 500 px

2..480 x 600 px

3..500 x 625 px

4..560 x 700 px

5..600 x 750 px

6..640 x 800 px

ขออนุญาติลและขอขอบคุณแหล่งที่มาของข้อมูล : เว็บ-พระ
๒๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, NONGEAR44, time329, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, Kingkhet, nsp8428, ~เสน่ห์ack01~, ag, ~เสน่ห์กวาง~, tong_lomsak, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, กวงเจา, ZitLuangPor, ราหู, mawin_14, somboon matkeaw, jidarsarika, เจดต์, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๗:๐๕:๐๐ โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

NONGEAR44
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๖๕๗

๓๕ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๘๙๓
  รับขอบคุณ: ๕๐๒๓

จังหวัด: ราชบุรี

ระดับความสามารถ: ๒๑
ประสบการณ์: ๐%

en2005f@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๗:๑๐:๒๓ »

รับทราบครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำครับ
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, เผ่าพงษ์พระกฤษณะ, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, Kingkhet, nsp8428, ธรรมะรักโข, กวงเจา, ราหู, saken6009, jidarsarika, เจดต์

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๕

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๗:๑๙:๒๔ »

ขอบคุณพี่โองการด้วยครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ถ่ายรูปแค่รอยยันต์พองาม ก็พอ 
ขอบคุณพี่เผ่าพงษ์พระกฤษณะด้วยครับที่สอนวิธีตัดภาพ แต่ผมตัดในโฟโต้สแคป อิอิ

๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, Kingkhet, nsp8428, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, กวงเจา, saken6009, jidarsarika, เจดต์

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๘๒

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๑๘:๐๘ »

รับทราบครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, to, nsp8428, ~เสน่ห์กวาง~, ธรรมะรักโข, กวงเจา, saken6009, เจดต์

mechanic
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๔๐

๔ วัน, ๒ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๙
  รับขอบคุณ: ๕๑๑

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๕๐%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๑๒:๕๓:๕๙ »

รับทราบ ขอบคุณครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: to, Kingkhet, nsp8428, umpawan, ธรรมะรักโข, กวงเจา, saken6009, เจดต์

คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง
touch_navara
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๕๒

๓๗ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๗ นาที

"นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๘๙๔

"ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"

ระดับความสามารถ: ๑๙
ประสบการณ์: ๑๕%

touch_navara_175@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๑๔:๑๒:๒๗ »

รับทราบครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Kingkhet, nsp8428, umpawan, ธรรมะรักโข, กวงเจา, saken6009, เจดต์

ศิษย์วัดบางพระครับ

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๕๘
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๓๗

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๑ ก.ย. ๕๓, ๒๓:๒๙:๒๖ »

ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี สำหรับประกาศขอความร่วมมือครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~เสน่ห์กวาง~, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, กวงเจา, ราหู, เจดต์

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
ag
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๗๙๐

๔ วัน, ๗ ชั่วโมง ๒๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๓๕
  รับขอบคุณ: ๒๘๗

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๒๙%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๒ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๓๓:๓๗ »

ขอบคุณครับ
acd see programสามัญประจำคอมฯ
ถ้าท่านใดไม่มี ใช้ program paint ก็ได้หลักการคล้ายกัน
มีมากับ windows อยู่แล้วครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ธรรมะรักโข, กวงเจา, saken6009, เจดต์

ag jhongle
หลังฝน..
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๔

๕ วัน, ๗ ชั่วโมง ๓๙ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๔๙๐

ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ

จังหวัด: ขอนแก่น

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๒๗%

webmaster@lifesyt-it.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๒ ก.ย. ๕๓, ๐๙:๔๓:๒๕ »

รับทราบครับและจะนำไปปฏิบัติ ครับผม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ธรรมะรักโข, กวงเจา, saken6009

ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด
~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๓๖๕
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๗

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๔%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๓ ก.ย. ๕๓, ๑๒:๓๕:๐๐ »

ขอบคุณพี่โองการที่แจ้งข่าวครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กวงเจา, ราหู, saken6009

ZitLuangPor
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๙๔๐๕

๒ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๗๓
  รับขอบคุณ: ๗๕๔

ศิษย์หลวงพ่อ

จังหวัด: ขอนแก่น

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๙๗%

SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๓ ก.ย. ๕๓, ๑๖:๒๙:๕๑ »

ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างแจ้ง
เยี่ยมยุทธครับ
   ^^
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i
hackerneo1
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๒๘๐

๘ ชั่วโมง ๔๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๕
  รับขอบคุณ: ๓๗

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๖๓%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๑๗ มี.ค. ๕๔, ๑๔:๔๐:๒๗ »

รับทราบครับผม 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

ออฟชัง
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๗๓๘

๑๖ ชั่วโมง ๔๗ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๕๑

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๓๖%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๒๘ เม.ย. ๕๔, ๑๙:๒๐:๑๒ »

พีคับสวยมากคับ
หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์