ผู้เขียน หัวข้อ: หายนะครั้งยิ่งใหญ่ "ไฟไหม้" อุโบสถวัดจันทร์ประดิษฐาราม(วัดบางเดือน) อ.พุนพิน  (อ่าน 2801 ครั้ง)

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
เมื่อวันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ.2553 ที่ผ่านมา เวลา ประมาณ 13.00 น ได้เกิดเหตุเพลิงไหม้อุโบสถวัดจันทร์ประดิษฐาราม(วัดบางเดือน) ซึ่งได้รับความเสียหายไปค่อนข้างมาก พอดีวันนีั(1 กันยายน พ.ศ. 2553) ได้ผ่านไปทำธุระในระแวกนั้น จึงได้บันทึกภาพความเสียหาย มาให้สมาชิกได้ชมกัน ครับ เห็นแล้วเกิดความหดหู่ใจจังเลยครับ อายุ อุโบสถก็น่าจะเกิด 90 ปี แล้วและยังเป็นสถานที่บวชของพระมหาเถระผู้ใหญ่ของจังหวัดสุราษฎร์ธาน หลาย ๆ ท่านด้วยกัน มาชมภาพกันเลยดีกว่า ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2554, 12:06:28 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2554, 12:08:00 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2554, 12:08:33 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2554, 12:09:40 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

• ผู้ดูแล
    • อีเมล

สิ้นสุดการนำเสนอแต่เพียงแค่นี้

ขอให้ใช้วิจารณญาณในการรับชมนะครับ

ผู้นำเสนอเพียงแค่ต้องการเผยแพร่ข้อมูลในเรื่องของความเสียหายที่เกิดขึ้น

ไม่ได้มีเจตนาอื่นใด ควรไม่ควร ก็ขอ อภัย มา ณ ที่นี้ด้วย คับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2554, 12:10:28 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
เห็นแล้วน่าใจหายเลยครับ สูญเสียมากๆ เลย

ขอขอบคุณพี่เผ่าพงษ์พระกฤษณะ ที่นำเสนอให้ชมกันนะครับ  :054: :054:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับที่นำภาพความเสียหายที่เกิดขึ้นมาให้ได้รับชมกันครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ขอบคุณครับ สำหรับภาพและการนำเสนอครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
ดูแล้วน่าสลดมากๆๆเลย ครับ ยังไงขอบคุณนะครับที่เสียเวลานำภาพมาให้ชม

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม  สูญเสียมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถ้ามองเป็นธรรมะก็เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
มองมุมศิลปะก็เป็นความเสียหาย ที่ประมาณค่ามิได้เลย
สมบัติพระศาสนา ดูแล้วก็ใจหายครับ

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบคุณครับ สำหรับภาพที่นำมาให้ชม
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)

ทราบข่าวมาหลายวันแล้ว ลูกศิษย์ที่สุราษฎร์โทรศัพท์มาแจ้งข่าว
รู้สึกสลดใจเป็นอย่างมาก เพราะอุโบสถหลังนี้ เมื่อต้นปียังได้เข้า
ไปพักและทำพิธี ตอนไปร่วมงานพระราชทานเพลิงศพของพระอาจารย์
อดีตเจ้าอาวาสวัดบางเดือน ซึ่งเป็นพระกรรมวาจาจารย์ และสมัยที่จำพรรษา
อยู่ที่จังหวัดสุราษฎร์นั้น ได้ไปลงอุโบสถอยู่เป็นประจำ...อนิจจัง ความไม่เที่ยงแท้
เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป..
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยครับ  :054:

ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ ทุกอย่างล้วนอนิจจัง    :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2553, 10:32:08 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
ความไม่เที่ยงแท้ เป็นสัจจะธรรม   :054:

• ผู้ดูแล
    • อีเมล

ทราบข่าวมาหลายวันแล้ว ลูกศิษย์ที่สุราษฎร์โทรศัพท์มาแจ้งข่าว
รู้สึกสลดใจเป็นอย่างมาก เพราะอุโบสถหลังนี้ เมื่อต้นปียังได้เข้า
ไปพักและทำพิธี ตอนไปร่วมงานพระราชทานเพลิงศพของพระอาจารย์
อดีตเจ้าอาวาสวัดบางเดือน ซึ่งเป็นพระกรรมวาจาจารย์ และสมัยที่จำพรรษา
อยู่ที่จังหวัดสุราษฎร์นั้น ได้ไปลงอุโบสถอยู่เป็นประจำ...อนิจจัง ความไม่เที่ยงแท้
เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป..
ก่อนอื่นต้องขอคาราวะ ท่านอาจารย์ครับ

จริง ๆ ผมก็ไปถ่ายภาพมาหลายวันแล้ว ครับ

แต่เนื่องจากเห็นข่าวเงียบ ๆ อยู่ จึงตัดสินใจยังไม่ลงข้อมูล

กลัวว่าจะมีผลต่อเนื่องกลายเป็นประเด็นกันป่าว ๆ

แต่วันนี้ที่ลงได้ เพราะเห็นทางวัดเขาราหู ได้นำรูปภาพไปเผยแพร่แล้ว

จึงคิดว่าคงเสร็จเรียบร้อยแล้ว น่าจะนำเสนอให้ พุทธศาสนิกชนได้รับชม รับทราบ

เกี่ยวกับความเสียหายที่ได้เกิดขึ้นกับ วัดจันทร์ประดิษฐาราม ครับผม